Cùng nhau chia sẻ những mô hình thành công của riêng mình cho mọi người :)

• Thread starter Hoàng Tuấn Anh
  • Ngày gửi
Em chào các bác ạ. em lập thớt này với mong muốn mọi người ghé qua có kinh nghiệm và thành công trong mô hình chăn nuôi của mình hay đang trên ý tưởng cùng nhau chia sẻ giúp đỡ nhau bằng hình ảnh và hướng dẫn cùng nhau phát triển ạ. :) ( không biết có bác nào cười em không ạ ?)
Vì 1 cộng đồng gắn kết hơn ạ !

Em chào các bác ạ. em lập thớt này với mong muốn mọi người ghé qua có kinh nghiệm và thành công trong mô hình chăn nuôi của mình hay đang trên ý tưởng cùng nhau chia sẻ giúp đỡ nhau bằng hình ảnh và hướng dẫn cùng nhau phát triển ạ. :) ( không biết có bác nào cười em không ạ ?)
Vì 1 cộng đồng gắn kết hơn ạ !
Làm cái lồng 26 ô chuồng bằng gổ nuôi bồ câu thả .
5 Cặp chim bồ câu - 1 năm sau - thành công !

bác cho biết số vốn ban đầu và quy mô sau 1 năm đc không ?
Lồng nuôi 26 ô giá gần 2 triệu và 10 con bồ câu tơ giá 700 k ( sau 4,5 tháng đẻ lứa đầu )
Từ khi nuôi đến 1 năm , 5 cặp chim đẻ được 30 con ra ràng và 5 cặp chin non lứa đầu đẻ được 10 tổ .
Nuôi thả ít tốn thức ăn lại .......thành công !
5 cặp chim sau một năm có thể đẻ 60 con ra ràng

Em là nông dân tập sự! Chưa có kinh nghiệm nhiều nhưng được cái dám nghĩ dám làm hà.
E dự định nuôi bò,trùn,gà,lợn và nâng cao là lươn hoặc con vật nuôi mới nếu như đã có vốn.
Nghĩ là làm liền.e vay vốn đầu tư 300m2 giun quế,và 100 gà thả vườn gần đến ngày thu.
Chuẩn bị nhân rộng mô hình là nhân đàn gà lên 300-500con/lứa.
Và quy hoạch nuôi thêm heo thịt luôn ạ.
Bò thì chưa có vốn nên chưa triển khai đc.
Với kế hoạch như vậy các bác có thể tham khảo và đánh fía giúp e với ạ.vì nghĩ là làm nên e chưa lường đc vấn đề phía sau ạ.
Chúc ace thành công.

Em là nông dân tập sự! Chưa có kinh nghiệm nhiều nhưng được cái dám nghĩ dám làm hà.
E dự định nuôi bò,trùn,gà,lợn và nâng cao là lươn hoặc con vật nuôi mới nếu như đã có vốn.
Nghĩ là làm liền.e vay vốn đầu tư 300m2 giun quế,và 100 gà thả vườn gần đến ngày thu.
Với kế hoạch như vậy các bác có thể tham khảo và đánh fía giúp e với ạ.vì nghĩ là làm nên e chưa lường đc vấn đề phía sau ạ.
Chúc ace thành công.
Rất hay dám nghĩ dám làm
Nhưng tiền vay thì nên cẩn trọng trong đầu tư.
Chúc thành công

Em thì đang có ý tưởng thế này. Cố gắng ra tết thực hiện.
1. Nuôi gà là chính, 3000 gà thịt chia làm nhiều lứa để có gà xuất hàng tháng. Dùng thức ăn tự trộn.
2. Nuôi 6-> 10 con chó thịt. Vừa trông trộm vừa tận dụng thức ăn.
3. Nuôi 5 lợn thịt theo kiểu dân dã ko cám cn để nhà và anh em ăn thực phẩm sạch. 1 nái.
4. Nuôi 5 ngỗng thả vườn. Thời Pháp họ dùng ngỗng làm cảnh giới rất tốt. To là thịt.
5. Trồng thêm rau ( mẹ làm ). Cố gắng chỉ mua gạo còn rau thịt tự sản xuất.
6. Có tiền thì làm cái bè cá nhỏ để bố em nuôi cho vui. Nhà gần sông mà.
nói thì dễ làm dc mới khó có gì mong mọi người chỉ dạy.
Chúc ace thành công.
Monh bác chú ý vấn đề đầu tư giàn trải. Nhiều quá ko làm nổi dễ xảy ra rủi ro. Cũng không nên ham hố vật nuôi mới vì vốn vay ko nên mạo hiểm.ban đầu em cũng ý tưởng như bác nhưng nghĩ mãi lại thôi.

Nuôi gà !
Em đang ngâm cứu dùng phế phẩm để nuôi gà sạch nhà dùng... Thức ăn gồm có

1-Bột ngô,lúa,cám cò,cơm nguội khô - tạm gọi là nhóm thức ăn tinh bột

2 - lá đinh lăng,lá chùm ngây,lá cây đậu rồng,đậu ván,lá và quả cây so đũa ( đều họ đậu,dễ trồng,cao đạm)

3 - Thức ăn giàu dinh dưỡng: Hạt đậu phơi khô,ruột cá,giòi

Em ko nấu mà dùng rau cỏ những loại trên - kể cả lá già xay cho nhuyễn thành dung dịch sền sệt ... Một kg thức ăn loại này xay ra có khi chỉ được một bát ô tô ( thể tích giảm đáng kể - gà ăn dễ tiêu hóa và ăn được rất nhiều so với băm trộn hoặc để cho gà tự ăn mổ kiểu chăn thả). Có thể xay cùng ruột cá,giòi,hạt đậu khô,vv

Trộn hỗn hợp xanh lét này với cơm nguội ( thức ăn tinh bột chính) ta sẽ có một loại thức ăn tự chế ... sền sệt hơi nhão... nếu nhão quá có thể trộn thêm bột ngô cho dễ ăn ...

Đảo đều hỗn hợp ... phối trộn thức ăn đồng đều... gà ăn được nhiều lắm. Khi cho ăn trộn vitamin.khoáng pramix,bcomplex vào thẳng thức ăn

Định kỳ 4-5 ngày trộn Bcomplex một lần ... Sau hai ngày lại cho thêm khoáng hoặc vitamin nếu muốn

Gà ăn tăng ít nhất là 30-40% so với bình thường . Bởi bình thường cái diều của nó chứa rất nhiều rau xanh có kích cỡ lồng khồng

Chiều nếu rảnh tôi sẽ chụp cho bác một cái hình để xem ....
--- @ 11/12/14 ---
Lá lẩu vớ vỉn mình thu tại nhà ... toàn lá già..lá sắp sửa héo ..quả so đũa,quả đậu ván
10849282_616253738484438_1881055617_o-jpg.3074

Xau ra nó nhuyễn như thế này
10850339_616253485151130_1051204883_n-jpg.3075

Trộn lên nó đẹp như cốm làng Vòng

10819136_616253225151156_1110973232_n-jpg.3076

Đánh chén ...

10841304_616252768484535_170377229_n-jpg.3077

Lồng nuôi 26 ô giá gần 2 triệu và 10 con bồ câu tơ giá 700 k ( sau 4,5 tháng đẻ lứa đầu )
Từ khi nuôi đến 1 năm , 5 cặp chim đẻ được 30 con ra ràng và 5 cặp chin non lứa đầu đẻ được 10 tổ .
Nuôi thả ít tốn thức ăn lại .......thành công !
5 cặp chim sau một năm có thể đẻ 60 con ra ràng
Vườn em rộng,gần đồi sát sông. Nuôi gà là chủ yêu nuôi thêm bồ câu có dc ko. En sợ chim bay mang bệnh về. Và chim bay có xa quá không chỗ em nhiều người bắn chim quá.
Bác nuôi ít để nhà ăn thì được chứ nhiều thì ko ổn

Nó chỉ bay xa khi thiếu thức ăn , nếu nơi ở yên tỉnh và đầy đủ thức ăn và nước uống thì chim ít khi bay xa quá 200 m - Nếu có cái ao cho nó tắm thì nó càng sống một khoảng diện tích hẹp thôi à .
Nuôi nhiều chắt là không ổn , nhưng làm một cái phòng 10 - 15 m vuông và vây lưới ngoài trời thêm 15 m vuông nữa thì tha hồ mà nuôi chỉ khác với nuôi thả thì ta cần bổ sung thêm chất khoáng .

Rất hay dám nghĩ dám làm
Nhưng tiền vay thì nên cẩn trọng trong đầu tư.
Chúc thành công
1. Nuôi gà là chính, 3000 gà thịt chia làm nhiều lứa để có gà xuất hàng tháng. Dùng thức ăn tự trộn.
3. Nuôi 5 lợn thịt theo kiểu dân dã ko cám cn để nhà và anh em ăn thực phẩm sạch. 1 nái.
4. Nuôi 5 ngỗng thả vườn. Thời Pháp họ dùng ngỗng làm cảnh giới rất tốt. To là thịt.

Monh bác chú ý vấn đề đầu tư giàn trải. Nhiều quá ko làm nổi dễ xảy ra rủi ro. Cũng không nên ham hố vật nuôi mới vì vốn vay ko nên mạo hiểm.ban đầu em cũng ý tưởng như bác nhưng nghĩ mãi lại thôi.
Sao lại thôi vậy pro? Vì mình cũng ko muốn đi làm thuê cho người.đang rảnh rỗi nên mình tạo công ăn việc làm cho mình luôn.

Ý tưởng rất hay mà lại thôi. Tôi đoán chắc nguyên do là bạn còn trẻ muốn vương ra xa ko muốn nông nhàn cố định một nơi.

Ý tưởng rất hay mà lại thôi. Tôi đoán chắc nguyên do là bạn còn trẻ muốn vương ra xa ko muốn nông nhàn cố định một nơi.
Ý tưởng nào trả hay hả bác. Em thì chán đi xa lắm rồi . Vì em làm khá nhiều nghề rồi. An nhàn thật đấy nhưng không khá dc. Làm trang trại vất vả nhưng không phụ thuộc ai. Gia đình dùng thực phẩm sạch tự làm ra. Con em sau lớn lên biết thế nào là nhà quê, trẻ con ở quê là vui nhất. Không ranh mãnh, cận thị,yêu sớm... tóm lại là nhiều lý do lắm ạ. Chim nào mà chả bay về tổ...

Back