Cùng nhau chia sẻ nuôi trùn quế

• Thread starter Trần Đoàn
  • Ngày gửi
Chào cả nhà.

Hiện e đang nuôi 30m2 trùn quế, e nuôi để tận dụng phân bò cho trun ăn và trùn cho gà ăn, đang thử nghiệm vs phận lợn mà chưa có kết quả, và e cũng muốn làm >100m2 rồi mua phân bò về cho nó ăn. Phân trun thi bán còn trun thi cho gà vịt ăn, e tính như thế có dc k các bác?
10m2 thì e có láng xi măng phía dưới. Nên nó k thấm nước nhiều, còn 20m2 e k láng xi măng, nên phân mau khô, phải tưới nước nhiều, e đang tính mua bạt về trải dưới cho rẻ, con cách cho ăn thì e cho phận rồi mơi tưới nước. Làm như thế này e thấy k hiểu quả lắm, vì phân k mềm, màu khô, e hoa loảng với nước thấy nó mêm dc lâu hơn
Đó cách nuôi của e bác nào thấy k hợp lý thì góp y cho e vs ạ
Và e cũng vài ý kiến là không nên mua giống cho toàn bộ diện tích mình muôn nuôi. Hảy mua khoảng 1/3 hoặc 2/3. Sau vài tháng chăm sóc là bạn có số trùn giống đủ cung cấp cho toan bộ con lại. Làm như vậy bạn sẻ tiết kiệm dc chút ít rồi

b trandoan đã thu hoạch được trùn quế nhiều chưa? trung bình 30m2 của b 1 tháng được bao nhiêu kg trùn thịt vậy? thời tiết ở Ha tĩnh nắng nóng vậy ảnh hưởng tới trùn sinh sản phát triển nhiều không? mùa đông trùn phát triển thế nào?

b trandoan đã thu hoạch được trùn quế nhiều chưa? trung bình 30m2 của b 1 tháng được bao nhiêu kg trùn thịt vậy? thời tiết ở Ha tĩnh nắng nóng vậy ảnh hưởng tới trùn sinh sản phát triển nhiều không? mùa đông trùn phát triển thế nào?
30 m2 này mình mới nuôi. Nên chưa có thu hoặch bạn ạ. Trời nóng quá nen trun k đẻ thì phải. Vì mình thấy k có trun con

Chào cả nhà.

Hiện e đang nuôi 30m2 trùn quế, e nuôi để tận dụng phân bò cho trun ăn và trùn cho gà ăn, đang thử nghiệm vs phận lợn mà chưa có kết quả, và e cũng muốn làm >100m2 rồi mua phân bò về cho nó ăn. Phân trun thi bán còn trun thi cho gà vịt ăn, e tính như thế có dc k các bác?
10m2 thì e có láng xi măng phía dưới. Nên nó k thấm nước nhiều, còn 20m2 e k láng xi măng, nên phân mau khô, phải tưới nước nhiều, e đang tính mua bạt về trải dưới cho rẻ, con cách cho ăn thì e cho phận rồi mơi tưới nước. Làm như thế này e thấy k hiểu quả lắm, vì phân k mềm, màu khô, e hoa loảng với nước thấy nó mêm dc lâu hơn
Và e cũng vài ý kiến là không nên mua giống cho toàn bộ diện tích mình muôn nuôi. Hảy mua khoảng 1/3 hoặc 2/3. Sau vài tháng chăm sóc là bạn có số trùn giống đủ cung cấp cho toan bộ con lại. Làm như vậy bạn sẻ tiết kiệm dc chút ít rồi
bạn nên ngâm phân 1 đêm trước khi cho ăn thì hiệu quả hơn
lưu ý giữ độ ẩm sinh khối tầm 70% là đẹp

30 m2 này mình mới nuôi. Nên chưa có thu hoặch bạn ạ. Trời nóng quá nen trun k đẻ thì phải. Vì mình thấy k có trun con
sau này phát triển tốt bán m ít làm giống nhé. hôm bữa bạn mua giống đâu vậy?

đối với bạn là xưa nhưng đối với tôi còn mới lắm. thế b thấy bây giờ nuôi con gì thì hiệu quả
tuy vao thuc te nua . Hay ban nuoi them ga dong tao di . minh thay cung hay do , nuoi tot gia may trieu mot con do ban .

Chào cả nhà.

Nuôi bao nhiêu ngay la thu hoach dc vay ban

Nếu bạn thấy khô, phải cho nước, thì phân của bạn cũ rồi,
không mấy có chất bổ, nuôi Trùn chậm lớn, và chậm đẻ. Trâu
ỉa cứt rất loãng, và đôi khi bò cũng ỉa loãng. Những lúc ấy
nuôi trùn dễ bị ngộp, tức là bị chết đuối. Suy nghĩ vậy thôi,
chứ tôi chưa bao giờ nuôi mà biết được. Khi thức ăn nuôi giun
quá nhiều nước, người ta phải cắt rơm cỏ vụn ra, phơi khô,
rồi trộn vào cho khay nuôi giun không ướt sũng, thì giun mới
chui vào trong mà ăn được. Khi khay nuôi giun ướt sũng, giun
bị ngộp, phải ngoi lên mặt hết.

Còn chuyện nuôi Trùn bằng cứt lợn, thì phải coi Lợn ăn gì.
Ngày xưa, thời bao cấp, rất nghèo, chỉ cho Lợn ăn chay, tức
là không có bột cá hay giun dế, cua cá chi cả. Lợn ăn chay,
thì cứt mới nuôi giun được. Lợn mà ăn mặn, tức là có bột cá,
thì giun sẽ chết hay không lớn được.

Giun là giống ăn chất bổ hữu cơ, khả năng tiêu hóa chất xơ
không cao. Nó chỉ ăn cứt trâu bò còn mới, vẫn còn chất bổ
chưa tiêu hóa vào trâu bò, cũng chưa phân giải ra nước hay
bay hơi vào không khí. Cứt trâu bò để lâu, chất đạm bị phân
hủy và bị bay hơi, thì không còn chất dinh dưỡng nuôi giun
nữa. Đó là lý do năng suất nuôi giun không cao.

Các bạn ơi .. các bạn nuôi trùn quế mà có nghĩ đến nhân quả nghiệp báo không vây ?
mình thấy nuôi trùn quế nó ác sao sao đó , cho gà nó ăn .. nghiệp báo là có thật , không đùa . nhiều hoàn cảnh mình thấy người ta sát sanh hại vật nên gia cảnh sao sao ý . nói chung là được cái này mất cái kia . nhà nọ nữa đời sát sinh gà vịt chim trời nên gặp cảnh con thì 1 đứa tàn tật ngay dại 1 đứa thì tù tội và chết đường còn 1 đứa thì gia cảnh giàu có nhưng lấy chồng sinh con đầu chết còn đứa sau nó lơ ngơ nói chung là tâm trí không được bình thường và nhà cửa lúc nào cũng lục đục cải nhau liên miên . họa phúc vô môn .

Cái này theo mình nghĩ la cũng có ban ah.Nhung ma vì cuôc sống nên nhiều người phải chấp nhận ban ah .Chứ thưc tế những người trưc tiếp diêt la nhưng người làm thêu chứ chủ nó rất it khi diết.Nói chung là vì cuôc sống cả thôi
Các bạn ơi .. các bạn nuôi trùn quế mà có nghĩ đến nhân quả nghiệp báo không vây ?
mình thấy nuôi trùn quế nó ác sao sao đó , cho gà nó ăn .. nghiệp báo là có thật , không đùa . nhiều hoàn cảnh mình thấy người ta sát sanh hại vật nên gia cảnh sao sao ý . nói chung là được cái này mất cái kia . nhà nọ nữa đời sát sinh gà vịt chim trời nên gặp cảnh con thì 1 đứa tàn tật ngay dại 1 đứa thì tù tội và chết đường còn 1 đứa thì gia cảnh giàu có nhưng lấy chồng sinh con đầu chết còn đứa sau nó lơ ngơ nói chung là tâm trí không được bình thường và nhà cửa lúc nào cũng lục đục cải nhau liên miên . họa phúc vô môn .

Mình cũng đang định
+84 96 5321868 bạn hảy gọi theo sdt để hỏi nhé
nuôi giun làm thức ăn cho gà và lươn nhưng chưa biết bắt giống ở đâu cho đảm bảo cả.các bác biết chỗ nào làm giống bảo đảm chỉ mình với.cảm ơn các bác
Địa bàn nghệ an nhé

Back