Cùng nhau giải bài toán thức ăn để chung cấp cho rắn hổ trâu cho trang trại 5000 con

• Thread starter paxx
  • Ngày gửi
Chào các bác nông dân đó đây, Các bác có cách nào giải bài toán nguồn thức ăn cho 5000 con rắn thịt khg?
Nếu 5000 con (1kg/con) thì hơi nhiều đấy?
Vậy thì nguồn thức ăn ở đâu ra đây? Chuột hay ếch?
Nếu chuột thì nuôi bằng cách nào đây?
.
.
.
Haizzzzzz...

nuôi chuột công nghiệp thế giới củng nuôi rồi đó bác, bác có thể xem và học hỏi thì chuyện bác nuôi 5000 con rắn không vấn đề gì, mà cứ nuôi phát triển song song rồi mở rộng bác ạ

sao bác chủ thớt không bỏ 1 vài ngày ra đi một vòng và gặp gỡ vài bác nuôi lão làng trong diễn đàn nhỉ. Đảm bảo là chỉ sau vài ngày bác sẽ thu được kiến thức thực tế hơn cả đọc vài chục quyển sách ấy.

Khi đó bác sẽ có hướng đi thực tế và rõ ràng hơn và cũng khả thi hơn nữa cho dự án của mình đó bác à.

Chủ thớt đang nuôi rồi hoangkhoi1986 à !
Bây giờ chỉ giải bài toán nuôi 5000 con và tìm mồi cho chúng thôi . Anh cũng đã nói ở bên trên rồi ( rắn của anh ăn cả thịt chó , thịt mèo ) , chủ thớt nếu tinh ý thì sẽ biết cah1 khắc phục liền he he ...

Ôi - giờ thì em đả hiểu?
Đầu anh ấy quá PRO ! - anh ấy chỉ chờ "vốn" thôi ! - suy cho cùng nốp cũng chẵng phải mình ta ! :lol:
Furacar thuốc điều trị vốn vô cùng hiệu quả

" 500.000.000.000.000 con rắn cũng là chuyện nhỏ - chỉ chờ vốn thôi " - ri voi còn khóc nói gì rắn ráo

Thông báo : đẩ tìm được " XÀ VƯƠNG "

P/S : Ko nuôi thùng xốp mà chuyển qua chuồn zay bác xà vương - thùng xốp cũng rẽ mà - à! chắc là chờ vốn.
Chịu khó coi ai mới tập làm nông dân mà bán rắn giống cho họ kiếm vốn bác nhé !- em thì bác bán ko được rùi - chém giết thoải mái - hy vọng bác bán được 5.000 rắn giống bác nhé !

" sống trong đời sống cần có một tấm lòng - để làm gì - em biết không - để gió cuốn đi.................."

Cứ ăn - nhậu và nghe nhạc - thưởng thức . Chuyện nuôi, cho ăn. quét dọn, hửi... là chuyện của người ta. Phải ko nè !
- em cũng mang áo giáp rùi - he he ! :lol:

Mới mấy ly mà xỉn rùi - quên mất - bác nghiêng cứu cho rắn ăn thức ăn công nghiệp cho đở vất vã bác nhé !

Anh nhớ nick cũ của cưng là hatuanh cơ mà ?
Cách đây hơn 1 năm cưng có gọi điện cho anh hỏi mua rắn giống , anh nói thẳng chỗ cung không nuôi được vì là trong thành phố nè !!! Trí nhớ của anh không tồi đâu cưng , cung nói nhà cưng ở tân phong ( gần chợ tân phong ) . Cưng hỏi mua giống của anh mà anh lại khuyên cưng không nên nuôi là sao nhỉ ??? Anh không thèm bán giống đâu cưng , anh còn đang đi mua thêm giống tốt về đổ vào trại ( nuôi thịt ) nè !!!
Anh đã có lời khuyên đúng đắn ( ít nhất là với cá nhân của cưng ) vậy mà ........ Hãy suy nghĩ kỹ lại lời nói của mình đi cưng !

Cưng hỏi các thành viên trên Agri này xem , mỗi người mua giống thì họ mua được bao nhiêu con ??? Trên Agiriviet này những người tới mua giống cao lắm là mua được 100 con . Vậy mà khi anh đi mua rắn của người ta là mua mỗi lần cả tạ , mua trứng rắn của bà con cũng vài ngàn trứng ( giá lúc nào cũng cao hơn thị trường 20 giá ) ... Anh dám nói ra cong khai là cưng biết rùi nhé , cưng hỏi hết thảy những người nuôi rắn ở trên Agri xem có đúng không nè !!! Anh lên Agri này mua của người ta nhiều gấp 100 lần số lượng anh bán ra nhé cưng !!!

Chờ vốn bán từ nguồn bán giống cho bà con Agriviet thì có mà tới tết conggo nhé cưng ! Anh chờ nguồn vốn từ người hợp tác ( nuôi gia công đó ) he he chắc nói ra cung cũng không hiểu hỉ hỉ ??
Giải bài toán nguồn mồi cho 5000 anh chỉ cần nói có 1 câu là người nuôi biết liền ( rắn ăn cả thịt chó , thịt mèo ) nè cưng . Anh nói cưng không đủ trình làm nông dân là ở chỗ đó nhé cưng !

Tóm lại : cưng đừng ba láp ba xàm nữa , ăn nói lấp la lấp lửng tỏ vẻ ta đây là nhà thông thái . Cái gì là trồng cây ít vốn , nuôi con gì tốn tí thời gian , hiệu quả cao ??? Rồi là không có duyên nên không nói ra ??? Cưng chưa đủ khả năng làm nông lấy cơ sở đâu ra để chỉ bảo cho cái mảnh đất mồ mả đó ???

Có 1 loại cây phù hợp trên đất đó - ko cần đất màu mở - ko cần chăm sóc nhiều - thu hoạch thì cứ đem vô nhà khi nào rảnh chạy xe đi bán - để cả năm cũng ko hư hao
Mổi 1m vuông trồng được 4 bui và cho thu hoạch 4 đến 6 kg/ vụ - 1 vụ khéo dài 4 đến 5 tháng - tháng nào trồng cũng được - gá của nó cân sỉ là 30k/1kg bán lẻ 45k/1 kg
với 1125 m2 trừ mộ ra còn 1000 m2 trừ đường đi lại còn 800 m2
800m x 4 kg x 2 vụ = 6400 kg/năm x 30 k/1kg = 192000000 đồng
1 người tệ nhất - hay gọi đúng hơn là tệ hơn vợ thàng đậu cũng kiếm được 30 triệu / năm

Nhưng cây đó là cây gì - bán cây đó chổ nào thì đến đây tui với bạn ko có duyên nữa
Bạn cứ nuôi trồng theo cái bạn nghĩ - theo cái mọi người tư vấn cho bạn

Tui đang sống ở thành phố nên tui có nói gì thì bạn cũng cho là tui nói nhãm - vì mình ko có duyên

Mọi người cũng khỏi chửi rũa mất công vì tui ko bao giờ comment vô toppic này nữa

Bye bye !

Link : http://agriviet.com/home/threads/16...-con-tu-van-y-kien-em-cai/page4#ixzz2vzDa1JqT
Ở đây là tư vấn thực tế nhé cưng , cư tỏ vẻ ta đây là nguy hiểm làm gì nhể nhể nhể ???

Trên đời ko có chuyện gì tự nhiên cả !Bán con giống mà nói chuyện vô duyên kêu người ta nói chuyện lịch sự ( chỉ trích lạc đề - coi lại chủ đề đi )

Bác xây dựng thì quá PRO. Em cũng học từ bác mà ra đó .

Thanks qua thanks lại nào ! cùng chúc nhau mua mai bán đắc! :8^:
Em thì ko có mua bán nên khỏi chúc - khỏi thanks luôn nhé !
Hok nói để người ta tưởng ngu còn hơn nói ra ngta hok còn nghi ngờ gì nữa :) Tặng e câu đó. hãy cứ là nhà thông thái trên bàn phím e nhé.

Tèn tén ten =)) cuối cùng củng có người thông não ông lecongtuananh kakaka.

AE thông cảm mình comment ngoài chủ đề nhé !
Anh MinhHai123 ! anh tự xưng anh - thì tui nghĩ anh cũng đủ tuổi để suy nghĩ những lời nói của người khác và lời nói của chính mình.
Các vấn đề tui nói rõ cho anh hiểu như sau - hy vọng anh suy nghĩ nhiều hơn anh viết - tui lười giải thích lắm
1 - Tui ko mua rắn bao giờ - kể cả các con vật khác trên diển đàn này
Tui vào wed nay lúc trước tết âm lịch mấy ngày - với ID hatuananh - nhưng Trantucong báo admind tui phân biệt vùng miền nên treo ID 1 tháng - do đó tui mới tao ID lecongtuananh

2 - Từng câu từng chử tui điều có gởi ý nghĩa trong đó
" sống trong đời sống cần có 1 tấm lòng " - Tại sao anh bán giống mà anh ko nuôi thịt luôn - có phải cây trồng hay con cá mà chỉ bán giống vì ko có diện tích nuôi trồng - có phải chăng nuôi rắn thịt ko có lời nhiều và mạo hiểm lỡ mất đầu ra - có phải chăng anh đã biết điều đó và anh tìm người đầu tư để họ gánh chịu - anh bán con giống, đồ ăn, thuốc ... anh tính vô đó - sau khi hoạch toán anh mất cái gì ? - cho nên anh tìm người hợp tác nuôi thịt mà ko hợp tác nuôi giống hả anh. Anh buôn bán thì đừng để tui nói rõ cho mọi người biết những vết thẹo của anh - họ ko nghĩ ra vì lòng tham của họ cao hơn lý trí - tui ko có nuôi trồng - nên anh suy nghĩ nhiều hơn.

3 - Tui nói là tui ko có làm nông - từ nhỏ tui đả làm nhiều - giờ ko có làm nữa - hầu như ai cũng biết
Và anh coi lại các mục góp ý của tui - tui có góp ý cụ thể cho ai từng khâu từng bước trong công việc ko - tui chỉ góp ý để ae suy nghĩ mong tìm được cái hay hơn, cái khoa học hơn trong lúc mình làm việc
Tui nói lấp lững là giúp mọi người suy nghĩ thêm - cũng chẳng ta đây gì cả anh à - khi ai cũng biết tui ko có làm nông - anh coi lại tui chưa từng thanks cho ai và cũng ko cần ai thanks cho tui

4 - Tập tính săn mồi của con rắn : là con rắn ko phân biệt được màu sắc - nó bắt mồi nhờ vào cử động hoặc nhiệt độ hoặc cảm ứng xxx ngay đầu lưởi - tui ko nhớ nên tui mới kêu đọc - chỉ mong những người mới tập sự họ tìm ra cách cho ăn khoa học hơn ( ví dụ nấu cho thịt nóng lên con rắn sẽ ăn tốt hơn là để nguội ) chứ tui đâu có góp ý cho những người nhiều thực tế như anh

5 - Cây ít vốn - trên đất gò mã ...
Đó là những thực tế tui đã đi và tui đả tận mắt và tui đả suy nghĩ vì sao .
Nó là những cây hoa màu thông thường đó thôi - có thể chúng ta ăn uống hàng ngày - nhưng vì chúng ta quá tham vọng nên tìm ko ra - Tui ko nói ra là vì cái tham vọng ảo huyền bóc chụp, phong trào thời vụ, ko phải là 1 người nông dân - từng câu từng chử tui viết điều có ý - nhưng tại vì tư tưởng bóc chụp sao hiểu ra - Tui có ghi rõ là " bán chổ nào " thì có ai bình tỉnh mà suy nghĩ đâu. Tại sao trong nhiều loại hoa màu cũng gần như nhau mà tui kêu trồng củ - bởi vì trồng củ nó ko hư hao, khi nào rảnh mình đem đi bán tận ngọn - Chứ củ đó mà bán ở quê giá chắc được 7 hay 8 ngàn / 1 kg thôi - Mấy anh ko nhìn ra vì mấy anh đứng im 1 chổ - quanh quẩn 1 địa phương - giờ thì anh hiểu chưa

Tui ko phải nói để mà đối chất đôi co với anh - anh nghĩ anh đúng thì tui cũng nghĩ tui đúng mà thôi - ko ai hoàn chỉnh đâu anh à .Anh nghĩ anh có thực tế là anh đúng hay sao ?

Anh lịch sự thì tui cũng lịch sự với anh - anh tỏ vẽ thì tui cũng tỏ vẽ với anh - anh hiểu chứ !
Thuốc trị bệnh thì hầu như nó đắng lắm anh à - những loại kẹo ngọt thì chỉ làm hai răng mà thôi.
Anh tự xưng là anh thì tui nghĩ anh cũng suy nghĩ nhiều hơn lời mình cần nói !

Với tính cách của anh - tui dám khẳng định - trại rắn giống là do người lớn làm ra chứ ko phải do chính anh làm được - tui kêu = anh để anh được lớn hơn - suy nghĩ cao hơn - ăn nói chính chắn hơn trong cuộc sống !

Chào anh !

Last edited by a moderator:
Người làm thực tế nói với người ngồi máy tính giống như vạch đầu gối của mình ra nói .
Không có cái video clip của Tân_VL thì ngồi đó mà tra goole để nói , đào đâu ra kiến thức ka ka ka ...
Không làm nông nghiệp nhưng vào diễn đàn nông nghiệp trang , mục nào cũng chỉ dạy nguời khác .

5000 con - 1 lý thuyết thách đố lời giải - nhưng ko phải là siêu tưởng - coi lại cách nuôi quân ngày xưa thời tam quốc

Link : http://agriviet.com/home/threads/15...u-cho-trang-trai-5000-con/page2#ixzz2wA1IsL89

Đợi Tân_VL cho đáp án rồi mới vớt đuôi kha kha kha ....

:lol::lol::lol: :9^:

Lại còn pan IP nữa chứ - zui ghê !

Tốt nhất là anh đừng nói nữa - anh càng nói mọi người càng hiểu rõ Xà Vương
( Tui chỉ cười thôi - tai anh pan IP nên ghi chú thêm vài chử - cho mọi người nể sợ anh ) - SMOD mà !

Last edited by a moderator:
:lol::lol::lol: :9^:

Lại còn pan IP nữa chứ - zui ghê !

Tốt nhất là anh đừng nói nữa - anh càng nói mọi người càng hiểu rõ Xà Vương
( Tui chỉ cười thôi - tai anh pan IP nên ghi chú thêm vài chử - cho mọi người nể sợ anh ) - SMOD mà !

Anh không có quyền hạn gì ở mục này đâu cưng !!!
Anh vào mục này cũng như bao thành viên khác thôi à , anh vi phạm cũng bị khóa IP như thường .....

các bác bàn nhiều, nhưng có điều không thực.
tôi đã từng nuôi trăn cho ăn mồi chết, cụ thể là cổ gà, mà nó ăn tốt, tuy trăn cũng có tính ăn mồi động. còn rắn, nhiều nơi đã cho ăn mồi chết rồi, ngay gần Hà Nội có vùng chuyên rắn là lệ mật, ở đó cũng cho ăn mồi chết chứ lấy đâu đủ mồi sống. ngay dân gian còn có chuyện rắn vào ổ gà ăn trứng mà.
nói vậy để các bác mới nuôi rắn an tâm, nguồn mồi sẽ là vô cùng và không đắt. vấn đề là làm cho nó quen mồi thôi.

Bác nào có dịp đi đến xã truông mít huyện dương minh châu tỉnh tây ninh,
ghé vào HTX nuôi rắn do chú 7 Hồng làm chủ nhiệm, xem hiện đang nuôi 6000 con Rắn ( sáu ngàn con) và 30 hồ ếch (mỗi hồ thu hoạch từ 200..500kg ếch)dưới ao còn nuôi thêm cá trê cho rắn ăn nữa

Back