Cùng nhau phân tích dự án nuôi bò

Buồn buồn ngồi lập dự án với vốn đầu tư 1 tỷ trong vòng từ 3 năm trở lên :
- Gửi ngân hàng 1 tỷ = 100triệu/năm X 3năm = 300triệu .
- Nếu đầu tư nuôi bò :
+ Xây chuồng trại : 50 triệu
+ Bò giống : 25con ( chữa 4 tháng ) X 38 triệu/con = 950 triệu
1/ Bình quân bò từ lúc mang thai đến khi đẻ là 9 tháng 10 ngày . Mua bò chữa 4 tháng thì khoảng 6 tháng nữa cho ra bình quân 10 con đực 10 con cái ( trừ hao hụt ) ( dự án được 6 tháng ) . Đẻ đợt 1
2/ Sau khi sinh 2 tháng bò chịu đực lại phối tinh ( trừ hao không đậu khoảng 11 tháng sau bò đẻ ra 20 con nữa ) ( dự án được 17 tháng ) . Đẻ đợt 2
3/ Lúc này bò sinh đợt 1 được 13 tháng thì bình quân 1 con 15 triệu X 20 con = 300 triệu = 3 năm tiền lãi ngân hàng .
4/ Bình quân 25 con bò cho ra 1 ngày 1 đêm 10 bao phân ( 10bao/ngày x30 ngày = 300bao x7000 đ = 2,1 triệu đủ tiền mua cám cho bò uống .
5/ còn lại 15 tháng bò đẻ 1 đợt nữa khoảng 20 con ( và bò mẹ chịu đực ) Đẻ đợt 3
6/ Lúc này ta bán bò đẻ đợt 2 khoảng 20con X 15 triệu/con = 300 triệu .
7/ Ta bán hết 25 con mẹ đang mang thai . Mổi con 35 triệu = 875 triệu + 300 triệu bán bò đợt 2 = 1 tỷ 175 triệu ( lấy vốn 1 tỷ còn dư 175 triệu và 20 con bò đẻ đợt 3 .
* Nếu như giá bò xuống thì mình nuôi tiếp .

Trong việc làm ăn thì không thể tránh thiệt hại đơợc . Ai gặp thời thì sẻ đi lên . Còn chuyện gửi ngân hàng nhà nước thì không gặp rủi ro . Chấp nhận làm ăn thì phải chấp nhận rủi ro .

P/S XIN PHÉP CHỦ TOPIC copy bài này ra để mọi người phân tích phản bác đúng hay sai, lưu ý tránh lạc đề và có dẫn chứng cụ thể, mọi trường hợp viết bậy sẽ bị xóa ngay.

Phản bác đi sâu vào 2 nội dung : Khía cạnh kinh tế ( bài toán có vẽ thiếu nhân lực) và Yếu tố kỹ thuật.

Dự án chỉ là lý thuyết nên không thể tính chi tiết từng khoảng mục thu chi được , chỉ khi nào làm thực tế mới có con số chính xác . Dự án này chỉ áp dụng khu vực trên em vì có sẳn đồng cỏ để cắt hoặc chăn thả .
- Lãi xuất ngân hàng hiện tại chưa tới 6%năm . Em tính 8% là bù vào khoản chi phí điện nước nhân công . Cái chính của dự án này là mình phải có đất và nhà ở sẳn , chỉ bỏ chi phí xây chuồng trại . Tiền xây chuồng trại khoảng 50 triệu cho 25-30 con bò thì sẻ có chênh lệch vì em không phải là kỷ sư xây dựng nên không tính chi tiết được , em chỉ dựa vào chuồng trại của mình và các hộ xung quanh .
- Còn về nhân lực thì thuê hoặc người nhà . Nếu thuê thì khoảng 30-35 triệu/người/năm , thuê 2 người .
- Về kỷ thuật thì nuôi theo hộ gia đình nên không cần phải đòi hỏi kỷ thuật cao , cần thiết thì alo cho thú y khi bò bệnh .
- Giá bán bò em đưa ra là giá thấp nhất , nếu theo giá như hiện nay thì con bò cái 1 năm tuổi có giá từ 18-25 triệu tùy theo bò xấu hay đẹp , bò chưa thả nọc , nếu bò lai thì còn cao hơn nữa .
- Đây chỉ là dự án thôi , anh chị em nào đã và đang làm thì sẻ có con số . Lekhachoa đang có trang trại củng như dự án này đó .
* Trong kinh doanh thì không thể không có rủi ro và sai sót , chỉ khi nào làm thực tế mới biết được con số chính xác , yếu tố chính còn phụ thuộc vào thị trường nữa , và quan trọng hơn nữa là xem tuổi mình có làm ăn được hay không .
* Trong kinh doanh thì không thể không có rủi ro ,

Last edited by a moderator:
Dạ cám ơn anh đã chỉ bảo . Nếu ai bỏ ra 1 tỷ làm ăn mà không tính toán đâu anh . Dự án thì có thể chỉnh sửa cho phù hợp với thực tế và từng vùng khác nhau . Em chỉ là 1 hộ chăn nuôi nhỏ lẻ thôi . Ngoài thời gian đi làm công chức nhà nước ra thì đi cắt cỏ cho bò . Dự án em đưa ra cho mọi người góp ý thảo luận để hoành chỉnh dự án .
Nếu anh có dự án nuôi bò sinh sản nào hay chia sẻ cho anh em học hỏi với .
bac nuoi 25 con ma tranh thu di lam ve cat co cho bo an dc sao ? lieu bac cat co du cho 1 con trang mieng ko vay

rat thich lap trai bo. minh co so von 5-10 ty, Ban nao co y tuong thi minh se dau tu
Minh o Dong Nai nhe cac ban
Mình nói sơ qua về ý tưởng nuôi bò vỗ béo Kết hợp sản xuất tiêu thụ sản phẩm hữu cơ của mình bạn xem thế nào nhé ?
Hiện bạn có 4ha ở Cẩm Mỹ (gọi là trại nhà) và bạn đầu tư thêm 5tỷ bạn sẽ để mở thêm 1 trại nữa (từ 10ha- 15ha) tại Kiên Giang chẳng hạn, ngay tại nguồn thu mua bò ốm(gọi là trại nguồn).Trại nhà bạn sẽ nuôi bò và sản xuất sản phẩm hữu cơ bảo quản ngắn ngày, trại nguồn sẽ là nơi chủ động giống bò và sản xuất sản phẩm vận chuyển xa được với mô hình này thì khoảng 3 năm thu hồi vốn lợi nhuận hàng năm ko dưới 2tỷ.Còn bạn đầu tư thêm 10 tỷ thì sau khi hoàn thiện giai đoạn trên (5tỷ) bạn sẽ mở rộng thêm trại nguồn đa dạng hóa sản phẩm và thúc đẩy làm công tác thị trường, theo hình thức từ trang trại đến bàn ăn. Với mô hình này mình tính thời gian hoàn vốn khoảng 5 năm sau thời gian này mục tiêu là 1 doanh nghiệp nông nghiệp hữu cơ niêm yết trên sàn.
Với ý tưởng trên mình nghĩ nếu ko xảy ra chiến tranh thì tính khả thi rất cao khi lập dự án chi tiết sẽ thấy rõ , mình chỉ lập dự án để làm chứ ko lập để kêu gọi đầu tư, để đảm bảo cho ý tưởng trên mình chỉ có mảnh đất vườn 2000m2 ở đô thị (Rạch giá _Kiên Giang) nhưng đang nằm trong ngân hàng để đem ra đảm bảo vì mình hiện chỉ có thế thôi.
Chúc bạn đầu tư thắng lợi nhất là trong sóng sắp tới !

bac nuoi 25 con ma tranh thu di lam ve cat co cho bo an dc sao ? lieu bac cat co du cho 1 con trang mieng ko vay
Thường những người không biết hay có cách hỏi rất khó chịu

mình có trại 3ha ở bắc ninh và khoảng 3ha chuyên dụng bên cạnh làm bãi chăn thả, nhận nuôi thuê, hợp tác nuôi bò thịt, bò đẻ. mong được hợp tác liên kết với các anh em vốn ít, chưa có điều kiện để mở trại chăn nuôi.
đây là hình ảnh bãi chăn thả phục vụ nuôi bò sinh sản cũng là mặt tiền trại của mình các bác tham khảo . ngoài ra còn một khu 30ha tại lương sơn hòa bình, đất đẹp mặt đường nhựa lớn nếu bác nào có nhu cầu làm lớn mời hợp tác. !

mình có trại 3ha ở bắc ninh và khoảng 3ha chuyên dụng bên cạnh làm bãi chăn thả, nhận nuôi thuê, hợp tác nuôi bò thịt, bò đẻ. mong được hợp tác liên kết với các anh em vốn ít, chưa có điều kiện để mở trại chăn nuôi.
đây là hình ảnh bãi chăn thả phục vụ nuôi bò sinh sản cũng là mặt tiền trại của mình các bác tham khảo . ngoài ra còn một khu 30ha tại lương sơn hòa bình, đất đẹp mặt đường nhựa lớn nếu bác nào có nhu cầu làm lớn mời hợp tác. !

Mấy hôm tới lúc nào bác rảnh em qua chỗ bác thăm quan xin ý kiến với :D

Phong cảnh hữu tình thế này mà nuôi bò 2 vú dễ sinh quý tử lắm

Dự án Anh viết hoàn toàn khả thi, tuy nhiên trong quá trình thực hiện sẽ phát sinh nhiểu rủi ro, lợi nhuận sẽ không được như ý muốn, tuy nhiên nuôi bò chắc chắc lãi gấp 2 lần trở lên so với gửi tiền Ngân hàng.
Một vấn đề quan trọng nhất là cỏ tươi cho bò ăn, nếu ăn quá nhiều thực phẩm, thức ăn tinh sẽ không có lợi nhuận.
Mình có cỏ VA06 13.000 m2, đất để xây dựng chuồng trại, nếu ai có nhu cầu hợp tác chăn nuôi sẽ mang lại lơi ít cho 2 bên. SĐT 0908 088778 Bảo Toàn.

mỗi con bò ăn 30kg thức ăn một ngày vậy số co o phai it nha roi vs chuồng tien dien tuoi co khoang 2ha la bao nhieu tien thuoc tiem dinh ky nua tinh chi phi ra phai trich 30% von do neu co 1ty thi tien mua bo ban dau chi dc 50% thoi

nếu các bác tính như thế này bà con mình tin vào cái dự án này mà làm thì nguy đấy ! nếu bác nuôi 20 con bò như trên có vốn tự có 40-50% thì còn giảm rủi ro còn vay 100% thì ko ổn rủi ro bán nhà không đủ trả tiền vay đâu. thứ nhất là chuồng trại 50tr thì không thể đủ, 20 con bò chăn thả và cắt cỏ phải mất ít nhất 2 lao động với mức lương tối thiểu 3tr/tháng phải bao ăn ở, trông coi cũng phải có.chăn thả tự nhiên nguồn cỏ phải thật dồi dào nếu không phải có 2000m đất trồng cỏ voi VA06 cộng với người chăm sóc, cắt cỏ. e không tính đến giá cả cụ thể và lợi nhuận vì giá bò mỗi nơi mỗi khác, bò đẹp hay xấu. nhưng nếu cư bò ốm mơi gọi thú y và giao toàn bộ đàn bò cho người ta thì cũng không ổn. mong các bác xem xét lại ! em cũng đang muốn nuôi 20 chú nhưng giờ mới có 1/10 số đó thui.

1,2 ha có phải là 12.000 mét vuông không bạn?

nếu tôi chỉ cho bò ăn cỏ (không ăn rơm) thì nuôi 15 con (bò trưởng thành) chỉ cần khoảng 3.000 mét đất trồng cỏ thôi nhé. 12 k mét vuông thì phải nuôi số lượng gấp 3-4 lần tức phải 50 - 60 con.

@tuanbinhduong
theo mình thì không nên nuôi bò sind và lai sind nữa, nên mạnh dạn nuôi hẳn loại bò ngoại nhập thời gian sau này đặc biệt là loại angus. sind nhỏ con lắm

@thiêm nguyễn
bạn hỏi như vậy ai trả lời được, nếu thực sự muốn mua thì cứ sang Ba Tri mà tìm.
còn mua ở tại nơi bạn ở thì cứ tìm lái thôi.

>>>>

bài toán đưa ra là rất sơ sài thiếu sót nhiều lắm, mà đầy đủ thì còn đưa lên đây làm gì nữa hả :)
bác ơi bác giống như 1 vị thần vậy đó 12000m2 đất bác trồng cỏ nuôi 50-60 con bò 12000/60 = 200m2 đất/1con e nể bác quá bác có cách nào giúp e trồng cỏ với ạ

nếu các bác tính như thế này bà con mình tin vào cái dự án này mà làm thì nguy đấy ! nếu bác nuôi 20 con bò như trên có vốn tự có 40-50% thì còn giảm rủi ro còn vay 100% thì ko ổn rủi ro bán nhà không đủ trả tiền vay đâu. thứ nhất là chuồng trại 50tr thì không thể đủ, 20 con bò chăn thả và cắt cỏ phải mất ít nhất 2 lao động với mức lương tối thiểu 3tr/tháng phải bao ăn ở, trông coi cũng phải có.chăn thả tự nhiên nguồn cỏ phải thật dồi dào nếu không phải có 2000m đất trồng cỏ voi VA06 cộng với người chăm sóc, cắt cỏ. e không tính đến giá cả cụ thể và lợi nhuận vì giá bò mỗi nơi mỗi khác, bò đẹp hay xấu. nhưng nếu cư bò ốm mơi gọi thú y và giao toàn bộ đàn bò cho người ta thì cũng không ổn. mong các bác xem xét lại ! em cũng đang muốn nuôi 20 chú nhưng giờ mới có 1/10 số đó thui.
Đồng tình với ý kiến của bác, còn đầu ra chưa rõ ràng nữa, khi mà bò nhập khẩu từ Úc có rất nhiều lợi thế đầu ra, đang được nhập rất nhiều về Việt Nam

e xem dự án của bác e thấy đây là 1 dự án ảo tưởng nhất từ trước đến h!

Uh, còn chưa khai thác hết lợi ích từ phân bò nữa

Đúng như bạn nói là muốn nuôi hiệu quả phải lập đàn 30 con trở lên vì như vậy mới có được thức ăn giá rẻ và đủ để khấu hao máy móc thiết bị phụ trợ.
Mình đang xây dựng các trại bò quy mô 100 con/ trại nhằm tận dụng vừa đủ lượng phụ phẩm trong vùng có bán kính khoảng 2-5km làm thức ăn thô xanh cho bò đồng thời đơn giản việc đầu tư cơ sở hạ tầng so với các trại quá lớn.
Trong các trại này mình để lại 50% cho các nhà đầu tư mới muốn hợp tác, học hỏi trước khi xây dựng trại mới cho mình. Nếu làm trại quy mô nhỏ mà thuê người và dùng máy móc thì không hiệu quả mà chưa có kinh nghiệm thì không thể làm trại lớn có hiệu quả. Với hình thức này thì nhà đầu tư gửi con giống và công ty mình lo chi phí chăn nuôi theo quy trình 1 năm từ con giống 6 tháng tuổi theo một quy trình và chế độ công bố trước. Sau 1 năm hiệu quả sẽ được chia theo tỷ lệ vốn chi phí thực tế. Đồng thời trong quá trình này, nhà đầu tư vẫn đi làm được việc khác và nghiên cứu chuẩn bị các điều kiện để xây dựng trại cho mình từ kinh nghiệm học được khi tham gia đầu tư vào trại bên mình. Tiếp đó nếu phù hợp thì bên mình lại cổ phần vào trại mới xây dựng đó.

Tôi quan tâm mô hình hợp tác của bạn và muốn tìm hiểu thêm thông tin. Bạn vui lòng gửi các thông tin chi tiết liên quan đến mô hình chăn nuôi cho tôi vào địa chỉ quynhduong.wr@gmail.com để nghiên cứu việc hợp tác. Xin cảm ơn

Tôi quan tâm mô hình hợp tác của bạn và muốn tìm hiểu thêm thông tin. Bạn vui lòng gửi các thông tin chi tiết liên quan đến mô hình chăn nuôi cho tôi vào địa chỉ quynhduong.wr@gmail.com để nghiên cứu việc hợp tác. Xin cảm ơn
Bạn ở đâu nhỉ? Bạn quan tâm đến nội dung nào để tôi gửi tài liệu liên quan

Bạn ở đâu nhỉ? Bạn quan tâm đến nội dung nào để tôi gửi tài liệu liên quan
Tôi ở Hà Nội, hiện quan tâm đến mô hình gửi bò ở trang trại bạn. Bạn gửi phương án, dự kiến về thức ăn tiêu thụ, hợp đồng,... Và các tài liệu liên quan về địa chỉ quynhduong.wr@gmail.com cho tôi nhé.

Tôi ở Hà Nội, hiện quan tâm đến mô hình gửi bò ở trang trại bạn. Bạn gửi phương án, dự kiến về thức ăn tiêu thụ, hợp đồng,... Và các tài liệu liên quan về địa chỉ quynhduong.wr@gmail.com cho tôi nhé.
ok, mình sẽ gửi mẫu phương án với giống bò lai brahman và chu trình nuôi 1 năm nhé, các chu trình nuôi 3 tháng, 6 tháng cũng tương tự nhưng giá trị giống cao hơn, chi phí chăn nuôi bình quân hàng tháng nhiều hơn do nuôi bò to sẵn
ok, mình sẽ gửi mẫu phương án với giống bò lai brahman và chu trình nuôi 1 năm nhé, các chu trình nuôi 3 tháng, 6 tháng cũng tương tự nhưng giá trị giống cao hơn, chi phí chăn nuôi bình quân hàng tháng nhiều hơn do nuôi bò to sẵn
Anh em nào yêu thích nuôi bò thì gửi bò và sang chăn nuôi cùng mình luôn trước khi tách tự làm trại cũng được

Anh em nào yêu thích nuôi bò thì gửi bò và sang chăn nuôi cùng mình luôn trước khi tách tự làm trại cũng được
Bắc gửi cho e vào email: hslvina@gmail.com nữa nhe. E cũng đang muốn tìm hiểu

Buồn buồn ngồi lập dự án với vốn đầu tư 1 tỷ trong vòng từ 3 năm trở lên :
- Gửi ngân hàng 1 tỷ = 100triệu/năm X 3năm = 300triệu .
- Nếu đầu tư nuôi bò :
+ Xây chuồng trại : 50 triệu
+ Bò giống : 25con ( chữa 4 tháng ) X 38 triệu/con = 950 triệu
1/ Bình quân bò từ lúc mang thai đến khi đẻ là 9 tháng 10 ngày . Mua bò chữa 4 tháng thì khoảng 6 tháng nữa cho ra bình quân 10 con đực 10 con cái ( trừ hao hụt ) ( dự án được 6 tháng ) . Đẻ đợt 1
2/ Sau khi sinh 2 tháng bò chịu đực lại phối tinh ( trừ hao không đậu khoảng 11 tháng sau bò đẻ ra 20 con nữa ) ( dự án được 17 tháng ) . Đẻ đợt 2
3/ Lúc này bò sinh đợt 1 được 13 tháng thì bình quân 1 con 15 triệu X 20 con = 300 triệu = 3 năm tiền lãi ngân hàng .
4/ Bình quân 25 con bò cho ra 1 ngày 1 đêm 10 bao phân ( 10bao/ngày x30 ngày = 300bao x7000 đ = 2,1 triệu đủ tiền mua cám cho bò uống .
5/ còn lại 15 tháng bò đẻ 1 đợt nữa khoảng 20 con ( và bò mẹ chịu đực ) Đẻ đợt 3
6/ Lúc này ta bán bò đẻ đợt 2 khoảng 20con X 15 triệu/con = 300 triệu .
7/ Ta bán hết 25 con mẹ đang mang thai . Mổi con 35 triệu = 875 triệu + 300 triệu bán bò đợt 2 = 1 tỷ 175 triệu ( lấy vốn 1 tỷ còn dư 175 triệu và 20 con bò đẻ đợt 3 .
* Nếu như giá bò xuống thì mình nuôi tiếp .

Trong việc làm ăn thì không thể tránh thiệt hại đơợc . Ai gặp thời thì sẻ đi lên . Còn chuyện gửi ngân hàng nhà nước thì không gặp rủi ro . Chấp nhận làm ăn thì phải chấp nhận rủi ro .

P/S XIN PHÉP CHỦ TOPIC copy bài này ra để mọi người phân tích phản bác đúng hay sai, lưu ý tránh lạc đề và có dẫn chứng cụ thể, mọi trường hợp viết bậy sẽ bị xóa ngay.

Phản bác đi sâu vào 2 nội dung : Khía cạnh kinh tế ( bài toán có vẽ thiếu nhân lực) và Yếu tố kỹ thuật.

Dự án chỉ là lý thuyết nên không thể tính chi tiết từng khoảng mục thu chi được , chỉ khi nào làm thực tế mới có con số chính xác . Dự án này chỉ áp dụng khu vực trên em vì có sẳn đồng cỏ để cắt hoặc chăn thả .
- Lãi xuất ngân hàng hiện tại chưa tới 6%năm . Em tính 8% là bù vào khoản chi phí điện nước nhân công . Cái chính của dự án này là mình phải có đất và nhà ở sẳn , chỉ bỏ chi phí xây chuồng trại . Tiền xây chuồng trại khoảng 50 triệu cho 25-30 con bò thì sẻ có chênh lệch vì em không phải là kỷ sư xây dựng nên không tính chi tiết được , em chỉ dựa vào chuồng trại của mình và các hộ xung quanh .
- Còn về nhân lực thì thuê hoặc người nhà . Nếu thuê thì khoảng 30-35 triệu/người/năm , thuê 2 người .
- Về kỷ thuật thì nuôi theo hộ gia đình nên không cần phải đòi hỏi kỷ thuật cao , cần thiết thì alo cho thú y khi bò bệnh .
- Giá bán bò em đưa ra là giá thấp nhất , nếu theo giá như hiện nay thì con bò cái 1 năm tuổi có giá từ 18-25 triệu tùy theo bò xấu hay đẹp , bò chưa thả nọc , nếu bò lai thì còn cao hơn nữa .
- Đây chỉ là dự án thôi , anh chị em nào đã và đang làm thì sẻ có con số . Lekhachoa đang có trang trại củng như dự án này đó .
* Trong kinh doanh thì không thể không có rủi ro và sai sót , chỉ khi nào làm thực tế mới biết được con số chính xác , yếu tố chính còn phụ thuộc vào thị trường nữa , và quan trọng hơn nữa là xem tuổi mình có làm ăn được hay không .
* Trong kinh doanh thì không thể không có rủi ro ,
Ban oi.cho Minh hoi o binh duong co cho nao cho thue dat nong nghiep k.minh cug dih thue dat trong co nuoi bo.mih o TP moi BD
Co ai o gan TP moi Binh Duong k.chi mih cho nao cho thue dat nong nghiep voi.mih dag tim ma chua tim dc.mih thue khoag 2000m vuog.co duog di vao la dc

Back