cùng nhau tham khảo trụ tiêu giá rẻ

thân chào các bác nông dân!
hiện tại em cũng mới chập chững làm nông nghiệp
nhà còn dư khoảng 5 xào đất bằng và đẹp .em rất ưng cây hồ tiêu , nhưng chi phí lớn quá
bác nào đã trồng tiêu thì mình xin thêm ý kiến góp ý để làm trụ tiêu giá rẻ
nay em cũng đã nghiên cứu 1 thời gian không dài lắm và đưa ra 1 ý tưởng trụ tiêu giá thành rẻ, em xin phép nói trước đây chỉ là ý tưởng thôi ạ, nên em chỉ mong được góp ý
1 : bê tông nhẹ ( bê tông bọt xốp, bê tông bọt khí )
2 : lõi sắt ( phi chưa rõ nhưng có lẽ là 6-8 )
3 : khuôn đúc trụ rỗng có thể tự chế
4 : thiết bị pha, trộn bê tông bọt xốp
5 : lợi ích
và ý tưởng của em là như thế này
trụ vuông đúc rỗng phi 30, diện tích trụ 12 gốc và 10 đầu, thì trụ sẽ dày khoảng 3,5-4,5 cm
đầu tiên sắt : trụ cao 4m thì chúng ta chỉ sử dụng 1 thanh sắt duy nhất phi 6 hoặc 8 uống theo hình lò xo ( theo em nghĩ thì sẽ đỡ tốn sắt hơn so với sử dụng 4 thanh và có thể sẽ chắc hơn khó gãy trụ hơn ), uốn theo hình lò xo với phi khoảng 80 thả vào trong khuôn và 2 đầu khuôn cố định 2 đầu lò xo ( tùy theo uốn lò xo dày hoặc mỏng)
2 - bê tông nhẹ : em đã tham khảo qua 1 số máy móc thiết bị trọn bộ để tạo ra bê tông nhẹ giá từ 40-60 triệu đồng ( tham khảo link )
http://www.chitavietnam.com/san-pham/may-gach-nhe---be-tong-bot/may-tron-be-tong-nhe-m3/
và link chi tiết bê tông bọt xốp nhẹ hơn gấp 10 lần bê tông thường
http://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-hoc/be-tong-nhe-bot-xop-2055362.html
3- khuôn đúc ( cốp pha sắt ) : tự chế tạo , cái này ra tiệm sắt , thanh sắt tròn ỡ giữa phi 30, 2 dầu khuôn, đục lỗ cố định 2 đầu lò xo
em tính ra chi phí hết 1 trụ khoảng
1 sắt : phi 8 là 6 mét giá khoảng 20.000đ
2 bê tông bọt xốp : giá chưa rõ. nhưng khoảng không cao hơn 20.000đ vì rỗng bên trong ( em có tham khảo 1 số trang có nói rằng bê tông bọt xốp chi phí rẻ bằng khoảng 1 nửa so với bê tông thường, vì mình đổ trụ bê tông thường giá khoảng 100.000đ thì thép chiếm tới 60.000đ rồi còn bê tông chỉ chiếm khoảng 40.000đ ( tự đổ không mướn công ) nên chi phí em nghĩ không quá 30.000đ
tổng chi phí công cán 1 trụ khoảng 60.000đ
và lợi ích trước tiên là giá thành rẻ còn khoảng hơn 1 nửa , thứ 2 là trụ bê tông này sẽ nhẹ bằng 1/10 trụ thường, khó gãy, nên vận chuyển rất dễ và cái cuối là trụ bê tông hơn trụ sống ở điểm nào chắc các bác đã biết, không lây nhiễm bệnh, không chết trụ
Thêm : em có đọc được 1 địa chỉ bán trụ bê tông bọt xốp cốt sắt bảo hành 40 năm giả chỉ 125.000đ
với những thiết bị trộn hồ, khả thi thì em cũng có thể đúc trụ và bán tiếp ạ :D
cảm ơn các bác đã đọc tin

Last edited by a moderator:
trồng tiêu nên trồng bằng cây sống, bạn có thể mua cây gòn, chôm, lồng mức, muồng hoặc tự trồng lấy. Cây tiêu nên có bóng mát che râm nó sẽ phát triển bền vững với đẹp hơn, còn trụ bê tông thì đắt rồi, cây gòn nếu bạn mua cây bằng cổ tay cao 3,5m thì tầm 25-30k 1 cây.

chào bác ,cai trụ bê tông như bác noi tiêu bám vào có bị gãy không,cốt bằng lo xo em chưa nghe bao giờ

tính ra chi phi cho 5 xao cua bạn mua máy trộn bê tông bọt sốp, rồi tiền sắt thép xi măng, công cán... này kia cũng phải hơn 100tr rồi, đó là chưa tính tiền giống nữa. trồng trụ sống sẽ tốt cho cây tiêu hơn và giảm dc chi phí vì bạn chỉ mới bắt đầu đầu tư vào cây tiêu, một số loại trụ sống ta có thể dùng lá của nó cho dê ăn vd như cây gòn. à quên còn chi phí làm hệ thống tưới tiêu nữa. mong bạn suy nghĩ lại nhé còn nhiều điều lắm. bạn vào facebook tìm vào các hội trồng tiêu để tìm hiểu rõ hơn, ở đó có nhiều cao thủ lắm bạn, ví dụ như hội hồ tiêu đồng nai, hội cà phê tiêu tây nguyên... chúc bạn sớm tìm ra phương pháp để bắt đầu một vườn tiêu nhé

Chuyên cung cấp trụ điện cũ giá rẻ, Bền, chắc, chống bão có thể cắt đôi hoặc sẽ tư làm trụ tiêu!
Lh; Email

Trồng trên cây gòn (loại đã lớn bằng cổ tay người ta cưa gốc để bán cả cây), hoặc dùng muồng chiết cành, vừa tốt cho cây tiêu mà có thể triển khai ngay, có mỗi cái nhược điểm là trụ yếu, nơi nào trống trải hoặc hay có gió lớn thì không nên trồng.

thân chào các bác nông dân!
hiện tại em cũng mới chập chững làm nông nghiệp
nhà còn dư khoảng 5 xào đất bằng và đẹp .em rất ưng cây hồ tiêu , nhưng chi phí lớn quá
bác nào đã trồng tiêu thì mình xin thêm ý kiến góp ý để làm trụ tiêu giá rẻ
nay em cũng đã nghiên cứu 1 thời gian không dài lắm và đưa ra 1 ý tưởng trụ tiêu giá thành rẻ, em xin phép nói trước đây chỉ là ý tưởng thôi ạ, nên em chỉ mong được góp ý
1 : bê tông nhẹ ( bê tông bọt xốp, bê tông bọt khí )
2 : lõi sắt ( phi chưa rõ nhưng có lẽ là 6-8 )
3 : khuôn đúc trụ rỗng có thể tự chế
4 : thiết bị pha, trộn bê tông bọt xốp
5 : lợi ích
và ý tưởng của em là như thế này
trụ vuông đúc rỗng phi 30, diện tích trụ 12 gốc và 10 đầu, thì trụ sẽ dày khoảng 3,5-4,5 cm
đầu tiên sắt : trụ cao 4m thì chúng ta chỉ sử dụng 1 thanh sắt duy nhất phi 6 hoặc 8 uống theo hình lò xo ( theo em nghĩ thì sẽ đỡ tốn sắt hơn so với sử dụng 4 thanh và có thể sẽ chắc hơn khó gãy trụ hơn ), uốn theo hình lò xo với phi khoảng 80 thả vào trong khuôn và 2 đầu khuôn cố định 2 đầu lò xo ( tùy theo uốn lò xo dày hoặc mỏng)
2 - bê tông nhẹ : em đã tham khảo qua 1 số máy móc thiết bị trọn bộ để tạo ra bê tông nhẹ giá từ 40-60 triệu đồng ( tham khảo link )
http://www.chitavietnam.com/san-pham/may-gach-nhe---be-tong-bot/may-tron-be-tong-nhe-m3/
và link chi tiết bê tông bọt xốp nhẹ hơn gấp 10 lần bê tông thường
http://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-hoc/be-tong-nhe-bot-xop-2055362.html
3- khuôn đúc ( cốp pha sắt ) : tự chế tạo , cái này ra tiệm sắt , thanh sắt tròn ỡ giữa phi 30, 2 dầu khuôn, đục lỗ cố định 2 đầu lò xo
em tính ra chi phí hết 1 trụ khoảng
1 sắt : phi 8 là 6 mét giá khoảng 20.000đ
2 bê tông bọt xốp : giá chưa rõ. nhưng khoảng không cao hơn 20.000đ vì rỗng bên trong ( em có tham khảo 1 số trang có nói rằng bê tông bọt xốp chi phí rẻ bằng khoảng 1 nửa so với bê tông thường, vì mình đổ trụ bê tông thường giá khoảng 100.000đ thì thép chiếm tới 60.000đ rồi còn bê tông chỉ chiếm khoảng 40.000đ ( tự đổ không mướn công ) nên chi phí em nghĩ không quá 30.000đ
tổng chi phí công cán 1 trụ khoảng 60.000đ
và lợi ích trước tiên là giá thành rẻ còn khoảng hơn 1 nửa , thứ 2 là trụ bê tông này sẽ nhẹ bằng 1/10 trụ thường, khó gãy, nên vận chuyển rất dễ và cái cuối là trụ bê tông hơn trụ sống ở điểm nào chắc các bác đã biết, không lây nhiễm bệnh, không chết trụ
Thêm : em có đọc được 1 địa chỉ bán trụ bê tông bọt xốp cốt sắt bảo hành 40 năm giả chỉ 125.000đ
với những thiết bị trộn hồ, khả thi thì em cũng có thể đúc trụ và bán tiếp ạ :D
cảm ơn các bác đã đọc tin
ko biết ở chỗ bác thế nào. chứ ở chỗ e ( và nhà e ) ngta trông cậy lúc nấc thôi. ngoài ra còn cây muồng đen nữa ( ko phải muống trang nhà vì loại này hay bị gãy) còn trụ xi thì cây tiêu 1 vài năm đầu fát triển rất mạnh nhưng nếu ko chăm sóc cẩn thận thì tiêu nhanh tàn. còn cây bông gòn fải cao vo cay nếu ko cao tiêu ko bấm đc. than

Back