Cùng thảo luận về chăn nuôi dê lấy sữa!

• Thread starter chung68
  • Ngày gửi
Kính chào các Anh, chị, em trên diễn đàn Nông nghiệp Việt nam!
Tôi tên là Chung, 48 tuổi, đang làm nhân viên nhà nước ở tỉnh Sơn La. Vì sinh ra từ nông nghiệp nên vài hôm trước có bắt được 11 con dê giống sữa Saanen( ( 1 đực, 1 cái mẹ, 9 dê cái tơ) Theo như người bán đó là dê f2 (Saanen + Bắc thảo) 75% máu Saanen. Vì là mới tập nuôi nên không có nhiều kinh nghiệm trong chăn nuôi dê nói chung và dê lấy sữa nói riêng. Tôi cũng đã tìm hiểu thị trường thì chỗ tôi chưa ai nuôi dê lấy sữa mà chủ yếu là nuôi dê lấy thịt. Về đầu ra của sữa dê thì có bao nhiêu cũng hết( Đã có 1 công ty tư nhân cam kết thu mua sữa). Tôi có 1 ha đất để trồng cây cỏ, đang thuê 1 nhân công phụ trách chuyên về nuôi dê!
Tôi muốn mở ra chủ đề này với mong muốn tất cả mọi người dù biết về con dê ít hay nhiều, nuôi nhỏ lẻ hay trang trại cùng vào đây để thảo luận về vấn đề này. Kính mong mọi người ghé thăm, chia sẻ cho tôi và những người chưa có kinh nghiệm như tôi được biết và học hỏi. Xin trân trọng cảm ơn!

Chú mua giống ở đâu. Giá cả sao ạ
Tôi mua ở Sơn tây giá 400.000 đồng/kg bạn à! Bạn đang nuôi dê sữa à?
Hình dê nó đây!

Ko ạ. Cháu nuôi dê thịt thôi, cũng mê dê sữa lâu rồi nhưng chưa có vốn và chưa am hiểu gì về nó. Thế từ khi sinh tới lúc khai thác sữa là bao lâu chú. Và một chu kì sẽ vắt được mấy tháng ạ

Chào a Chung. Đó là mơ ước của e lâu nay chưa thực hiện được. 1kg 400k. E chịu thôi.
Vấn đề nuôi thì chắc trung tâm đã hướng dẫn cho a rất cụ thể rồi còn gì.
Với diện thích đất như vậy e nghĩ a ko nên chuyên cỏ mà phải đa dạng thức ăn.
1. Cây keo dậu. A trồng luống như dâu tằm. Cao 1m2 cắt ngang.
2. Cây Chè đại.
3. Cây so đũa. ( kết hợp trồng tiêu rất hay)
4. Cây dâu tằm
5. Cây Mít thái. ( lá rất nhiều và to)
6. Cỏ . Mulato ii. Va06. Chắc a cũng đã trồng.
Nhiêu đó thôi là dê anh thành bò sữa rồi. Hêhe.
Còn vấn đề bệnh tật thì chủ yếu tiêm 2 loại vacxin chủ yếu. Tụ huyết và lỡ mồm thôi.
chúc a thành công

Ko ạ. Cháu nuôi dê thịt thôi, cũng mê dê sữa lâu rồi nhưng chưa có vốn và chưa am hiểu gì về nó. Thế từ khi sinh tới lúc khai thác sữa là bao lâu chú. Và một chu kì sẽ vắt được mấy tháng ạ
Mình biết qua sách, báo và mọi người thì dê sữa cũng như dê lấy thịt thôi. Đẻ ra nuôi đến 8 - 9 tháng thì cho phối giống. Nó chửa khoảng 5 tháng thì đẻ. Còn chu kỳ vắt sữa thì do từng loại giống dê. Dê Saanen thì theo sách vở thì chu kỳ sữa của nó được khoảng từ 6-8 tháng với số lượng sữa thu được 2 kg/con/ngày thôi bạn à!

Thế hiện chú đã có con đến lúc khai thác sữa chưa. Nó vừa nuôi con nhỏ vừa cho mình 2lit/ngay nữa hả chú

Thế hiện chú đã có con đến lúc khai thác sữa chưa. Nó vừa nuôi con nhỏ vừa cho mình 2lit/ngay nữa hả chú
Tôi chỉ có 1 con mẹ trong đàn mới mua 11 con thôi. Mỗi ngày chỉ vắt được khoảng 1,2 lít sữa vì nó mới cho sữa lần đầu! Con nó được 3 tháng tuổi rồi, lúc mua họ đã cai sữa cho nó rồi!
Chào a Chung. Đó là mơ ước của e lâu nay chưa thực hiện được. 1kg 400k. E chịu thôi.
Vấn đề nuôi thì chắc trung tâm đã hướng dẫn cho a rất cụ thể rồi còn gì.
Với diện thích đất như vậy e nghĩ a ko nên chuyên cỏ mà phải đa dạng thức ăn.
1. Cây keo dậu. A trồng luống như dâu tằm. Cao 1m2 cắt ngang.
2. Cây Chè đại.
3. Cây so đũa. ( kết hợp trồng tiêu rất hay)
4. Cây dâu tằm
5. Cây Mít thái. ( lá rất nhiều và to)
6. Cỏ . Mulato ii. Va06. Chắc a cũng đã trồng.
Nhiêu đó thôi là dê anh thành bò sữa rồi. Hêhe.
Còn vấn đề bệnh tật thì chủ yếu tiêm 2 loại vacxin chủ yếu. Tụ huyết và lỡ mồm thôi.
chúc a thành công
Rất cảm ơn bạn. Tôi sẽ học theo chỉ dẫn của bạn! Dê tôi mua ở ngoài chứ trong trung tâm dê thỏ Sơn Tây không còn giống thế nên giá nó cao như vậy. Phòng và chống được bệnh tật cho cho dê là việc sống còn trong quá trình chăn nuôi! Cảm ơn bạn và mọi người đóng góp ý kiến!

Last edited by a moderator:
Theo "đám chăn dê" kể cho nhau nghe thì sannen về vn lâu rồi, do khí hậu và ăn uống ko thích hợp nên sữa ko nhiều như nước ngoài.
1 ngày đc tầm 1,4 đến 1,8 kg thôi.
Chất lượng sữa ngon.
Anh cần tài liệu thì nên đọc và học ở chỗ nuôi bò sữa, dê khác bò tí ở chỗ thức ăn trong ngày cần nhiều tinh bột hơn bò một chút (tính theo lượng tinh bột / kg thể trọng).
Làm cám cho dê sữa cũng chỉ cần 13-15% đạm, không cần cầu kì.

Theo "đám chăn dê" kể cho nhau nghe thì sannen về vn lâu rồi, do khí hậu và ăn uống ko thích hợp nên sữa ko nhiều như nước ngoài.
1 ngày đc tầm 1,4 đến 1,8 kg thôi.
Chất lượng sữa ngon.
Anh cần tài liệu thì nên đọc và học ở chỗ nuôi bò sữa, dê khác bò tí ở chỗ thức ăn trong ngày cần nhiều tinh bột hơn bò một chút (tính theo lượng tinh bột / kg thể trọng).
Làm cám cho dê sữa cũng chỉ cần 13-15% đạm, không cần cầu kì.
Vâng, Cảm ơn Bạn rất nhiều! Mình sẽ làm theo những chỉ dẫn của bạn.

Chào anh Chung, em Ninh Bình nên góp ý cho anh chút xíu là nếu anh bổ sung thêm cây chút chít vào khẩu phần ăn cho dê thì sẽ chống được bệnh chướng hơi, đầy bụng, loại bệnh khá khó chịu và có thể gây chết dê. Anh nên sử dụng đá liếm cho dê nữa, rất tốt cho dê và cũng góp phần tránh bị chướng hơi :)

Chào anh Chung, em Ninh Bình nên góp ý cho anh chút xíu là nếu anh bổ sung thêm cây chút chít vào khẩu phần ăn cho dê thì sẽ chống được bệnh chướng hơi, đầy bụng, loại bệnh khá khó chịu và có thể gây chết dê. Anh nên sử dụng đá liếm cho dê nữa, rất tốt cho dê và cũng góp phần tránh bị chướng hơi :)
Cảm ơn bạn! Trên mình giống chỗ bạn có rất nhiều cây chút chít ( CHắc là loại cây chít làm chổi chít và bắt sâu chít để ngâm rượu). Cảm ơn QuangHungKT nhé!

Tôi mua ở Sơn tây giá 400.000 đồng/kg bạn à! Bạn đang nuôi dê sữa à?
Hình dê nó đây!
Dê này mua một con cái về cho phối với bách thảo đực được không ?
Dê màu trắng bạch như thế này là dê sửa phải không , lúc trước ở phan rí - bình thuận thấy một bầy dê đen như mực có ít đốm trắng , họ nói đó là dê sữa
Zậy làm sao biết được đâu là dê sữa và đâu là dê thịt

Dê này mua một con cái về cho phối với bách thảo đực được không ?
Dê màu trắng bạch như thế này là dê sửa phải không , lúc trước ở phan rí - bình thuận thấy một bầy dê đen như mực có ít đốm trắng , họ nói đó là dê sữa
Zậy làm sao biết được đâu là dê sữa và đâu là dê thịt
Dê này là dê sa nen 75% máu sa nen nên nếu bạn nuôi lấy sữa thì nuôi loại này ( Nó là con lai giữa con Sa nen đực thuần với con dê cái (sa nen + Bắc thảo)!
Dê này là dê Sữa giống Saanen ( Sa nen) (Con f1 là lai từ con đực Sanen thuần chủng với con mẹ Bắc thảo. Ra con dê ở phan rí mà bạn thấy( Màu đen loang trắng) Gọi là 50% máu dê sa nen. Còn con tôi đang nuôi là con f2( Lấy con đực sa nen thuần chủng lai tiếp với con dê cái f1. Đẻ ra là f2( Màu trắng giống thuần chủng) 75% máu dê sa nen)

Cảm ơn bạn! Trên mình giống chỗ bạn có rất nhiều cây chút chít ( CHắc là loại cây chít làm chổi chít và bắt sâu chít để ngâm rượu). Cảm ơn QuangHungKT nhé!
cây chút chít đây nè anh:

Không phải mã đề đâu, các bác vào google rồi search cụm từ "chút chít wikipedia" sau đó click vào kết quả tìm kiếm đầu tiên sẽ biết chi tiết về cây này, :p

Back