Cứu 9 con gà nhà e vs,bỏ ăn, uống nhiều nước,chân khô(lạnh),phân 50%lỏng

Trưa nay em có cho gà ăn thì phát hiện 9 em xù lông, ko chịu ăn, em rờ diều thì căng mọng nước, có lần e lỡ tay đụng mạnh vào diều thì trào nước ra miệng.
Khi em tách riêng ra thì phát hiện phân của nó 50%nước+50% màu đen và trắng,ko có dấu hiệu dính phân tại đít,,
Em cho nó uống thuốc bổ B.Complex+điện giải, đến khoảng giữa chiều thì nó có ăn lại nhưng rất ít, chỉ mổ vài cái,(lúc đó em nhỏ tỏi).
Đến tối nay thì phát hiện nó ko chịu ăn nữa, đứm chụm lại(em có thắp bóng đủ nhiệt,bọn nó ko đứng chụm lại bóng đèn,trong thùng xốp ko có gió)
em có tiếp tục nhỏ B.Complex+điện giải, nhưng cũng vẫn chưa chịu ăn, gầy, em rờ đùi toàn xương,chân khô(lạnh)
Các bác chỉ dẫn giúp em nó bị bệnh gì,gà em 17 ngày tuổi, mai là nhỏ lại new(nếu như ngày mai nó còn sống thì có nhỏ vacxin cho nó ko.
Ba em cũng từng là thú y của xã, nhưng ông ấy chịu ko biết bị j, vì chủ yếu là ổng rành bên gia súc hơn
Gà của Việt Cường

Last edited:
Lấy káj chai làm vắcxin nhỏ mắt mủi hôm bữa bơm sữa vào chaj rồi nhỏ từ gjọt vào mòm nó

Trưa nay em có cho gà ăn thì phát hiện 9 em xù lông, ko chịu ăn, em rờ diều thì căng mọng nước, có lần e lỡ tay đụng mạnh vào diều thì trào nước ra miệng.
Khi em tách riêng ra thì phát hiện phân của nó 50%nước+50% màu đen và trắng,ko có dấu hiệu dính phân tại đít,,
Em cho nó uống thuốc bổ B.Complex+điện giải, đến khoảng giữa chiều thì nó có ăn lại nhưng rất ít, chỉ mổ vài cái,(lúc đó em nhỏ tỏi).
Đến tối nay thì phát hiện nó ko chịu ăn nữa, đứm chụm lại(em có thắp bóng đủ nhiệt,bọn nó ko đứng chụm lại bóng đèn,trong thùng xốp ko có gió)
em có tiếp tục nhỏ B.Complex+điện giải, nhưng cũng vẫn chưa chịu ăn, gầy, em rờ đùi toàn xương,chân khô(lạnh)
Các bác chỉ dẫn giúp em nó bị bệnh gì,gà em 17 ngày tuổi, mai là nhỏ lại new(nếu như ngày mai nó còn sống thì có nhỏ vacxin cho nó ko.
Ba em cũng từng là thú y của xã, nhưng ông ấy chịu ko biết bị j, vì chủ yếu là ổng rành bên gia súc hơn
Gà của Việt Cường

Mấy con gà đó có bị đầy hơi không vậy bạn?
Lúc truớc mình có bị một con, triệu chứng tương tự như vậy. Nướng tỏi giã nhỏ, nhét vào mồm, lấy ít nước hòa vào bột (giống như cháo) đút cho ăn. Ngoài ra có cho ăn sữa chua nữa (có cao nhân trong diễn đàn chỉ nhưng quên tên rồi). sau vài ngày em nó đã khỏe lại, không biết nhờ tỏi hay sữa chua. Bạn thử xem nhé.
Còn vắcxin chỉ dùng cho gà khỏe mạnh thôi nhé

Tình hình sáng nay ko có em nào chết, nhưng yếu hơn tối hồi hơm,
Phát hiện phân mới của nó, mới cả nhà

Mấy con gà đó có bị đầy hơi không vậy bạn?
Lúc truớc mình có bị một con, triệu chứng tương tự như vậy. Nướng tỏi giã nhỏ, nhét vào mồm, lấy ít nước hòa vào bột (giống như cháo) đút cho ăn. Ngoài ra có cho ăn sữa chua nữa (có cao nhân trong diễn đàn chỉ nhưng quên tên rồi). sau vài ngày em nó đã khỏe lại, không biết nhờ tỏi hay sữa chua. Bạn thử xem nhé.
Còn vắcxin chỉ dùng cho gà khỏe mạnh thôi nhé
OK, sáng nay mình sẽ làm thử

--------

HÌnh như màu trắng đó là sữa ông thọ thì phải

Last edited:
Rất có thể gà của bạn bị newcastle rồi.lúc mình nuôi lứa gà đầu tiên được 40 ngày tuổi cũng bị tình trạng tương tự.ra hỏi thằng cha thú y xã thì bảo gà nó bị thương hàn.=> mua thuốc về chích cho nhanh khỏi.kết quả toi mất 2 em sau khi chích 10p.tới chiều không khỏi mà còn có dấu hiệu nặng thêm.tối ngủ mà hồi hộp.sáng ra mà chết rụi hết chắc có nước tự sát.4h sáng là đã mò ra chuồng gà. Hên wá....hong có con nào chết.nhưng mà .....chời ạ!con nào con nấy nhìn hỏng ra luôn.nó nằm tụm lại mâm 1 đống.cái bầu (diều) như cái mả.lấy tay bóp nó chảy ra 1 đống nước đục ngầu.thấy gớm.con nào con nấy nhìn mặt bơ phờ .làm sao đây chời??liều thôi.coi như thí mạng cùi 156/500 em vậy.lên hỏi giáo sư gu gồ rồi . . . -Làm liều luôn.chứ giờ mà biết hỏi ai nưa đây.bị 1 vố của ông thú y sợ wá rồi.cách làm như sau:tiêm kháng thể gumboro liều 1ml/kg gà. dùng lasota nhỏ .liều gấp 2 lần phòng bệnh.kết hợp cho uống vitamix mỹ +điện giải +Bcomlex. 2 tiếng sau dùng kháng sinh phổ rộng chống bội nhiễm Genta costrim liều lượng theo nhãn thuốc. Xong 1 ngày.kháng thể mình chỉ tiêm ngày đầu và sau khi khỏi bệnh 5 ngày.dùng tùm lum thuốc .không biết trúng thứ gì mà nó hết hong biết.đó là kinh nghiệm của mình.đúng sai chả biết.ACE nào có cao kiến khác xin giúp chủ thớt.. . . -Và nhớ có ném đá mình thì ném nhẹ tay nhe...

Cấp cứu, 1 em mới vừa chết, trước khi chết co giật mạnh, còi còn toàn xương, bóp vào cái diều thì toÀN KHÔNG khí.
Mặc dù đã uống sữa ông thọ, kháng sinh phổ rộng và tỏi...
.
Phân như hình trên mấy bác

--------

giúp e với nào,

--------

Rất có thể gà của bạn bị newcastle rồi.lúc mình nuôi lứa gà đầu tiên được 40 ngày tuổi cũng bị tình trạng tương tự.ra hỏi thằng cha thú y xã thì bảo gà nó bị thương hàn.=> mua thuốc về chích cho nhanh khỏi.kết quả toi mất 2 em sau khi chích 10p.tới chiều không khỏi mà còn có dấu hiệu nặng thêm.tối ngủ mà hồi hộp.sáng ra mà chết rụi hết chắc có nước tự sát.4h sáng là đã mò ra chuồng gà. Hên wá....hong có con nào chết.nhưng mà .....chời ạ!con nào con nấy nhìn hỏng ra luôn.nó nằm tụm lại mâm 1 đống.cái bầu (diều) như cái mả.lấy tay bóp nó chảy ra 1 đống nước đục ngầu.thấy gớm.con nào con nấy nhìn mặt bơ phờ .làm sao đây chời??liều thôi.coi như thí mạng cùi 156/500 em vậy.lên hỏi giáo sư gu gồ rồi . . . -Làm liều luôn.chứ giờ mà biết hỏi ai nưa đây.bị 1 vố của ông thú y sợ wá rồi.cách làm như sau:tiêm kháng thể gumboro liều 1ml/kg gà. dùng lasota nhỏ .liều gấp 2 lần phòng bệnh.kết hợp cho uống vitamix mỹ +điện giải +Bcomlex. 2 tiếng sau dùng kháng sinh phổ rộng chống bội nhiễm Genta costrim liều lượng theo nhãn thuốc. Xong 1 ngày.kháng thể mình chỉ tiêm ngày đầu và sau khi khỏi bệnh 5 ngày.dùng tùm lum thuốc .không biết trúng thứ gì mà nó hết hong biết.đó là kinh nghiệm của mình.đúng sai chả biết.ACE nào có cao kiến khác xin giúp chủ thớt.. . . -Và nhớ có ném đá mình thì ném nhẹ tay nhe...
giúp với cả nhà,

Last edited:
Bình tĩnh đi bạn.bạn cho uống vitamix +bcomlex thêm ngay để tăng sức đề kháng cho gà.+ra ngay tiệm thuốc tây mua sotbitol pha thêm cho gà uống để tránh mất nước.mong gà bạn sớm khỏi.thân!

cái phân này nhiều khả năng ko ảnh hưởng lớn tới con gà . Anh có 4 con bị giống y nhau nhưng phân mỗi con 1 màu, có thể do nó nhột bụng,
Còn nó gật gù như vậy là do ko ăn ko uống nên nó yếu . Còi dơ xương cũng do ko ăn được . Hôm nay anh thả gà nhà anh ra vườn cũng phát hiện thêm chục con còi . chắc chắn với em là nó lười ăn đó
- vấn đề em nói là em phát hiện quá trễ đó . giờ chỉ 50 - 50 thôi, anh chữa 4 chết 2 . còn 2 con kia yếu vãi .
- em cho nó uống nước đường gluco + Vitamin đi, mua Tetra của người về pha nước . cho uống 1/4 viên. ngày 2 lần sáng tối. Bình thường anh hay chữa Amoxy của CP rất OK nhưng trễ thì phải chơi Tetra luôn thôi. chữa xong con đấy còi như chim ^^.
- hy vọng thôi em ơi. vì nếu phát hiện trễ chữa rất kém hiệu quả.
- Lần sau thấy con nào mắt lim dim . rờ diều ko có đồ ăn ( mặc dù cám trên máng vẫn còn ) + đi đứng chậm thì em chơi liền nha. qua 2 ngày là khó chữa. ( vì nó gật gù 3 4 ngày mới chết )
P/S : nhà anh sáng nay lại có thêm 1 con . hix phát hiện thì cũng khá chậm và yếu . 70% em nó sẽ ..... hehe

Tình hình sáng nay ko có em nào chết, nhưng yếu hơn tối hồi hơm,
Phát hiện phân mới của nó, mới cả nhà
theo mình đoán rất có khả năng gà của bạn bị cầu trùng gép ê coli , như bạn nói gà diều bị đầy hơi ,thế phân có chất nhầy gì không lếu có thì đúng là bị cầu trùng gép rồi ( bệnh cầu trùng này có 2 triệu chứng rất đặc trưng 1 đó là diều bị đầy hơi lên gà không muốn ăn cám và 2 là gà ỉa ra phân có chất nhầy đôi khi loãng và có mùi rất hôi ) lên bạn cho gà uống thử thuốc cầu trùng ngay đi xem sao , bạn có thể làm theo phác đồ này xem thế nào
sáng uống thuốc đặc trị cầu trùng như <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]-->[FONT=&quot]Toltrazuril [/FONT]<!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
trưa uống điện giải để bù nước (vì bệnh này ỉa ra phân loãng rất nhiều nước ) lên hay bị mất nước
chiều cho uống amox hặc colistin
kháng sinh lần đầu cho uống liều hơi cao một chút

cảm ơn bác di len lam giau nhiều, nhưng có bác truongvinh86 tư vấn giúp mình rồi, gà mình bị CRD ghép cầu trùng, triệu chứng ko sai 1 tí luôn, http://www.minhdung.com.vn/index.ph...cu-trung&catid=115:tai-liu-v-ga-vt&Itemid=224
mình đang cho uống ampicoli và toltazil, cũng thấy mấy em có khỏe hơn chút xíu rồi hehe.
----------------
gà nó bị dính mắt lại mà cứ tưởng mấy con mổ lộn nhau

em post cách điều trị lên cho ae tham khảo . mỗi người đều có phác đồ và 1 cách chữa riêng mà hihi

cảm ơn bác di len lam giau nhiều, nhưng có bác truongvinh86 tư vấn giúp mình rồi, gà mình bị CRD ghép cầu trùng, triệu chứng ko sai 1 tí luôn, http://www.minhdung.com.vn/index.ph...cu-trung&catid=115:tai-liu-v-ga-vt&Itemid=224
mình đang cho uống ampicoli và toltazil, cũng thấy mấy em có khỏe hơn chút xíu rồi hehe.
----------------
gà nó bị dính mắt lại mà cứ tưởng mấy con mổ lộn nhau
chúc mừng bác , như vậy là tốt rồi chỉ cần đúng thuốc đúng bệnh là khỏi ngay ấy mà , à mà bác nhớ cho gà uống điện giải thường xuyên đấy nhá khi khỏi mới thôi vì loại bệnh cầu trùng rất hay bị mất nước

thank bác, nhưng e thấy nó yếu lắm, sợ tối nay nó sẽ ngủm mất, giờ này mà ông già e còn giỡn nói nhỏ dầu bạc hà cho nó bừng tỉnh
Nói đúng chứ không giỡn đâu bạn (dầu gió trường sơn nha) nhỏ vào miệng rồi bôi lên khắp người nữa. Hơi lạ phải không?

Gà mình 21 ngày mà nó bỏ ăn 1 ngày là toi. Diều đầy hơi, uống nhiều nước, đứng nhắm mắt, có lúc rược bồ hông. Xin cả nhà giúp nhanh ạ

Back