Cứu Cứu!!! Heo con bị tiêu chảy !!!

• Thread starter thanhphong201093
  • Ngày gửi
heo con mình bị tiêu chảy !!! thú y chích hoài cũng không hết, mình ra tiệm thuốc tây mua thuốc trị tiêu chảy của người về cho uống cũng không hết... Có bạn nào biết cách gì không giúp mình với ...( heo mình được 15 ngày tuổi)

dùng stép trộn ecoly sưng phù đầu cho uống.mà tốt nhất nên cai sữa,vì heo mẹ tiết sữa kém.nên giảm ăn cho heo mẹ

nên phân biệt rõ ràng về bệnh đường ruột cùa heo
tiêu chảy heo ĩa hoàn toàn loãng nước mùi thúi khắm
ỉa phân trắng heo ỉa đặc có màu trắng như sữa mùi hôi nồng
từng loại phân, thể hiện mỗi loại nhiễm khuẩn khác nhau ,nên hướng điều trị cũng khác nhau
bạn nên nói rõ ràng để các bsty trên diễn đàn, có thể tư vấn giúp bạn tốt hơn
mình chỉ có ý kiến như vậy

Thú Y chích mấy ngày rồi ?
+ 1 ngày bạn mua thuốc của người cho uống nữa là tôi đoán heo đau 3 ngày... Hôm nay là ngày thứ 4 rồi. Không nhanh là "ngỏm".
Cách trị như sau:
Tách mấy con đau bụng ra khỏi heo mẹ (7giờ sáng đến 2 giờ chiều) sau đó bắt lại vào với mẹ.
----> Khi tách ra thì làm những việc sau đây:
Pha độ 1 lít Oresol đổ vào máng tập ăn để cho uống tự do.

Chích 0.7cc thuốc này

Cách ngày chích 1 lần, nếu 2 lần mà chưa có con nào khỏi thì đổi thuốc khác... Nếu số con khỏi nhiều hơn số con còn bệnh thì chích tiếp 1 mũi nữa cho những con còn bệnh là đảm bảo OK.
Chai này giá lẻ hơn 500.000 VND/100cc... không nhớ rõ.
Chúc may mắn.

heo con mình bị tiêu chảy !!! thú y chích hoài cũng không hết, mình ra tiệm thuốc tây mua thuốc trị tiêu chảy của người về cho uống cũng không hết... Có bạn nào biết cách gì không giúp mình với ...( heo mình được 15 ngày tuổi)
Bạn mô tả rõ phân và các triệu chứng thấy rõ đi bạn, chứ tiêu chảy heo con nhiều nguyên nhân mà.

Cảm ơn bạn LequanData nha !!! Minh theo cách của bạn heo mình đỡ chảy nhiều rồi ( còn ít thôi ), cảm ơn các bạn nhiều nha !!

Nếu bạn nuôi heo con thì dùng thử sản phẩm đạm dễ hấp thu Palbio 50 RD của công ty mình đi, tăng khả năng hấp thu thức ăn và sức kháng thể cho heo con. Đặc biệt giảm thiểu khả năng heo con bị tiêu chảy.

nên phân biệt rõ ràng về bệnh đường ruột cùa heo
tiêu chảy heo ĩa hoàn toàn loãng nước mùi thúi khắm
ỉa phân trắng heo ỉa đặc có màu trắng như sữa mùi hôi nồng
từng loại phân, thể hiện mỗi loại nhiễm khuẩn khác nhau ,nên hướng điều trị cũng khác nhau
bạn nên nói rõ ràng để các bsty trên diễn đàn, có thể tư vấn giúp bạn tốt hơn
mình chỉ có ý kiến như vậy

Ra tiem thuoc thu y mua loai men tieu hoa cho heo con theo me va heo cai sua. Hinh nhu khoang 130k/1kg. Them 1kg thuoc bo tron vao thuc an tap an cho heo. Mua loai men hoa tan trong nuoc do ban, vua bom cho heo 1-2cc/1ngay va cho vao thuc an. De toi tim lai ten sp roi post len cho tham khao. Heo con dc 3 ngay tuoi thi nho thuoc cau trung voi thuoc ngua ecoli, cau trung thi 150k, ecoli thi 50k mot chai

Ra tiem thuoc thu y mua loai men tieu hoa cho heo con theo me va heo cai sua. Hinh nhu khoang 130k/1kg. Them 1kg thuoc bo tron vao thuc an tap an cho heo. Mua loai men hoa tan trong nuoc do ban, vua bom cho heo 1-2cc/1ngay va cho vao thuc an. De toi tim lai ten sp roi post len cho tham khao. Heo con dc 3 ngay tuoi thi nho thuoc cau trung voi thuoc ngua ecoli, cau trung thi 150k, ecoli thi 50k mot chai

cầu trùng loại gì mà 150k vậy bayer à

Thêm một gợi ý cho bn, heo bn hết tiêu chảy thì mua lọ vxin ngừa ecoli sưng phù đầu chích 1cc 1 con .liều 10 con cũng rẽ 25k. Cái này cần thiết đó.
Chú nhoangcr ngừa cầu trùng mình dùng loại heo gà chung hay có loại heo riêng chú. Và dùng khi mấy ngày vậy chú.
Heo cháu ko lứa nào là ko bị tiêu chảy nhưng ko nặng lăm, đầu tiên đi phân trắng đặc sau lỏng ko có mùi hôi thối. Là do nguyên nhân gì vạy chú. Cháu thì hay dùng ampicolin cho uống khi thấy tiêu chảy sau 2,3 ngày cũng hết nhưng hơi mệt và thấy dùng ksinh sớm ko tốt vì phải cho uống 5 ngày.
+ 1 ngày bạn mua thuốc của người cho uống nữa là tôi đoán heo đau 3 ngày... Hôm nay là ngày thứ 4 rồi. Không nhanh là "ngỏm".
Cách trị như sau:
Tách mấy con đau bụng ra khỏi heo mẹ (7giờ sáng đến 2 giờ chiều) sau đó bắt lại vào với mẹ.

Chích 0.7cc thuốc này

Cách ngày chích 1 lần, nếu 2 lần mà chưa có con nào khỏi thì đổi thuốc khác... Nếu số con khỏi nhiều hơn số con còn bệnh thì chích tiếp 1 mũi nữa cho những con còn bệnh là đảm bảo OK.
Chúc may mắn.
Có chai thuốc này thì yên tâm rồi bn hey.
Mà có loại nhỏ ko bn .500k gần một con heo con rồi ,mà mình sợ để lâu ko dùng

Thêm một gợi ý cho bn, heo bn hết tiêu chảy thì mua lọ vxin ngừa ecoli sưng phù đầu chích 1cc 1 con .liều 10 con cũng rẽ 25k. Cái này cần thiết đó.

Chú nhoangcr ngừa cầu trùng mình dùng loại heo gà chung hay có loại heo riêng chú. Và dùng khi mấy ngày vậy chú.
Heo cháu ko lứa nào là ko bị tiêu chảy nhưng ko nặng lăm, đầu tiên đi phân trắng đặc sau lỏng ko có mùi hôi thối. Là do nguyên nhân gì vạy chú. Cháu thì hay dùng ampicolin cho uống khi thấy tiêu chảy sau 2,3 ngày cũng hết nhưng hơi mệt và thấy dùng ksinh sớm ko tốt vì phải cho uống 5 ngày.

vieme coc lọ 25k 20ml
cho uống 1 liều duy nhất 0,5ml sau bú sữa đầu 4h
nếu 3...7 ngày thì liều cao hơn 1ml
sau bị tiêu chảy dễ tri . có khi chú không cần trị 3 ngày sau tự khỏi
thích thì cho uống men bio subtil của người chống loạn khuẩn ruột
chỉ điều trị khi tiêu chảy nặng mất nước
cho uống hufa flocin và chích aminovital
cho uống loại cầu trùng ruột non toltrazuril (vieme coc)

Vì ít knghiem nên cháu hay lo khi heo con bị tiêu chảy sợ mất nước heo còi cọc.
Cũng có lần chết mất con đầu đàng do ecoli nữa hihi
Với ngoài cháu mùa này lạnh lắm ban đêm chỉ cần mất điện hoặc bóng sưởi cháy thì ngày mai heo con bị phân trắng liền

Da, chau dung navet-cox, thuoc bo cho heo con chau dung supastock power pig, men heo con chau dung guardizen m, neu ma dung cho heo thit thi dung anova gia khoang 20-30k, hoac bio-green 44-50k
Chau la dan cu chi, hoc hanh k bao nhieu, can cu la 9. Chu noi tieng viet di, tieng anh chu noi 1 minh chu hieu chu chau doc k hieu. Neu co noi sai mong chu bo qua cho

Cậu @demaitinh này thật là..
Bayer là một hãng thuốc ngoại của Đức rất có danh tiếng và giá thành cũng rất cao so với bio hàng nội. Hiểu chưa
Vậy chử bayer đó có viết bằng tiếng việt dc ko mà bảo chú N viết dc.
Thân.

Cậu @demaitinh này thật là..
Bayer là một hãng thuốc ngoại của Đức rất có danh tiếng và giá thành cũng rất cao so với bio hàng nội. Hiểu chưa
Vậy chử bayer đó có viết bằng tiếng việt dc ko mà bảo chú N viết dc.
Thân.
Haha, tai chu ghi chau doc k hieu. Luc truoc chau cung di bo doi o vung 4 hai quan ngay san bay cam ranh khanh hoa, chu co o gan do k ?

Haha, tai chu ghi chau doc k hieu. Luc truoc chau cung di bo doi o vung 4 hai quan ngay san bay cam ranh khanh hoa, chu co o gan do k ?

gần cháu à
chú nói tiếng việt 100%
rất hạn chế dùng thuật ngữ chuyên nghành
nhiều lúc có những tên thuốc phải viết đúng thành phần cho dể tìm kiếm
chứ tên thương mại mỗi hãng đều khác nhau. nhưng thành phần thuốc thì như nhau
có khi phải nói cả tên hảng sản xuất để tìm dễ dàng hơn thứ mình cần
tránh mua không đúng, trị không khỏi,nên lãng phí cho mình hi hijj
VD oxytetracyclin LA
rất nhiều người không hiểu LA là gì nữa
nó chỉ nồng độ thuốc lưu lại trong máu 24....36h
chứ thực ra kiến thúc chú cũng còn kém cỏi lắm hi hii
biết gì chỉ nấy thôi mà

Last edited:
Cách trị như sau:

Chích 0.7cc thuốc này

Chúc may mắn.
bac cho em hỏi.t.pần của thuốc này là gì vậy

Back