Cứu Em Mấy Anh Ươm cây con bị héo chết

• Thread starter nghia50000
  • Ngày gửi
Xin Mấy Anh Giúp em ươm hạt giống hay bi chết cây con
Em rất đam mê trồng cây.em ươm hạt giống bắp cải baby.
-Lần đầu em ươm hạt giống trong đất sạch.Ươm 4,5 ngày cây lên tươi tốt,e vẫn tưới nước ngày 2 lần,cho đến khoảng 10 ngày thì cây héo dần và chết luôn.
-Lần thừ 2 em mua viên nén ươm hạt từ xơ dừa.Cty batrivina về ươm thì cũng như lần trước 4,5 ngày cây vẫn lên tươi tốt.Sau khoảng 10 ngày thì cây bị lá vàng và héo từ từ.Giờ cây sắp chết.Mong mấy Anh kinh nghiệm chỉ giúp dùm em là phải làm sao để khắc phục tình trạng cây hay bị chết sau 10 ngày ươm hạt.
Cám ơn mấy anh đã đọc tin em.
Em có post hình để mấy anh xem giúp.

Không biết oở chổ các bạn thế nào, chứ mình trồng bắp cải mini nó chỉ toàn cho lá không hề có 1 bắp nào hết, trồng tới lúc nó trổ hoa luôn. Thâấy vaậy lần sau mình trồng thì thu hoạch lá nấu canh, xào mỡ, ăn râất ngon. ^^

Tình hình của em cũng tương tự. cây em trông đã 10 ngày mà ko ra lá.
Mấy ngày nay em đều tưới nước thủy canh để tăng sức sinh trường cho cây nhưng ko thấy cây ra lá càng ngày càng héo. :(. Em nghĩ là do thiếu năng nhưng qua nay để ngoài nằng thì thấy lá cúng hơn đậm hơn nhưng vẫn quéo lại. huhu. mấy mầm cây hành lá em gieo thì vẫn đang nảy bình thường có cây củ cái đó là quéo. em nhổ cây lên thì vẫn thấy phát triển bình thương, thậm chí đất bám ở rễ hơi khô. em dùng bình xịt ủi đồ để tưới nước
mỗi ngày 2 lần. có phải tại ít nước quá ko ạ.

Theo mình nghĩ đất trồng cuả bạn trộn nhiều tro trấu quá rồi đó, nó phóng thích muối mặn làm chết cây. Mình thì làm thế này: trấu mục hoặc rơm rạ mục 30% + Cám dừa (nếu được ngâm xả nước càng tốt) 30% + Đất thịt 10% + tro trấu 30% (nhớ là phải ngâm và xả nhiều lần cho ra bớt chất muối mặn nhé). Cứ thế trộng đều rồi trồng cây vào. Một lưu ý là trấu mục, rơm mục sẽ làm cho đất trồng bị xì phèn cây sẽ vàng, chậm phát triển. giai đoạn đầu nên sử dụng phân DAP và phân hữu cơ hạ phèn (ngoài tiệm phân bón có bán hết).

Back