Cứu giúp cây mai vàng

Em có vấn đề thế này kính mong bác Mục Tử và mấy bác tư vấn giúp.
Số là Tía vợ em có cây mai vàng cũng khá hoành tráng.Hoành gốc em không đo chính xác nhưng lớn hơn 3 gang tay của em.Cách đây khoảng 4-5 năm lúc cây còn nguyên vẹn đã có nhiều người xin đỗi ngang với 1 cây vàng 4 con 9 ( khoảng 14-15 tr).Nhưng cách đây khoảng 3 năm cây mai bị úng nước, thối rẻ và hư thân cây, Tía em sợ cây chết nên cắt hết tàn cây.Hiện cây mai thân thì bị hư, hình dáng thì thô kệt và tất nhiên giá trị cũng kg còn nữa.Em thấy tiếc quá nên chụp hình gửi lên kính mong mấy bác tư vấn giúp em nên làm thế nào để cây mai có thể...đẹp trai lại tí ạ.
Em xin cảm ơn nhiều nhiều!

--------

Hình đây ah!

--------

Hình nó đây ah.

Last edited:
Có 2 nguyên nhân: Vi khuẩn hại lá và Fusarium hại rễ.

Bạn ra tiệm thuốc bảo vệ thực vật mua thuốc vi khuẩn phun qua lá ( Tốt nhất dùng sản phẩm Xantocin của Cty VFC), còn ở rể bạn mua gói 100g Ridomyl Gold ( Cty Syngenta) pha với nước rùi tưới, lập lại 7 ngày 1 lần. Nếu cây bắt đầu ra đọt non, nhanh chóng mua phân bón lá phun nhe bạn.

Có 2 nguyên nhân: Vi khuẩn hại lá và Fusarium hại rễ.

Bạn ra tiệm thuốc bảo vệ thực vật mua thuốc vi khuẩn phun qua lá ( Tốt nhất dùng sản phẩm Xantocin của Cty VFC), còn ở rể bạn mua gói 100g Ridomyl Gold ( Cty Syngenta) pha với nước rùi tưới, lập lại 7 ngày 1 lần. Nếu cây bắt đầu ra đọt non, nhanh chóng mua phân bón lá phun nhe bạn.

Cảm ơn bác đã chỉ giúp, em có mua về cho bố vợ phun rồi, đang chờ kết quả.Theo bác phần thân bị thối mất khoảng một nữa giờ có thể làm lành lại được không ah? nếu không thì ta nên làm sao để giấu đi phần thân bị hư bác nhỉ??

uppppppppppppppppppppppppppp

Cây thân như thế không thể lành được dù cho 10 năm hay 20 năm. Việc đầu tiên là bạn chăm sóc cho cây sống và phát triển tốt tán lá, lúc ấy tôi hướng dẫn bạn chiết ( cây lớn muốm chiết được phải có kỹ thuật riêng ) lấy phần trên ( chỗ phát triển cành) để làm gốc thì cây mới đẹp trai được.

Back