Đắc Lắc nên nuôi loại bò nào.

• Thread starter hoanghai8889
  • Ngày gửi
Em xin mạn phép nhờ các bác có thâm niên tư vấn giúp
E ở Đắc lắc (huyện Cư Kuin) có 1,2 hécta đất tương đối để trồng cỏ, theo nhìn nhận có thể đạt năng suất bình quân, có thể chủ động nước tưới. dự tính là sẽ trồng cỏ va06, làm chuồng nuôi nhốt có sân chơi cho bò.
Vốn đầu tư khoảng 150 - 200tr. và định hướng nuôi sinh sản, nuôi bán thịt với bê đực và nuôi sinh sản với bê cái. qua năm khi vào mùa sẽ bắt tay vào thực hiện.
Mong các bác cho e lời khuyên nên chọn giống bò nào để đạt hiệu quả tốt nhất với số tiền 150 để mua bò giống. và tận dụng hết 1ha cỏ (có thể bổ sung rơm rạ)

bạn có thể dùng 1/2 chỗ đất đó để trồng cỏ( chia ra trồng 2-3 loại cỏ để bò ăn cho đỡ chán), còn 1/2 thì trồng ngô, đậu tương hoặc sắn để lấy tinh bột cho bò ăn. với số tiền đó bạn có thể nuôi 8-10 con BBB, hoặc bò campuchia cho rẻ cũng được.

ở daklak mua bò campuchia hay BBB hơi khó đó. mình nghĩ bạn nên đi dọc từ earka đến madrắc tới ninh hòa khánh hòa>>> bạn sẽ có câu trả lời. ở đây bò rất đẹp

Bò phú yên cũng đẹp , chịu kham khổ quen ăn rơm rạ . Mình nghĩ là nên nuôi Bò Kobe
Thị trường bò thịt và giống tương lai sẽ '' bán '' đống băng vì thế nên chọn giống bò kobe để nuôi . Nếu mang nhiều mang nặng khó có thể len lõi qua những khe hở khi thị trường chật hẹp lại . Hãy dũng chất lượng loại con giống để làm mũi nhọn
Thân !

bạn có thể dùng 1/2 chỗ đất đó để trồng cỏ( chia ra trồng 2-3 loại cỏ để bò ăn cho đỡ chán), còn 1/2 thì trồng ngô, đậu tương hoặc sắn để lấy tinh bột cho bò ăn. với số tiền đó bạn có thể nuôi 8-10 con BBB, hoặc bò campuchia cho rẻ cũng được.
cảm ơn bác e sẽ xem xét kỷ để cân bằng thức ăn cho các chị bò
ở daklak mua bò campuchia hay BBB hơi khó đó. mình nghĩ bạn nên đi dọc từ earka đến madrắc tới ninh hòa khánh hòa>>> bạn sẽ có câu trả lời. ở đây bò rất đẹp
Mình cũng nghĩ vậy. dọc khu vực đó bò đã được lai tạo nhiều giống tốt. bây giờ cần 1 người có thâm niên và tin tưởng đi chọn bò giúp là ok.
Bò phú yên cũng đẹp , chịu kham khổ quen ăn rơm rạ . Mình nghĩ là nên nuôi Bò Kobe
Thị trường bò thịt và giống tương lai sẽ '' bán '' đống băng vì thế nên chọn giống bò kobe để nuôi . Nếu mang nhiều mang nặng khó có thể len lõi qua những khe hở khi thị trường chật hẹp lại . Hãy dũng chất lượng loại con giống để làm mũi nhọn
Thân !
Nếu nuôi được bò Kobe thì mình sẽ là người tư vấn cho bác chứ không phải nhờ bác tư vấn rồi :LOL

Không hiểu ? Bò kobe không nuôi được hay sao ?
bò kobe giờ mới có 1 người duy nhất nuôi mà quy trình chăm sóc đâu phải đơn giản. e k đặt mục tiêu lớn lao vậy đâu bác
:Bash:

bò kobe giờ mới có 1 người duy nhất nuôi mà quy trình chăm sóc đâu phải đơn giản. e k đặt mục tiêu lớn lao vậy đâu bác
:Bash:
Thế nuôi nó đơn giản không được hay sao ?
Lai với giống bò khác cho dể nuôi ??

Thế nuôi nó đơn giản không được hay sao ?
Lai với giống bò khác cho dể nuôi ??
thịt nó ngon một phần do giống một phần là do chăm sóc nếu đạt chuẩn thì mới có giá tốt. tương lai mình sẽ sẽ phấn đấu kiếm giống này về làm chuột bạch. nhưng bây giờ thì chưa được bác ạ :Botay:

Bạn không thí nghiệm thì đợi ai thí nghiệm . Người việt nam mà lại như thế sao ?
Mình cũng mong bạn nuôi giống bò này thành công thì mình sẽ là người tiếp theo nuôi nó .

Mình cũng ở daklak đây. Mình ở ea súp. Theo mình nghĩ bạn nên nuôi bò lai sind là hợp lí nhất. Bò khá to. Nhanh lớn. Nhà mình hiện tại cung nuôi nhưng chủ yếu là bò cỏ vì mình chăn thả là chủ yếu.

Mình cũng ở daklak đây. Mình ở ea súp. Theo mình nghĩ bạn nên nuôi bò lai sind là hợp lí nhất. Bò khá to. Nhanh lớn. Nhà mình hiện tại cung nuôi nhưng chủ yếu là bò cỏ vì mình chăn thả là chủ yếu.
chắc sẽ theo bác để cho nhẹ vốn và dễ nuôi lấy kinh nghiệm và lấy nền gieo tinh các giống khác vậy.

Theo em biết bò kobe nếu không được nuôi tại nhật bản thi đau được gọi là bò kobe.

Theo em biết bò kobe nếu không được nuôi tại nhật bản thi đau được gọi là bò kobe.
bác nói chí phải bò kobe là giống bò được nuôi ở vùng kobe nhật bản, ở đây bò được nuôi theo kiểu animal welfare, có khu vui chơi riêng, nghe nhạc và đặc biệt là cho bò uống bia nữa nên thịt bò có vị ngọt, vân mở xen lẫn vân nạc, thịt thơm ngon. Và giống bò này đặc biệt k được bán ra khỏi Nhật Bản, lúc trc Nhật có tặng Mỹ một hai cặp bò này gì đấy, xong ng ta nuôi lớn lên, nhưng vẫn không được phép lấy tên kobe nữa. Chỉ là giống bò thôi bạn, ak, Hình như Nhật Bản cũng không có xuất khẩu thịt bò này qua Việt Nam nữa.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Nhờ các bác tư vấn chăn bò
    • Thread starter NongdanchanboO
    • Ngày gửi
  • Bò sinh sản hay bò vỗ béo
    • Thread starter T.Cuong
    • Ngày gửi
  • Giúp đỡ nuôi dê!
    • Thread starter Bomocchau
    • Ngày gửi
  • Kỹ thuật trồng cỏ nuôi bò
    • Thread starter Gataytokyo