Đàn gà hai ngày tuổi chết và ướt bụng...

• Thread starter luan852002
  • Ngày gửi
Chào các bác trên diễn đàn. Em ở Ninh Bình
Em vừa mới tập toẹ vào diễn đàn và nghiên cứu một số vấn đề về nuôi gà.
Sau đó em có làm một mô hình nuôi gà tập trung để lấy thịt cùng lấy trứng,
với diện tích của em là 20m2 nhà ở dùng làm chuồng tập trung, khoảng 10m2 sân thoáng sau này mục đích sử dụng làm sân thả ngoài trời.
Vì là khu nhà ở dân cư nên em dùng chế phẩm sinh học làm lót nền.
chuồng trại chưa nuôi bao giờ nên vệ sinh và dịch bệnh thì ko có vấn đề.
em có làm bo quanh chân tường để giữ vệ sinh cho tường, sàn lát gạch đỏ. chuồng trại dùng iod để vệ sinh...
chuồng úm em làm 2 chuồng dùng đồng thời là khối vuông 11,2mx1,2m và 1mX1m
men em ủ trấu ngoài rồi đưa vào làm nền luôn...
tuy tìm hiểu nhưng em lại không rõ ràng về giống và chăm sóc nên lần mò và bị dính cước.
em lấy giống gà lai chọi theo như người bán giống bảo là mẹ ri bố chọi...
em lấy từ 2 nguồn khác nhau và tách ra riêng để nuôi.
khi gà bắt về em cho uống nước pha thuốc úm.
và chỉ cho ăn bột cám gạo
hôm sau có một con gà bị chết em hoảng quá và mới đi hỏi thú y thì được cho thuốc về điều trị tiêu chảy.
sau khi về cho tìm những con yếu để cho uống thuốc thì phát hoảng cả một lô nhập về đã bị tình trạng hở rốn, dính phân,lông bụng ướt ...
em tra trên mạng có tính trạng gần giống là bệnh bạch lỵ,em đến thú y và được cho thuốc về cho uống trực tiếp và pha nước cho gà uống...
hiện tại chưa phát sinh thêm tình trạng gà bị chết nữa gà có triệu chứng mệt cũng giảm đi.
em cho gà ăn cám hạt nhỏ cho gà 1-21 ngày tuổi và một ít vừng ...
Nước uống của gà em pha gồm có đường gluco, c, thuốc úm, điện giải b complex, thuốc tiêu chảy genta colenro, td.coli -amoxi,.
Em rất lo cho tình trạng của đàn gà... Anh chị có thể tư vấn và chỉ bảo giúp em trong quá trình nuôi của em có vấn đề gì ko ạ ...
Hôm sau em sẽ có hình chụp về chuồng và các dụng cụ cho ăn và uống thuốc, và các loại thuốc uống. Em rất bối rối mong mọi người giúp đỡ em rất cảm ơn.

Gà con mới nở vài ngày tuổi thường hay bị bệnh thương hàn do lây từ trong trứng sang. Bạn cần làm là phải tiến hành úm gà con đúng nhiệt độ thì sẽ hạn chết bệnh này phát triển. Ngoài ra, việc úm gà đúng cách sẽ giúp gà tránh bị nhiễm CRD. Việc ngừa và trị cầu trùng sớm cũng rất cần thiết. Nếu ngăn ngừa cầu trùng trễ, gà sẽ yếu và tỷ lệ hao hụt cao.

Back