đào ao không bị mất nước

• Thread starter badboydl
  • Ngày gửi
các bác chỉ giáo dùm mình cách đào ao mà không bị thẩm thấu nước với, mình đào ao tích nước vào mùa khô nhưng mà đến mùa khô là cạn hết nước.thank

bác nào biết tính toán chi phí đào ao chỉ cho e với. vd bao nhiêu cho 1 sào ?

Chi phí đào ao bằng máy xúc cũng đắt lắm . Cái ao Lớn nhà bố vợ em đào có chiều dài khoảng 30 m .Rộng gần 15m . Đào sâu thêm 1 mét . Trước đó mức sâu của ao đã là 1,5m đào thêm là sâu gần 2,5 mét . Đất ao khá mềm và không có đá . Chi phí hết 12 triệu ....Giá trên cách đây nửa năm . tại tỉnh tuyên quang ^ _^, Nếu bác có người quen hoặc thuê được thợ máy xúc rồi đi thuê máy về tự làm thì chi phí sẽ rẻ hơn nhiều .... Ngoài em quảng ninh . THợ lái máy xúc cho xí nghiệp than nhiều lắm . Bạn bè em có mấy đứa làm nghề này ... Nếu em mà làm ao như bác em chỉ thuê máy xúc và mua dầu thôi . Về nhờ bạn nó cầy vài ngày là xong

Hehe! Giờ đào ao còn được thêm tiền đâu cần tính toán chi phí gì cho mệt. Kêu máy xúc, xe ben vô đào chở đất bán cho công trình xây dựng, còn chủ ngồi nhà đem máy đếm tiền ra làm việc...

Bác ở Đồng Nai . Nơi có nhiều dự án san lấp mặt bằng thì đất có giá chứ.. Vùng nông thôn có cho thêm đất cũng chả ai thẻm rước.

Hehe! Giờ đào ao còn được thêm tiền đâu cần tính toán chi phí gì cho mệt. Kêu máy xúc, xe ben vô đào chở đất bán cho công trình xây dựng, còn chủ ngồi nhà đem máy đếm tiền ra làm việc...
ôi sướng quá !

-=====================
Thật ra việc này hên xui thôi, khi nào có nhu cầu san lắp mặt bằng, ngưởi ta mới xin đất và đào đất cho mình cái ao mà thôi. ( Hên xui, gặp thời).

Chào bạn badboydl
Tôi đang định đào ao trên khu vực Ba Vì-Hà Nội, vì vậy đã nghiên cứu rất kỹ phương pháp chống thấm cho ao. Tôi thấy bài viết của ban doquocan rất đúng. nếu bạn muốn mua vật liệu chống thâm rẻ hơn thì hãy chọn loai PE co chieu day 0,3mm, chuyên dùng lót ao, đầm do Trung Quốc sản xuất.
Giá tinh bằng kg ( từ 60.000-80.000d/kg tùy theo khổ rộng ).
Tôi biết một địa chỉ ở Hải Dương cung cấp loại này: A. Tuấn Anh, t/l: 0989665026
Nếu có thông tin trao đổi với tôi nhé: Tôi là Bảy ở Hà Nội, t/l: 0989 290 472
Chuc bạn thành công.

thi hãy chon
Nguyên văn bởi doquocan
Chào bác badboydl,

Chào bạn badboydl
Tôi đang định đào ao trên khu vực Ba Vì-Hà Nội, vì vậy đã nghiên cứu rất kỹ phương pháp chống thấm cho ao. Tôi thấy bài viết của ban doquocan rất đúng. nếu bạn muốn mua vật liệu chống thâm rẻ hơn thì hãy chọn loai PE co chieu day 0,3mm, chuyên dùng lót ao, đầm do Trung Quốc sản xuất.
Giá tinh bằng kg ( từ 60.000-80.000d/kg tùy theo khổ rộng ).
Tôi biết một địa chỉ ở Hải Dương cung cấp loại này: A. Tuấn Anh, t/l: 0989665026
Nếu có thông tin trao đổi với tôi nhé: Tôi là Bảy ở Hà Nội, t/l: 0989 290 472
Chuc bạn thành công.

thi hãy chon
Nguyên văn bởi doquocan
Chào bác badboydl,
mình ở tận lâm đồng bác ơi,mình thấy cái đó phải hàn nữa mà, mình lại kg rành kỹ thuật.

Thưa, tôi tuy ở xa nhưng là nông-dân mà khi có ai chỉ-dẫn về vấn-đề nước tưới là tôi theo dõi say mê. Vậy cũng xin góp phần của mình.
Tại nông-trại của em tôi, chúng tôi đào 1 cái ao chứa nước. Đất ở đây là đất thịt pha sét. Cách đào ao giữ nước mưa để tưới ở đây giống nhau :
- Máy ủi, máy cạp và sau cùng máy cán (hủ-lô). Như vậy thì nước mất do thấm rất ít.
- Ao kích-thước 70mX25m sâu 7m. Đến mùa nắng thiếu nước tưới. Mực nước vực xuống quá nhanh so với lượng nước chúng tôi bơm tưới, nên phải dùng thêm nước thành-phố (mắc, tính thước khối).
- Nước mất, không phải do thấm, mà do bốc hơi. Nhìn tốc-độ bốc hơi của ruộng muối thì rõ.

Sau đó, vi nhà kiếng tôi rộng (2000m2), nên tôi đào 1 cái ao mỗi cạnh 10m, sâu 4m. Tôi dùng plastic lợp nóc trải lót đáy ao. Trước khi trải tấm plastic, tôi đệm một lớp cỏ dầy, để bảo-vệ plastic khỏi bị các vật nhọn đâm lủng. Tôi nuôi cá Koi và dùng nước nuôi cá tưới một hệ-thống thủy-canh, chỉ dùng nước nuôi cá mà không thêm bất cứ phân nào. Xà-lách-xoang mọc tốt bình-thường. Cách mặt ao 50cm tôi phủ một lớp plastic màu xanh. Hơi nước bốc lên, bám mặt dưới miếng plastic nầy, có lúc đọng lại nhỏ thành giọt.
Vậy, ao chứa nước, nếu có thể nên che mát, giảm mất nước do bốc hơi.
Thân.

bác nào biết tính toán chi phí đào ao chỉ cho e với. vd bao nhiêu cho 1 sào ?
Chi phí đào ao có thể tạm tính như sau :
Giả định bác đào trên nền đất cấp III, sử dụng máy đào gầu 1.25 mỗi ca có thể đào được 200m3. Giả định bác không chuyên chở đất đổ đi, mà dùng đất đắp bờ và tôn cao xung quanh, năng suất cả đào và đắp chỉ còn 100m3/ca. Giá thuê máy xúc tại miền Bắc cho loại máy trên vào khoảng 350.000/h, một ca 8h là 2tr800. Ao thả cá đào trung bình 1.5m sâu.
Như vậy 1 sào ao bác phải đào 360m2 x 1.5m = 540m3
Như vậy bác tốn khoảng 6 ca máy = 16.800.000đ
Trên đây mới chỉ là chi phí đào, chưa kể đến chi phí gia cố bờ hoặc chống thấm ( nếu như ao đào trên nền đất không giữ nước )
Chúc bác sớm có ao !

Nếu bạn dùng loại HDPE thi đúng là phải hàn, tiền công hàn tính khoảng 10.000d/m dài và phải có mỏ hàn chuyên dụng. Thế nhưng nếu dùng loại PE thì chỉ cần dùng đèn khò là tự hàn được( theo như người bán nói thì thậm chí không cần hàn).
Nếu bạn ở Lâm Đồng thì hỏi những hộ nuôi thủy sản ở khu vực gần nhất xem họ mua ở đâu( hoặc hỏi A. Tuấn Anh, t/l: 0989665026 có thể anh ấy cho bạn nhiều thông tin hơn ).
Chúc bạn thành công.
---------------
Nếu ở chỗ bạn có sẵn đất sét thì cứ dùng đất sét đắp xung quanh ao là ổn, càng dày càng tốt, chỉ mất nhiều công thôi.

Last edited by a moderator:
Nếu bạn dùng loại HDPE thi đúng là phải hàn, tiền công hàn tính khoảng 10.000d/m dài và phải có mỏ hàn chuyên dụng. Thế nhưng nếu dùng loại PE thì chỉ cần dùng đèn khò là tự hàn được( theo như người bán nói thì thậm chí không cần hàn).
Nếu bạn ở Lâm Đồng thì hỏi những hộ nuôi thủy sản ở khu vực gần nhất xem họ mua ở đâu( hoặc hỏi A. Tuấn Anh, t/l: 0989665026 có thể anh ấy cho bạn nhiều thông tin hơn ).
Chúc bạn thành công.
---------------
Nếu ở chỗ bạn có sẵn đất sét thì cứ dùng đất sét đắp xung quanh ao là ổn, càng dày càng tốt, chỉ mất nhiều công thôi.
trên em chỉ làm hồ bạt bình thường thôi bác ah, đất đá non nó thấm nước ghê lắm. đang mùa mưa nên phải đi học kinh nghiệm chuẩn bị cho mua khô thiếu nước

Qua ý kiến của các Bác minh thấy rất hay, cũng xin góp 1 ý sau:
Khu vực của bạn có mạch nước ngầm có nước nhiều không? Nếu có Bác nên giếng khoan + xây 01 giếng Bán kính 10m. Bơm nước từ giếng khoan lên lắng lọc nước tưới. Giảm chi phí và thời gian suy nghĩ, giảm diện tích ....
Diện tích còn lại có thể nuôi trồng .... tốt hơn
Thân.

Qua ý kiến của các Bác minh thấy rất hay, cũng xin góp 1 ý sau:
Khu vực của bạn có mạch nước ngầm có nước nhiều không? Nếu có Bác nên giếng khoan + xây 01 giếng Bán kính 10m. Bơm nước từ giếng khoan lên lắng lọc nước tưới. Giảm chi phí và thời gian suy nghĩ, giảm diện tích ....
Diện tích còn lại có thể nuôi trồng .... tốt hơn
Thân.
mình đào giếng rồi bác ah, diện tích rộng khoảng 8 ha nên cần làm ao tạo độ mát

Theo tui thì bạn có thể làm thử trước 1 ao giống như các bác diêm dân họ làm ruộng muối sạch hiện nay vậy. Phía dưới đáy và thành ao thì trãi lót bạt (tất nhiên là phải nện đất cho chắc và phẳng). Trên mặt nước thì kết bè chuối trồng rau muống, rau nhút... làm rau sạch. Bên trên thì che phủ bạt nhưng ngược lại với cách làm muối, tức là muối che lại khi trời mưa còn bạn thì che phủ bạt khi trời nắng. Xung quanh ao trồng cây lấy bóng mát. Dưới tán cây trong vườn thì trồng lạc dại. Thiết kế hệ thống tưới vườn bằng phương pháp nhỏ giọt tiết kiệm nước. Tất nhiên là bạn phải làm từng bước nếu có ảnh hưởng đến nguồn kinh phí đầu tư. Còn các ao còn lại nuôi cá mùa mưa thôi, cuối mùa thu hoạch cá mời cả nhà AGV nhậu. Chúc bạn đạt được mong muốn!

mình đào giếng rồi bác ah, diện tích rộng khoảng 8 ha nên cần làm ao tạo độ mát
-----------------------
Xin hỏi thêm bác 1 tý, diện tích đất 8ha của mình hiện trạng như thế nào vậy? Đất có bằng phẳng, đồi dốc không? Xung quanh có cây xanh, ngoài diện tích 8 ha.

-----------------------
Xin hỏi thêm bác 1 tý, diện tích đất 8ha của mình hiện trạng như thế nào vậy? Đất có bằng phẳng, đồi dốc không? Xung quanh có cây xanh, ngoài diện tích 8 ha.
tường đối bằng phẳng bác ah độ dốc khoảng 15-20, hiện tại mình đang trồng 5 ha chuối laba còn lại đang làm trại chăn nuôi, cây xanh chưa có bác ah, đang mới trồng, tiện hỏi bác tí luôn e muốn mua giống cây chùm ngây của bác mà chưa biết nó thích hợp điều kiện thổ nhưỡng như thế nào

Last edited by a moderator:
Chi phí đào ao có thể tạm tính như sau :
Giả định bác đào trên nền đất cấp III, sử dụng máy đào gầu 1.25 mỗi ca có thể đào được 200m3. Giả định bác không chuyên chở đất đổ đi, mà dùng đất đắp bờ và tôn cao xung quanh, năng suất cả đào và đắp chỉ còn 100m3/ca. Giá thuê máy xúc tại miền Bắc cho loại máy trên vào khoảng 350.000/h, một ca 8h là 2tr800. Ao thả cá đào trung bình 1.5m sâu.
Như vậy 1 sào ao bác phải đào 360m2 x 1.5m = 540m3
Như vậy bác tốn khoảng 6 ca máy = 16.800.000đ
Trên đây mới chỉ là chi phí đào, chưa kể đến chi phí gia cố bờ hoặc chống thấm ( nếu như ao đào trên nền đất không giữ nước )
Chúc bác sớm có ao !

thk bác,

chắc là nhà e sẽ khoán cho thợ thôi, nhưng cũng biết được 1 con số để còn đàm phán :lol:

bác ở đâu mà thích thế, chỗ nào mà cần đất san lấp thì thích rồi, ko cần thì đến là khổ, hic ::p đúng là nơi ăn ko hết, nơi lần chẳng ra hihii ::p

Tưới tiết kiệm nước - sử dụng tốt nguồn tài nguyên

tường đối bằng phẳng bác ah độ dốc khoảng 15-20, hiện tại mình đang trồng 5 ha chuối laba còn lại đang làm trại chăn nuôi, cây xanh chưa có bác ah, đang mới trồng, tiện hỏi bác tí luôn e muốn mua giống cây chùm ngây của bác mà chưa biết nó thích hợp điều kiện thổ nhưỡng như thế nào

Mình nghĩ bạn có thể áp dụng mô hình tưới thấm nhỏ giọt để tiết kiệm nước vào mùa khô, hình thức này vừa đỡ tốn công vừa giúp cây phát triển đồng đều. Hiện tại mình cũng đang áp dụng, chi phí cho 1ha khoảng 20-30 triệu đồng.
Bạn có thể tham khảo trên mạng, hoặc mail cho mình.

Back