Đất Long an trồng được cây gì kinh tế vậy các bác??

• Thread starter TranGia
  • Ngày gửi
Đất (Ven sông Vàm cỏ đông ) chỉ biết trồng lúa thôi, em định trồng những cây khác có kinh tế hơn! Nhưng bây giờ ngoài cây lúa chắc em chỉ trồng được cây cỏ để nuôi bò thôi vì đất em có điểm xấu sau: Đất phèn dù hệ thống thủy lợi đã được cải thiện, đất thấp, mỗi miếng đất thì nhỏ nhỏ kểu miền Tây, đường đi nhỏ, ... Vì vậy mong các bác xem có thay đổi cơ cấu cây trồng khác được không? Thanks!!:bang:

Đất (Ven sông Vàm cỏ đông ) chỉ biết trồng lúa thôi, em định trồng những cây khác có kinh tế hơn! Nhưng bây giờ ngoài cây lúa chắc em chỉ trồng được cây cỏ để nuôi bò thôi vì đất em có điểm xấu sau: Đất phèn dù hệ thống thủy lợi đã được cải thiện, đất thấp, mỗi miếng đất thì nhỏ nhỏ kểu miền Tây, đường đi nhỏ, ... Vì vậy mong các bác xem có thay đổi cơ cấu cây trồng khác được không? Thanks!!:bang:

Chào bạn,
chia sẻ với bạn chút nhé: Nếu đất bạn trồng được lúa (không biết năng suất thế nào) thì độ phèn chắc cũng không quá "chát", đất không quá xấu. Nước sông Vàm Cỏ Đông (không biết đoạn nào) cơ bản khá tốt, nước trong xanh (ít phù sa). Với lợi thế này, bạn có thể cải tạo đất làm vườn kết hợp chăn nuôi thêm để tăng thu nhập. Từ thực tế đất bạn, bạn nghiên cứu xem có thể lên liếp (bước đầu là đắp mô cao trồng cây (đất phèn phải xử lý nhiều vôi), sau đó lên liếp dần) trồng cây ăn trái như dừa, xoài, mít, chanh, chuối....kết hợp chăn nuôi.
Trồng cỏ nuôi bò như bạn nói cũng tốt, nếu có diện tích đủ rộng, nuôi từ 10 bò sữa trở lên thì chắc chắn hiệu quả, tuy nhiên, để cung cấp đủ cỏ cho 1 bò sữa cần đồng cỏ khoảng 700 - 1.000m2. Nhưng cần vốn khá nhiều, hơn nữa bạn cần quan tâm điểm thu mua sữa gần nhất như thế nào, nếu đường vận chuyển khó khăn, mất thời gian về trạm (có xử lý bảo quản) thì cũng khó.

Chúc bạn sớm tìm mô hình làm ăn mới nhé!
Thanh Duy BT

Như vậy nuôi bò sữa chắc khó vì không ai nuôi ở quê mình nên sẽ bất tiện! Bây giờ thuỷ lợi cũng tốt nên bớt phèn rồi. Trồng cây ăn quả cũng không tốt mấy. Chắc trồng cỏ nuôi bò thịt, hay tìm cách nuôi cá xem sao, cá rô phi, hay cá tra thì cũng tạm, muốn nuôi cá chẽm, cá bống mú (ý tưởng của bác Phụng nhưng ở vùng khác cũng phèn nhưng có nước mặn, hay lợ gì đó,.. ), hay các cá có giá trị xem nước nôi ở quê có nuôi được không? Chứ nuôi tôm cũng có mà lát đát lỗ nhiều hơn lời (từ xưa giờ ) nên họ treo ao hết rồi?

Chắc đất trồng lúa xưa giờ đã có cái lý của nó, nên chắc để vậy chứ biết trồng cây gì được nữa. Chăn nuôi thì không cần quan tâm đất đó là đất gì? Mình chỉ có phương án là trồng cỏ - nuôi bò là thấy được thôi hoặc kết hợp trồng lúa - lấy rơm rạ trồng thêm nấm rơm trái vụ nữa chắc có thêm thu nhập, có điều hơi cơ cực chút! hii

Bạn có thể cho mình biết cụ thể địa chỉ bạn đang ở (Xã -Huyện) ở Long An được không, vì sông Vàm Cỏ Đông chảy qua đến 4-5 huyện ở Long An lẫn đó? Tùy theo tính chất đất có thể chọn lựa đối tượng cây trồng phù hợp. Ý tưởng nuôi bò - trồng Nấm cũng rất hay!!:lol:

Huyện Tân Trụ giáp ranh Cần Đước đó bác! Đất bây giờ hết phèn nhiều rồi. Trồng lúa tốt lắm. Nhưng mình muốn làm những cái khác nữa chứ độc canh cây lúa xưa giờ mà vẫn cơ cực. Lấy 30 sào đất (3.000m2 ) nuôi bò thôi. Trồng cỏ voi nữa,.. vốn là hơi nặng rồi đó không biết hiệu quả hơn trồng lúa không ta!

Đất ở Tân Trụ thuộc nhóm trung bình khá (về độ phì nhiêu) và ít phèn, chủ yếu trồng lúa hoặc rau màu (dưa hấu). Chăn nuôi chưa được phát triển lắm nhưng giao thông thì khá thuận lợi nên ủng hộ ý tưởng trồng cỏ nuôi bò của bạn.
Mình chỉ góp ý là bạn cần tính toán kỹ là với diện tích của mình thì bao nhiêu diện tích dành để trồng cỏ, bao nhiêu dành làm khu chăn nuôi, công trình phụ và sản lượng cỏ đủ nuôi được bao nhiêu con bò. Trong diện tích trồng cỏ thì cần chia ra từng ô để thu hoạch xoay vòng nhé, đảm bảo đủ sản lượng cỏ nhé!

Đất Long an đúng là chưa phát triển chăn nuôi nhiều, nên bờ ruộng lúa nhỏ nhiều, nuôi bò nhốt thì được, nuôi thả thì khó, đặc biệt khi số lượng nhiều!

trồng mít với chanh đi bạn. Loại này thấy giá cả cũng ổn định. Có trái thì lại chợ Bình Điền chào hàng.

2 cây đó cũng thông dụng đó chứ. Không biết kỹ thuật trồng chanh khó không hen. Mít thì hơi lâu có ăn à nha. Cần diện tích rộng nữa!

không biết khu vực của bạn trồng được cây chùm ngây ko? cây này dể trồng chịu hạn tốt, ít sâu bệnh.

Muốn trồng chanh hiệu quả, đất bạn phải đáp ứng được yêu cầu sau:
- Đất tơi xốp, thoát nước tốt.
- Chủ động được nguồn nước tưới.
- Trong vùng phải có ít nhất vài hộ trồng rồi

Vì trồng chanh muốn cho năng suất cao phải nắm và thực hiện được biện các biện pháp xử lý ra hoa (đặc biệt là ra hoa nghịch vụ).Nếu đất bạn không thoát nước + không chủ động được nguồn nước thì coi như bó tay.
Còn trồng chanh mà tự mang đi bán thì cực vô cùng. Vì thế xung quanh phải có vài hộ đã trồng, bạn trồng tiếp thì thương lái tự kiếm đến bạn để mua. Chứ bạn trồng độc đạo, tự đi bán lẻ thì vất vả. Đó là nguyên tắc vùng nguyên liệu. Long an có 1 vùng trồng chanh lớn ở Bến Lức, chanh đang rớt giá,bà con lại đốn chanh trồng mía. Vài bữa mía rớt giá lại đốn mía trồng chanh, cứ lẫn quẩn hoài, khổ mãi không khá lên.

Đào lên nuôi cá đi bạn.Muốn giàu nuôi cá,muốn khá nuôi heo,...

Nuôi trâu bò là tốt nhất!

Huyện Tân Trụ giáp ranh Cần Đước đó bác! Đất bây giờ hết phèn nhiều rồi. Trồng lúa tốt lắm. Nhưng mình muốn làm những cái khác nữa chứ độc canh cây lúa xưa giờ mà vẫn cơ cực. Lấy 30 sào đất (3.000m2 ) nuôi bò thôi. Trồng cỏ voi nữa,.. vốn là hơi nặng rồi đó không biết hiệu quả hơn trồng lúa không ta!
Vậy là bạn ở gần mình rùi, mình ở Long Sơn, cách Tân Trụ một con sông Vàm Cỏ, từ hồi đấp đê ngăn măn tới giờ đất bị nhiễm phèn nặng ko trồng lúa được, chỉ có cỏ mọc mênh mông thui.Mình thấy nuôi trâu bò + trùn Quế là kinh tế nhất, tiếc là mình thiếu vốn, nên phải đi làm vài năm nữa. Nếu bạn o trong đê có nguồn nước ngọt ổn định có thể nuôi Lươn mình thấy cững được lắm.chỉ cần có vốn để đầu tư, chịu khó tìm tòi học hỏi sẽ thành công thui.

Chào anh! Em đang làm cho 2hecta ở Phước Vĩnh Tây Cần Giuộc, Long An. Nói về đất Long An thì kg đâu xấu bằng Phước Vĩnh Tây ạh! Đất phèn, nhiễm kim loại nặng, nược lợ...Khi em đến nó chỉ là 1 miếng ruộng hoang, không ai cày cấy. Em về cho cube lên gò, những chỗ bị móc lên em làm ao, nuôi cá.tạo hình nông trại. Làm nhà lưới trồng rau và nuôi thêm gà. Giờ thì rất đẹp. Với 3000m2 của anh có thể làm đc đó ah.trên gò anh có thể trồng xoài, đu đủ, mãng cầu(2loại gai và Na đều trồng được) mít, sapoche. Với cá thì cá tra , trê, diêu hồng em đều nuôi đc hết đó ah!

File đính kèm

186 KB · Lượt xem: 14
    211.6 KB · Lượt xem: 14
    267.6 KB · Lượt xem: 15
Chào anh! Em đang làm cho 2hecta ở Phước Vĩnh Tây Cần Giuộc, Long An. Nói về đất Long An thì kg đâu xấu bằng Phước Vĩnh Tây ạh! Đất phèn, nhiễm kim loại nặng, nược lợ...Khi em đến nó chỉ là 1 miếng ruộng hoang, không ai cày cấy. Em về cho cube lên gò, những chỗ bị móc lên em làm ao, nuôi cá.tạo hình nông trại. Làm nhà lưới trồng rau và nuôi thêm gà. Giờ thì rất đẹp. Với 3000m2 của anh có thể làm đc đó ah.trên gò anh có thể trồng xoài, đu đủ, mãng cầu(2loại gai và Na đều trồng được) mít, sapoche. Với cá thì cá tra , trê, diêu hồng em đều nuôi đc hết đó ah!
Cube lên gò giá cao không anh ? Họ tính tiền theo cube như thế nào ?
Tính theo diện tích hay theo công nhật ?

Back