đất nhiễm mặn theo mùa thì nên trồng hoặc nuôi gì

• Thread starter senko1982
  • Ngày gửi
chẳng là dưới quê ba mẹ vợ có khoảng 5 công đất, nhưng sau này dự kiến làm đường hết 3 công rồi, coi như còn lại 2 công (40 x 50), mà ngặt 1 điều là lúc trước chỉ toàn là nước ngọt, sau này nhà nước mở rộng kênh để làm đường giao thông thủy nên nước mặn xâm nhập luôn, do vậy mỗi năm thì hết khoảng 4 tháng đất bị nhiễm mặn làm giảm năg suất (nhà em trồng hoa màu: ớt, hẹ, bầu bí, dưa leo...), chỉ bị nhiễm thôi chứ cũng ko bị nặng lắm, bây giờ em định kêu ba mẹ đầu tư trồng mít, các bác thấy có được ko, đầu ra có ổn ko, nếu đầu tư trồng mít có lẽ em kêu ba mẹ đắp ụ cao lên rồi trồng tại vì khoảng tháng 10 thì nước ngập lên tràn cả vào đất, chỉ trồng trên 2 công thôi, nếu ok thì mở rộng sang 1 khu đất khác nữa khoảng 5 công (do khu này ko nằm gần nhà nên sợ bị trộm). các bác tư vấn cho em nên trồng loại nào, đất của em như vậy có trồng đc mít ko, em mới đầu tư vào làm nông lần đầu nên còn nhát lắm:2cat:, mong đc sự chỉ giáo của các bác

Đất nhiễm mặn vừa phải trong các tháng nắng gọi là đất nước lợ..trồng mít e rằng không có lợi,,
nhưng chắc chắn đến 100% là có lợi nếu bạn trồng măng cầu gai ghép gốc bình bác .

vì bình bác là cây đặc biệt của nước lợ kể cả nước lợ bị ngập úng,
kể từ ngày các báo chí đăng tin : ăn măng câu gai ngừa trị được nhiều bịnh ung thư.loại cây trái ngon lành này bắt đầu tăng giá
Giá ngoài chợ bây gờ là 60.000$ 1 kg
Giá bán 1 cây bình bác đã ghép măng cầu là khoảng 20.000$ 1 cây đem về trồng khoảng 3 năm sau sẽ có trái
Khi măng cầu bắt đầu ra bông bác nên tìm hiểu kĩ thuật cho đậu quả nhân tạo..cây sẽ đặc ngẹt trái ( 1 trái có thể tới 2 kg nếu bác biết cách phân bón và tưới đầy đủ ) 1 cây có vài chục tới cả trăm trái

Back