• Đất ở lấn đất ruộng là đất gì ??

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 9/1/15

1. motnua Guest

Hiện em đang có miếng đất một mặt giáp với ruộng hơn 60 m - Giữa đất ruộng lúa của nhà nước với đất ở và đất nông nghiệp của em là một dãy lâu sậy được em trồng lên .
      Nó như thế này ạ .[​IMG]
      Mỗi năm nó lấn ra đất ruộng theo chiều rộng cũng được 30 - 40 cm nhưng sau hơn 4 năm lấn đất thì em không thể lấn thêm được nữa là bởi vì nhà nước cho xe xúc đào một con kênh mương thủy lợi rộng 1m và dài , rất dài chia cắt mảnh đất vườn của em với với đất bên ngoài là đất ruộng trồng lúa .

Hiện tại diện tích sau 4 năm lấn chiếm của tôi cũng được chừng 80 -90 m vuông gì đó . 90 m vuông này thì được gọi là loại đất gì ạ ? Nhà nước có thể lấy lại không khi trên đất đã trồng chuối .
      Hiện tại em cũng đang tìm cách lấn đất ra ruộng mặt cho có con mương rộng 1 m sâu 80 cm - Nếu nhanh và nhiều thì sẽ làm cho con mương nó nhỏ và teo lại ạ .
      Con mương nước đó tựa tựa giống như thế này ạ .
      [​IMG] ( Bên kia là ruộng lúa , còn bên trong đất em là lâu sậy với chuối hột . Con mương đó được đào trước tết năm ngoái .)

Mọi người có thể chỉ cho em cách trồng cây gì hay làm như thế nào để có thể lấn đất ra ngoài một cách tiện lợi không ạ ! Nghĩa là dịch chuyển con kênh về phía bên đất ruộng của người ta ạ .
      Em cám ơn mọi người ạ !

Last edited by a moderator: 9/1/15
      Đang tải...
    2. Gà Hà Nội

Gà Hà Nội Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông dân bán chuyên nghiệp
      cứ thế mà trồng cấy thôi bác ạ, chả thằng nào dám động đến đâu, sau ít lâu nữa bác xây cái nhà nho nhỏ rồi đi à ơi mấy ông xã làm cái sổ đỏ cho ai đó đứng tên là ngon lun á

capital farmer thích bài này.
    3. Thichnuoithu

Thichnuoithu Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Công chức
      Bác cứ bao chiếm và sử dụng thôi, nhưng đừng làm gì quá để chính quyền và hàng xóm dòm ngó thì lại kẹt đấy ! Kênh mương sẽ đem lại nhiều mặt hữu ích cho mình nên đừng tìm cách lấn thêm làm gì, không khéo sẽ bị "giải đi sớm". Khi cần thiết nhà nước sẽ lấy lại mà không bồi thường thiệt hại về đất nhưng có xem xét hỗ trợ cây trồng, vật nuôi và chi phí tôn tạo (tùy từng địa phương nữa).

Last edited: 13/1/15
      motnua thích bài này.
    4. 4tthanh

4tthanh Biển xanh, cát trắng BQT WEBSITE

90 m2 đó được gọi là đất lấn chiếm, bạn có thể lấn con mương bằng sú, vẹt, đước ...., miễn sao mua được chính quyền và xóm giềng lân cận để họ làm ngơ.

motnua thích bài này.
    5. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      Bác là BQT wed - nếu bác là ban lãnh đạo xã thì bác chỉ chủ top làm như thế nào ???
      Bác biết cái gì đúng và cái gì sai hay không ???

Trả lời toppic : đất nào củng là đất nhà nước cả
      1 cái là đất nhà nước có cho bác quyền sử dụng - nhà và vườn của bác
      1 cái là đất nhà nước phục vụ công ích - đường đi, cống rảnh, kênh mương thủy lợi
      1 cái là đất nhà nước phục vụ cho công tác nông nghiệp - ruộng nhà nước

Cái phần bác lấn chiếm là phần đất nhà nước phục vụ các công trình công cộng
      Người ta đả đào kênh để phục vụ công việc canh tác và củng để làm ranh giới không cho bác lấn chiếm nữa

Bác muốn lấn chiếm thì củng có nhiều cách - ko cần ai chỉ bác củng dư biết cách làm như thế nào - nhưng có 1 điều bác ko biết là khi bác lấn chiếm đến mức độ khó coi - thì dù là đất nhà nước phục vụ công ít ( đất hoang ) thì nhà nước củng sẽ điều chỉnh đất lại cho bác dựa vào số diện tích đả giao cho bác quyền sử dụng - còn dư phần nào thì lúc đó bác tự hiểu là phần đó sẽ được cấp sổ và phần đó được cấp cho ai thì người đó không phải là bác ( cái này dân gian gọi là tham quá hóa dại )

Theo bác nghĩ thì thời gian bao lâu nữa sẽ không còn đất nhà nước hay tất cả điều là đất thuộc quyền sử dụng của dân
      Còn việc có đền bù cho bác những thứ bác trồng trên đó hay không thì căn cứ vào quy định pháp luật - đất gì ? - bác chiếm khi nào ? - thời điểm bác chiếm có hợp pháp với quy định đền bù hay không ..v..v.. - Bác lấy được tiền của nhà nước thì bác quá pro rồi bác ạ

Chào bác !

6. motnua

motnua Guest

Chiều rộng của miếng đất thừa ra đó khoảng 1,5 m chứ đâu có nhiều - tôi tính lấn thêm tí nữa cho đủ 2m thì xây bờ kè .
      Rộng 2 m thì làm sao chia ra cho người khác làm sổ được .
      Bên cạnh nhà tôi có miếng đất sát cạnh sào rau muống thì trồng sậy lấn chiếm cả chục năm nhưng sau này lại được làm sổ đỏ đúng với diện tích mà người ta tới đo đạt được - chỉ có trừ hao đi 0,5 m bên ngoài thôi !
      Diện tích miếng đất đó ăn gian được cũng nhiều cứ nghĩ lúc xưa là cái chuồng heo dãy chối bụi tre thì bây giờ là ngôi nhà 2 tầng của vợ chồng đứa con đầu + liếp đất trồng rau nữa bên cạnh là bờ kè kiên cố hàng rào là lưới b40 . Phía sau ngôi nhà là một miếng đất trồng cây kiểng .
      Tôi cũng nghe họ hối lộ gì đó mới được chứ cũng không dể gì ??
      Luôn tiện cho hỏi về luật luôn !
      Đất một nữa là đất thừa kế , còn một nữa là đất thờ tự .
      Thế miếng đất trên muốn làm sổ đỏ thì làm được không và bằng cách nào ?
      Hối lộ bao nhiêu ?
      Đất thừa kế thì có thể bán được .
      Còn đất thờ tự lại muốn ghép chung vào để làm một sổ đỏ nhưng 3 chục năm rồi thằng cha tôi cũng không làm .
      Biết đến đời tôi có làm được không ?
      Nếu làm thì tôi cũng mù chẳng thấy đường mà làm .

TimGa thích bài này.
    7. emlamchannuoi

emlamchannuoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      Hôm nay rảnh rổi đi lạc qua mục này đọc, tui có xem phần tranh luận của bác và bác Thủy-Canh, tui thấy bác thiên về nhân quả báo ứng, thiên về chánh đạo, sao qua mục này bác lại khác vậy

motnua thích bài này.
    8. motnua

motnua Guest

Đất nhà nước mình chiếm cho con cháu đời sau nó ở - điều này là chấp nhận cái hại nhỏ mà tạo được cái phúc lớn mai sau !
      Cám ơn bạn đã có ý .

emlamchannuoi thích bài này.