Đất trước kia trồng lúa, bây giờ muốn chuyển sang trồng cây lấy gỗ, thì trồng cây gì?

• Thread starter hoangdungdung
  • Ngày gửi
Mình ở miền bắc, có 1000 mét ruộng cấy lúa, giờ muốn trồng cây lấy gỗ thì trồng cây gì?

1 hecta được 6 tấn lúa. 1 công được 6 tạ lúa. Nếu trồng cây lấy gỗ, bạn có so bì được với tiền bán thóc không?
*
Bạn chỉ biết hỏi, mà không biết trả lời. Trong Sinh Vật, Lúa là cây có năng suất lấy năng lượng mặt trời cao hơn cây lấy gỗ gấp nhiều lần. Đó là câu bạn cần học để có thể trả lời.
*
Trong thực tế Việt Nam, đất cấy lúa bao giờ cũng có giá trị hơn đất trồng màu, và đất trồng màu bao giờ cũng đắt hơn đất trồng rừng. Đất làm nhà thì không tính là đất trồng cấy. Vì vậy, thi đất ruộng lúa mà làm nhà thì cũng bằng đất rừng mà làm nhà. Muốn kinh doanh lấy tiền, không cần đổi đất rừng ra đất ruộng, mà đổi ra đất làm nhà thì có lời hơn nhiều.
Không hiểu sao viết có xuống giòng, mà nó cứ ra liền một mach, kể cả chấm phảy có cách quãng vậy nhỉ?*

Last edited by a moderator:
em không trồng lúa được không có người chăm sóc, trồng cây để ít phải chăm sóc, trồng chiêu liêu thì thế nào nhỉ, cây này có chụi úng tốt không các bác

--------

cách chuyển từ đât ruộng thành đất làm nhà là trồng cây, nếu không mà cứ thế làm nhà thì bị máy xúc quốc

ban nên trồng cây sanh ( cây hạt ), si, sộp, đa lá đỏ.
Những cây này sẽ bị ăn cắp ngay vì là cây cảnh

--------

có lẽ em chỉ thấy cây chiêu liêu là cây phù hợp thôi
Các cây kia thấy chúng không thích hợp vùng đất sét pha cát

Số cây Dũng đã lấy về trồng giờ thế nào rôi? cần mình post cách trồng và đặc tính sinh thái của từng loài không?
Cây này trồng cũng có tác dụng nè (Cây đào rừng):
có lẽ em chỉ thấy cây chiêu liêu là cây phù hợp thôi
Các cây kia thấy chúng không thích hợp vùng đất sét pha cát

Link: http://agriviet.com/home/threads/83...-lay-go-thi-trong-cay-gi-/page2#ixzz1yvKR0dlL

Last edited by a moderator:
Cây Chiêu liêu sinh trưởng nhanh hơn số lượng cây còn lại, nhưng thời gian chưa đủ để khẳng định việc đó em ơi! Đợi thêm 2 tháng nữa nếu phù hợp hay không tất cả sẽ được trả lời.
Khi nào post bài nhớ upload ảnh hiện trạng đất và số cây đã trồng anh xem với nhé. ok

tốt nhất bác .. không nên trồng gì cả. vì cái gì có giá bác sợ mất, cái gì rẻ thì bác không thèm trồng,,, bó tay thôi. À trồng gỗ sưa đi bác. he he

Các loài kia nó phát triển chậm hơn cây chiêu liêu nhiều em nhé, hãy đợi thời gian mới thấy nó bén rễ và sinh trưởng. Đợi thêm 1 tháng nữa đi

Back