Cần mua Đất Xấu cũng Mua

• Thread starter xuantruongbt
  • Ngày gửi
Ngày xưa bác sỹ Đặng Văn Ngữ cũng làm theo cách của anh Lecongtuananh: Lấy thân mình ra nhử để bắt và nuôi muỗi a-nô-phen. Chỉ có điều bác ấy không mang bán mà dùng để nghiên cứu bệnh sốt rét. Đúng là bác ấy rất có ý chí và đã thành công trong sự nghiệp.
http://vi.m.wikipedia.org/wiki/Đặng_Văn_Ngữ
Theo tôi biết, ngày nay người ta vẫn nuôi muỗi theo cách ấy: thuê người ngày ngày thò tay vào "chuồng" cho muỗi đốt.
Không biết anh Lecongtuananh có phải là bác sỹ không :)
Bác sỹ gì mà vào đây 8 - bạn ơi !

Đưa ra kèo thơm cho người ta thích
Đưa ra hủ mắm tôm - bỏ chạy hết rùi thấy ko

Ở đời là zậy - kèo thơm là có người tìm đến ngay - thấy người ta cần bắt đầu chảnh - chỉ cần nói ko phải kèo thơm mà là mắm tôm thì 3 chân bốn cẳng chạy hết rùi - kha kha !!!

Muốn ăn thì phải lăn vô bếp - ai nấu sẳng dọn cho ăn - lười biếng mà cứ tưởng thiên hạ toàn ngu dốt - kha kha !!!

Cảm ơn bác, chúc bác và gia đình sức khỏe, hạnh phúc!Cảm ơn bác đã quan tâm. Bác hỏi em nhiều câu hỏi nhưng em sẽ nói sơ sơ để bác tiện tham khảo thôi nha: Đất của em mua là đất thuộc diện khai hoang rừng, địa phương đang khuyến khích làm sổ và có thể làm sổ đỏ ngay (vì chủ trương của Nhà nước nên địa phương đang vận động ráo riết để đảm bảo các tiêu chí quy định). Đất này không tốt lắm vì đa phần là đất sét nhưng lượng mùn khá nhiều và cỏ mọc cực tốt và người ta thuê để trồng khoai mì rất tốt. Thế đất là lưng tự đồi, phía trước là đường làng liên thôn, tầm nhìn rộng. Cách đó khoảng 700m tương lai sẽ là đường cao tốc (Phan Thiết - Dầu Giây, hiện đang tiến hành giải tỏa, đền bù). Đất này có thể thích hợp nhiều loại cây, con và phổ biến ở khu vực này là người ta trồng Thanh long, rất được trái. ngoài ra, theo tìm hiểu của em thì loại đất này vẫn có thể trồng được hàng loạt các loại cây trồng khác có giá trị kinh tế cao ( em đã tìm hiểu hai năm nay về các loại cây, con và gặp cả nhà khoa học hàng đầu Việt Nam để tham khảo nữa). Chủ đất bán rẻ vì thấy em khổ, có ý chí nên thương cảm tạo điều kiện cho em, hơn nữa họ rất nhiều đất nhưng chỉ để cho thuê 7 triệu/năm nên thấy lãng phí. Họ nói bán cho em coi như giúp đỡ người nhèo để lấy phước bác ạ! Đất của em cách trung tâm Trị trấn khảng 3km, cách bệnh viện Đa khoa cấp huyện khoảng 8km, cách thành phố Phan thiết 30km, cách Tp. HCM 160km, từ đất ra quốc lộ 1A gần 2km nhưng đường lớn và đã trải đá được gần hết, chỉ phải đi đường đất khoảng 800m nhưng dễ đi,xe máy, xe hơi có thể chạy bon bon. thời gian đầu chắc em vẫn phải đi làm thuê vài năm, nhưng được cái xung quanh toàn người giàu nên việc rất sẵn, công khá cao vào khoảng 250 ngàn đến 400 ngàn/ ngày, tùy vào loại công việc (phun thuốc thì công cao nhất, đến cắt cỏ, tưới nước...) mà mấy việc này em chả ngại, em làm được hết bác ạ. Đất ở đây nuôi bò để lấy phân thì nhất, vì cỏ bao la và ít người nuôi. Gà có thể thả trong vườn để cải thiện bữa ăn và cải tạo đất. Trên đất có một cái hồ khoảng 400m2, vừa lấy nước tưới tiêu vừa có thể nuôi cá được. Nói chung trước mắt chỉ cần khoảng 30 triệu tiền vốn là có thể tiến hành được ngay. Em nghĩ mình sẽ cố gắng ít nhất là phải tự túc được nguồn thực phẩm từ chính đất của mình, chỉ có gạo hay các gia vị là chấp nhận đi mua thôi và nhu cầu của bản thân thì cũng chả cần gì nhiều nên tiền đi làm mướn sẽ đảm báo việc mua phân vô cơ, thuốc này thuốc kia, phân hữu cơ hoàn toàn có thể tự làm từ cỏ cây và mấy con bò... Em nghĩ là em làm được thôi bác ạ. Lập nghiệp thì chấp nhận cực khổ trong mấy năm đầu, trở thành tỷ phú thì em chưa chắc nhưng theo kế hoạch thì 5 năm sau phải có nguồn thu ít nhất 1 tỷ/năm. Phải có tiền xây được biệt thự trên mảnh đất của mình. Nhưng dù sao thì đó cũng chỉ là tính toán chủ quan của em thôi, vì làm nông nghiệp cũng phải do ông trời có thương mình hay không nữa chứ chả ai dám chắc điều gì, bác nhỉ!
Chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, thành công trong cuộc sống!!!
Em thích cách nghĩ này của bác. Em thích những người có trí. Bác cho e học hỏi với. Em hứa với bác 1 câu bác cho em ra thăm vườn, ngồi nhậu và chỉ sơ cho em một số cái em muốn hỏi (vì em có ít đất muốn trồng cây mà vốn thì coi như =0, ít quá em ko biết làm theo cách nào), em hứa bác chỉ e, em sẽ cho bác 1 hệ thống tưới cho cây bác trồng là tối ưu nhất và rẻ nhất (ko 1 đồng lời kể cả thiết kế, tính toán đến chi phí lắp đặt...) tóm lại về tưới cho bất kỳ cây nào e sẽ giúp bác được- em tự tin vào khả năng của e. Em sn 1991 nếu bác tin em thì mình có cơ hội gặp mặt. Em ko nhầm, Đất bác ở Hàm Mỹ, phía ngã 3 chợ Hàm Mỹ đi ra phía Biển. Em quê Ninh Bình ở HCM nhưng tỉnh Bình Thuận em làm hệ thống tưới nên e biết, bác nói xã nào e cũng đến được của tỉnh Bình Thuận.

Em thích cách nghĩ này của bác. Em thích những người có trí. Bác cho e học hỏi với. Em hứa với bác 1 câu bác cho em ra thăm vườn, ngồi nhậu và chỉ sơ cho em một số cái em muốn hỏi (vì em có ít đất muốn trồng cây mà vốn thì coi như =0, ít quá em ko biết làm theo cách nào), em hứa bác chỉ e, em sẽ cho bác 1 hệ thống tưới cho cây bác trồng là tối ưu nhất và rẻ nhất (ko 1 đồng lời kể cả thiết kế, tính toán đến chi phí lắp đặt...) tóm lại về tưới cho bất kỳ cây nào e sẽ giúp bác được- em tự tin vào khả năng của e. Em sn 1991 nếu bác tin em thì mình có cơ hội gặp mặt. Em ko nhầm, Đất bác ở Hàm Mỹ, phía ngã 3 chợ Hàm Mỹ đi ra phía Biển. Em quê Ninh Bình ở HCM nhưng tỉnh Bình Thuận em làm hệ thống tưới nên e biết, bác nói xã nào e cũng đến được của tỉnh Bình Thuận.

Hahaha..

Bạn là người có 0.5hecta ở daknong mà đang định trồng tiêu đây sao ?

Nếu thích thì xuống Xuân Lộc thăm tôi, rồi muốn gì thì có cái đó.

Hahaha..

Bạn là người có 0.5hecta ở daknong mà đang định trồng tiêu đây sao ?

Nếu thích thì xuống Xuân Lộc thăm tôi, rồi muốn gì thì có cái đó.
Đúng em đấy. Trước em đi mấy cái tưới này thì ghé qua Xuân Lộc chỗ bác hoài nhưng giờ em làm cái này về thăm vườn cái cũng khó nên em ko hứa xuống được. Bác có muốn làm tưới tắm gì cho cây gì ko? Tương lai muốn hay bây giờ muốn em alo cho-hợp lý thì nghe ko thì chửi :).

Đúng em đấy. Trước em đi mấy cái tưới này thì ghé qua Xuân Lộc chỗ bác hoài nhưng giờ em làm cái này về thăm vườn cái cũng khó nên em ko hứa xuống được. Bác có muốn làm tưới tắm gì cho cây gì ko? Tương lai muốn hay bây giờ muốn em alo cho-hợp lý thì nghe ko thì chửi :).

Tưới thì chắc mình lo được
máy D24
đầu văn thể T5
ống chính D60
ống phụ D42
ống tưới: phun mưa D42 (hàng tàu 3.500 đ/m)

Thấy được không hien ?

Tưới thì chắc mình lo được
máy D24
đầu văn thể T5
ống chính D60
ống phụ D42
ống tưới: phun mưa D42 (hàng tàu 3.500 đ/m)

Thấy được không hien ?
hí hí cái này cu Dương nó làm cho bác. Đối với dây này có một số nhược điểm:
- Đi dầy, khoảng cách 3m là đi 1 đường, đi nổi nên khi ra vườn làm cỏ hay làm gì rất vướng.
- Thời gian dùng nếu bác để ngoài vườn 24/24 thì 1 năm thay 1 lần, dùng kĩ thì được 2 năm.
- Chi phí 1 năm vào khoảng 7 - 10tr/ha về tưới chưa kể điện, dầu.
- Đầu tư ban đầu rẻ nhưng thực ra lại là loại đắt nhất. Các hệ thống phun mưa bằng béc tưới khác được 12 năm - khoảng 35- 45tr/ha. Nhỏ giọt đc 4 năm.
- Đối với cái ống này bác dùng máy bơm motor điện tốt hơn 10 lần dùng máy bơm dầu. (vì bơm điện 1 pha nước nhiều, máy dầu chỉ dùng để lấy áp suất hoặc vùng ko có điện)
Tuỳ thuộc vào mức ga và khoảng cách, độ cao của vườn cái văn thể 5 của bác có thể tưới được khoảng 2 đường thì cái tia phun nước đó cao được khoảng 50 - 70cm.
Ưu điểm của ống tưới:
- Cũng chính là những nhược điểm của nó: chi phí ban đầu rẻ, khả năng di động cao, độ đồng đều cao hơn.

Hôm nào bác mở 2/3 ga chạy 1 đường dây tưới vui lắm :v bể tùm lum hết, phun lên cao được khoảng 1.4m nhìn đã mắt lắm nhưng mà cẩn thận lại phải đi nối nhé :)

Ngày mai em đi làm cái vườn lan, chủ nhật em mới cho nó tưới được, chủ nhật em up video lên Youtube cho bác xem. Tưới lan (hoa) yêu cầu cao hơn nên chi phí cho nó cũng cao gấp 2 lần tưới cây khác. (trừ thanh long: tưới Thanh Long là đảm bảo nhé chứ em ko nói cái hệ thống tưới cho có đâu)

Last edited by a moderator:
hí hí cái này cu Dương nó làm cho bác. Đối với dây này có một số nhược điểm:
- Đi dầy, khoảng cách 3m là đi 1 đường, đi nổi nên khi ra vườn làm cỏ hay làm gì rất vướng.
- Thời gian dùng nếu bác để ngoài vườn 24/24 thì 1 năm thay 1 lần, dùng kĩ thì được 2 năm.
- Chi phí 1 năm vào khoảng 7 - 10tr/ha về tưới chưa kể điện, dầu.
- Đầu tư ban đầu rẻ nhưng thực ra lại là loại đắt nhất. Các hệ thống phun mưa bằng béc tưới khác được 12 năm - khoảng 45tr/ha. Nhỏ giọt đc 4 năm.
- Đối với cái ống này bác dùng máy bơm motor điện tốt hơn 10 lần dùng máy bơm dầu. (vì bơm điện 1 pha nước nhiều, máy dầu chỉ dùng để lấy áp suất hoặc vùng ko có điện)
Tuỳ thuộc vào mức ga và khoảng cách, độ cao của vườn cái văn thể 5 của bác có thể tưới được khoảng 2 đường thì cái tia phun nước đó cao được khoảng 50 - 70cm.
Ưu điểm của ống tưới:
- Cũng chính là những nhược điểm của nó: chi phí ban đầu rẻ, khả năng di động cao, độ đồng đều cao hơn.

Hôm nào bác mở 2/3 ga chạy 1 đường dây tưới vui lắm :v bể tùm lum hết, phun lên cao được khoảng 1.4m nhìn đã mắt lắm nhưng mà cẩn thận lại phải đi nối nhé :)

Bạn nói tào lao !

Bơm điện 1 pha sao chạy nỗi văn thể 5 ?
Không chạy văn thể 5 làm sao tưới hết 1 vườn ?
Đường ống tưới mình đi với khoản cách 2m 1 dây
dây mình 5 năm chưa hư

Còn chuyện tét ống thì khỏi lo, mình là dân chuyên nghiệp bạn ơi !

Mình ở đồng nai
cu Dương ở tây nguyên
làm sao làm cho mình được.

Vả lại mình chưa làm
chỉ mới tính toán
trong vòng 1 tháng nữa phải thi công xong đường ống.

Haclong !

Bạn nói tào lao !

Bơm điện 1 pha sao chạy nỗi văn thể 5 ?
Không chạy văn thể 5 làm sao tưới hết 1 vườn ?
Đường ống tưới mình đi với khoản cách 2m 1 dây
dây mình 5 năm chưa hư

Còn chuyện tét ống thì khỏi lo, mình là dân chuyên nghiệp bạn ơi !

Mình ở đồng nai
cu Dương ở tây nguyên
làm sao làm cho mình được.

Vả lại mình chưa làm
chỉ mới tính toán
trong vòng 1 tháng nữa phải thi công xong đường ống.

Haclong !
Bác lấy ống Đài Loan đúng ko? Trên thị trường hiện chỉ có Đài Loan. Hàn Quốc và Nhật cao hơn nhưng chất lượng tốt hơn em khẳng định ko có giá 3.500d/m đối vs Nhật và Hàn. Ở trên Đà Lạt tuổi thọ được 3-4 năm vì nắng ở đây yếu hơn. Nếu bác dùng được 5 năm thì em thấy hơi ngạc nhiên. Em khuyên bác nếu vườn phải làm cỏ thì nên làm diện tích nhỏ trước.
Cái ý em nói cái bơm là bơm điện luôn ý ko phải cái motor điện gắn vào chạy cái VT5 đâu. VT5 mạnh hơn những dòng bơm điện 1 pha nhưng mà chạy dầu tốn kém hơn là chạy 10 con bơm 3 ngựa. Cái dây tưới này ko đòi hỏi áp suất chỉ cần nước ra nhiều là được. 1 cái bơm 3 ngựa = 2,2 Kilowat (có loại bơm áp chỉ đc 15 mét khối) loại xả có thể bơm được 23 mét khối nước 1 giờ chạy dư 2 em dây tưới.
Đường ống với cái này đơn giản như ăn cháo. Đi đường ống dẫn nước giữa vườn rồi chẻ van gắn ống tưới. Một con rết lớn trong vườn của bác :)

Bác lấy ống Đài Loan đúng ko? Trên thị trường hiện chỉ có Đài Loan. Hàn Quốc và Nhật cao hơn nhưng chất lượng tốt hơn em khẳng định ko có giá 3.500d/m đối vs Nhật và Hàn. Ở trên Đà Lạt tuổi thọ được 3-4 năm vì nắng ở đây yếu hơn. Nếu bác dùng được 5 năm thì em thấy hơi ngạc nhiên. Em khuyên bác nếu vườn phải làm cỏ thì nên làm diện tích nhỏ trước.
Cái ý em nói cái bơm là bơm điện luôn ý ko phải cái motor điện gắn vào chạy cái VT5 đâu. VT5 mạnh hơn những dòng bơm điện 1 pha nhưng mà chạy dầu tốn kém hơn là chạy 10 con bơm 3 ngựa. Cái dây tưới này ko đòi hỏi áp suất chỉ cần nước ra nhiều là được. 1 cái bơm 3 ngựa = 2,2 Kilowat (có loại bơm áp chỉ đc 15 mét khối) loại xả có thể bơm được 23 mét khối nước 1 giờ chạy dư 2 em dây tưới.
Đường ống với cái này đơn giản như ăn cháo. Đi đường ống dẫn nước giữa vườn rồi chẻ van gắn ống tưới. Một con rết lớn trong vườn của bác :)

Bạn đang nói là: điện 1 pha đi bơm 3 ngựa thì tưới đủ 1 hecta 1 lần (khoản cách luống là 2m/1 dây) sao ?

1.Nó bơm nỗi không vậy ?
2. Dây điện mình kéo nhờ từ nhà người dân tộc cách đó khoản 250m, nên dùng dây điện nào ?

Mình trồng sương sâm, cỏ phải nhổ bằng tay chứ không sạc bằng cuốc nên sẽ ít đứt dây.
do dây tưới nằm dưới luống, được sương sâm che phủ hết nên nắng cũng ảnh hưởng chút ít.

Tôi có gọi cho cu Dương, để hỏi giá.
cu Dương bảo xa quá, nên chỉ tôi cách làm.

Cám ơn cu Dương !
Một hecta thì dây tưới dài 5.000m (phun mưa)

Liệu 1 cái bơm 3 ngựa đẩy 1 lần hết nỗi không ?

Cu Dương bảo tôi nên sài VT5 với D22.

Còn bạn thì sao ?

Bạn đang nói là: điện 1 pha đi bơm 3 ngựa thì tưới đủ 1 hecta 1 lần (khoản cách luống là 2m/1 dây) sao ?

1.Nó bơm nỗi không vậy ?
2. Dây điện mình kéo nhờ từ nhà người dân tộc cách đó khoản 250m, nên dùng dây điện nào ?

Mình trồng sương sâm, cỏ phải nhổ bằng tay chứ không sạc bằng cuốc nên sẽ ít đứt dây.
do dây tưới nằm dưới luống, được sương sâm che phủ hết nên nắng cũng ảnh hưởng chút ít.

Tôi có gọi cho cu Dương, để hỏi giá.
cu Dương bảo xa quá, nên chỉ tôi cách làm.

Cám ơn cu Dương !
Một hecta thì dây tưới dài 5.000m (phun mưa)

Liệu 1 cái bơm 3 ngựa đẩy 1 lần hết nỗi không ?

Cu Dương bảo tôi nên sài VT5 với D22.

Còn bạn thì sao ?
Thế này bác ạ.
- Bơm 15 ngựa bơm chìm- 7,5hp với bơm ngang trở lên mới tưới 1ha 1 lần dù bác đi loại tưới phun mưa nào đi nữa (trừ nhỏ giọt).
- Cái VT5 mà dùng D22 thì phải dùng cái vòng quay 30 mới quay nổi tua cho cái VT5.
- Cái VT5 cũng chỉ cấp được khoảng 25-28 Mét khối nước 1 giờ. Địa hình đồi núi hoặc ko có điện mới dùng loại này.
- Điện 1 phaze có thể kéo được tối đa là máy bơm điện 3 ngựa. Như thế nó cũng đã kéo được 22-25 mét khối 1 giờ. (nguồn nước gần với vườn, xa quá thì sẽ yếu).
- Cái D22 + VT5 rơi vào giá khoảng 17tr. Chỉ tưới được 2-3 đường ống đó 1 lần nước lên cao 1 mét 4-5 đường 100m = 1 cuộn dây nước lên cao được 50cm.
Em cam kết 100% cái VT5, D22 yếu hơn cái bơm 3hp (ngựa). Nếu bác alo lại cu Dương thì bác hỏi: Vườn chị Yến- Bình Thuận dùng cái VT5 đó tưới ống thua cái 3Hp. Và cái vườn đó là nỗi đau của cu Dương. :)
hihi bác kêu cái này hỏi ai thì bác cứ nói cu Hiện khuyên thế. Bác cho em xem địa hình đất (khoảng cách điểm cao nhất xuống thấp nhất), vị trí nguồn nước với vườn (nguồn nước cách điểm gần nhất tưới bao xa, cách điểm xa nhất bao xa) em sẽ cho bác 1 lời giải ổn nhất.
Và em giúp luôn bác cái chi phí. Em có cái mail tranhien195979@gmail.com chi phí ko tiết lộ được. Gửi thông tin vườn qua mail cho em, em cho bác phương án.

Thế này bác ạ.
- Bơm 15 ngựa bơm chìm- 7,5hp với bơm ngang trở lên mới tưới 1ha 1 lần dù bác đi loại tưới phun mưa nào đi nữa (trừ nhỏ giọt).
- Cái VT5 mà dùng D22 thì phải dùng cái vòng quay 30 mới quay nổi tua cho cái VT5.
- Cái VT5 cũng chỉ cấp được khoảng 25-28 Mét khối nước 1 giờ. Địa hình đồi núi hoặc ko có điện mới dùng loại này.
- Điện 1 phaze có thể kéo được tối đa là máy bơm điện 3 ngựa. Như thế nó cũng đã kéo được 22-25 mét khối 1 giờ. (nguồn nước gần với vườn, xa quá thì sẽ yếu).
- Cái D22 + VT5 rơi vào giá khoảng 17tr. Chỉ tưới được 2-3 đường ống đó 1 lần nước lên cao 1 mét 4-5 đường 100m = 1 cuộn dây nước lên cao được 50cm.
Em cam kết 100% cái VT5, D22 yếu hơn cái bơm 3hp (ngựa). Nếu bác alo lại cu Dương thì bác hỏi: Vườn chị Yến- Bình Thuận dùng cái VT5 đó tưới ống thua cái 3Hp. Và cái vườn đó là nỗi đau của cu Dương. :)
hihi bác kêu cái này hỏi ai thì bác cứ nói cu Hiện khuyên thế. Bác cho em xem địa hình đất (khoảng cách điểm cao nhất xuống thấp nhất), vị trí nguồn nước với vườn (nguồn nước cách điểm gần nhất tưới bao xa, cách điểm xa nhất bao xa) em sẽ cho bác 1 lời giải ổn nhất.
Và em giúp luôn bác cái chi phí. Em có cái mail tranhien195979@gmail.com chi phí ko tiết lộ được. Gửi thông tin vườn qua mail cho em, em cho bác phương án.

Cái D24 3,5 triệu
cái VT5 2 triệu
khung sườn 0,5 triệu

Tổng: 6 triệu
đường ống tưới: 17,5 triệu
ống chính và ống phụ: 2,5 triệu

Tổng cộng 26 triệu

Cái D24 chạy 1 tiếng hết 1 lít = 20 nghìn đồng

Tôi câu điện ké nhà người dân tộc nên giá điện hơi cao, khoản 3.000 đ/kw !

Dây điện kéo là dây nhôm 30, nên hơi nhỏ.
chiều dài kéo điện là 300m tới láng trại (mới kéo xong điện trong ngày hôm nay) (tiền mua dây điện là 1 triệu.

Với chiều dài dây điện và tiết diện dây điện như vậy thì có dùng bơm 3 ngựa nỗi không ?

Giá cái bơm 3 ngựa là bao nhiêu ?

Trong 8 tiếng đồng hồ thì cái bơm 3 ngựa sử dụng bao nhiêu kw điện năng ?

[Q
Cái D24 3,5 triệu
cái VT5 2 triệu
khung sườn 0,5 triệu

Tổng cộng 26 triệu

chiều dài kéo điện là 300m tới láng trại (mới kéo xong điện trong ngày hôm nay) (tiền mua dây điện là 1 triệu.

Với chiều dài dây điện và tiết diện dây điện như vậy thì có dùng bơm 3 ngựa nỗi không ?

Em mới quất xong 6 sào lan. Em mệt lắm mà đọc cái tin này em hết hồn:

- Từ Buôn Mê xuống đến thp HCM ko có cái giá D24 +VT5 như thế nhé bác,

- 1 giờ nó chạy 1 lít dầu ở mức ½ ga cái này đúng.

- Máy bơm 3 Hp tương ứng 2,2 kw=2,2 kilowat điện/giờ.

- Nếu đường điện xa thế thì có thể điện yếu. Bơm vẫn chạy nhưng mà yếu.

- Còn những chi phí khác bác tính như thế là tương đối với giá thị trường.

Cái D24 và cái VT5 bác lấy được cái giá đó có thể mang ra thị trường được đó bác. Thị trường 2 cái này có giá dao động 10tr (thực ra là em bị dính 1 vố D24 11tr5, cái VT5 5tr). Giờ em lên mạng thấy nó cũng chắc cũng khoảng 10-11tr

Hôm nay bận làm quá em chụp được mỗi tấm hình mà em gọi là hệ thống tưới của tương lai J Mai em cho bác xem nhé. Hôm nay em mệt lắm rồi.

Tôi chẳn " bơm " gì cả - tôi là người ghét a dua nhất - vấn đề là tôi tìm 1 con người mà tôi muốn
Tôi đang ở TP và củng sẽ ở TP một thời gian dài nữa - quê tôi là đồng bằng sông nước - tôi củng chưa từng lên rừng hay xuống biển

Nhưng : với 80 tr bạn chỉ mua được 3 sào ( công ) đất ở nơi hẻo lánh mà thôi - và mua được 30 m2 ở nơi dân cư - và 3 m2 ở nơi thành thị

Với 3.000 m2 bạn làm được gì ??? ở nơi hẻo lánh

Tôi tạm nói sơ từng câu cho bạn hiểu nhé :

1 - hùn nhau mua đất
Vì đất mua nhiều mới có giá rẽ - 80 tr cũng tạm được 7.000 m2 - còn mua miếng 80 tr thì chỉ được chừng 3.000 m2 nơi hoang vắng
Nếu với 3.000 m2 - chắc đủ cho bạn trồng rau ăn - trồng gì ? nuôi gì ? - đem đi bán củng ko đủ tiền xăng

2 - hổ trợ nuôi trồng
Khi bạn bắt đầu trên mảnh đất của mình - thì ít nhất 6 tháng mới có thu nhập - tôi tính trung bình 1 năm cho thu nhập vừa ngắn vừa dài - vậy bạn lấy gì sống trong 1 năm đầu khởi nghiệp ?
Bạn chắt mót được số tiền - bạn mua gạo ăn hay bạn nhin đói mua con giống - hay khoan giếng - kéo điện ???

Đất bạn ở cạnh đất tôi - bạn ko cần làm nhiều cho đất của bạn vì thực tế bạn củng chẳn có tiền đâu để làm - và thời gian đó bạn làm thuê cho tôi - tôi sẽ cung cấp tiền cho bạn sống để cải tạo cả 2 mảnh đất

Khi bạn cắm đầu vào làm - bạn sẽ ko biết được sự chuyển biến xã hội - khi gặp khó khăn bạn sẽ không tìm được cách gỡ rối trong công việc - và tôi vì không có làm nên tôi sẽ nhận ra và hổ trợ cho bạn

3 - tài năng
Bạn biết những gì và làm được những gì ?
Khi bạn mua đất bạn biết - sổ hồng - sổ đỏ - sổ xanh là như thế nào ko ?
Khi bạn coi đất thì bạn coi những gì ??? - tôi chỉ bạn luôn nè - coi gió là quan trọng nhất - vì sao thì bạn tự suy nghĩ nhé
Nhất nước nhì phân tam cần tứ giống - bạn hiểu như thế nào ?
Không có nước thì ko làm được gì cả - nước phèn thì củng ăn cám luôn
Phân - bạn tưởng phân vô cơ hay hửu cơ - là chất đất đấy - đất mà nghèo quá thì cải tạo 3 đời - toàn đá ông bên dưới thì chỉ có khoai và bắp - đất chứa quặng chưa khai thác thì khỏi trồng luôn
Tam cần thì ko chỉ biết cài cuốc thôi đâu mà phải biết cách cải tạo
Tứ giống ko có nghĩa là kiếm được giống tốt thôi đâu mà phải hiểu rõ và biết rõ đất đó trồng cây gì - nuôi con gì

4 - ý trí
Là cái quan trọng nhất -
khi sống nơi hoang vắng - bạn có đủ ý trí hay không - thiếu nước, thiếu điện, trồng rẫy thì bị côn trùng, nuôi gia cầm thì bị thú hoang, trồng cây thì không lớn, nuôi gia xúc thì bị trộm cắp ... hoang vắng tồn tại nơi muổi mồng, đĩa vắt, cô đơn và nguy hiểm - nhất là mấy con rắn vùng hoang

Tôi nói vậy chắc bạn chịu khó suy nghĩ nhiều hơn
Bạn có biết vì sao người ta bán những trang trại 1,2 ha không ?
Bạn có biết vì sao người ta bán 2,3 sào đất không ?

Tôi và bạn thì củng chẳn có duyên - nên xin tạm biệt - tôi tìm người đả đi và đi mãi không chon ra con đường chính - chứ tôi không tìm người đang tìm một lối đi

Chào bạn !!!

Sao dốt thế nhỉ? (xin lỗi vì độ dốt của bác buộc tôi phải nói thế)

Cái D24 3,5 triệu
cái VT5 2 triệu
khung sườn 0,5 triệu

Tổng cộng 26 triệu

Chào bác,
Bác nghiên cứu con bơm xăng nhé:
- Con bơm xăng áp suất ko có cao nhưng mà được cái lượng nước ra rất nhiều: 5hp ( lượng nước ra 58met khối, áp suất 26m, 0.8 lít xăng/ giờ) đất bằng thì dùng ngon, đất dốc quá thì thôi bó tay. Bác xem con bơm xăng này nhé: lấy lưu lượng 50 mét khối thôi khỏi cần 66 mét khối như trong quảng cáo là đã ăn đứt hết các loại. Dùng cái này thì cơ may tưới cái ống của bác mới 1ha tưới 5 lần được. Chứ dùng cái VT5 1ha có khi tưới đến 20 lần :)

http://thietbiplaza.com/May-va-dong...and-WP30AR-5-5HP-883-884-179-3685-3show1.html

- Cái bơm 3hp hàng italya là 3tr nhưng mà nếu bác dùng em khuyên nên ra địa phương kêu nó cuốn cho 1 cái. Việt Nam chế mạnh lắm, bác yêu cầu nhiều nước hay cột áp cao đều được, mấy bác bơm cuốn ghê lắm :)
- Cái giá: chi phí này cũng là bình thường rồi bác với những sản phẩm bình thường ống, van khoá.
- Đây là hệ thống tưới mà em gọi là của tương lai đây, khoang cach 6m, tuoi uot sieu nhanh.

Tranh thủ chụp đc mỗi 2 cái thôi bác ạ, video quay thì ko thấy. hí hí ai muốn kiểm chứng về chất lượng báo em em cho sđt chủ vườn.

em thì biết mấy miếng đất gan nhà em!giá khoảng 40tr/1 xào.
anh có nghiên cứu thì alo em nha.khu vực cẩm mỹ cách tx long khánh 18km.
sdt 0937905165

Trả lời lại Bác Sâm về cái vụ bơm nhé. Em xác nhận lại xíu, do có sự nhầm lẫn trong trí nhớ. Cái D22 đi vs VT4 nhé ko phải VT5. Từ trên xuống dưới chỗ nào VT5 thì cho em sửa lại thành VT4 hết nhé. Chi phí thì 11tr5 như hồi đó mua còn bây giờ chắc khoảng 9tr.

1 ha mà thu được 1 tỷ/năm thì thật là bái phục bạn. Mình đang dự tính mua gần 4 ha đất trên Đăk Nông, chỉ dám đặt ra chỉ tiêu là 10 tr/tháng (120tr/năm) đã trừ chi phí thôi :).
Phun thuốc công cao vì nó độc hại, ít người muốn làm. Bạn cẩn thận nhé, kẻo chưa đạt mục tiêu mà đã đổ bệnh rồi thì mệt :(.
Chào anh, anh có thể bật mí đất a mua có giá bao nhiêu vậy, em định mua vài sào thôi, không biết trên đó họ có bán vài sào không vậy, tại mấy vùng đất lớn như Đăk Nông mua vài sào e hơi khó, cảm ơn anh.

Chào anh, anh có thể bật mí đất a mua có giá bao nhiêu vậy, em định mua vài sào thôi, không biết trên đó họ có bán vài sào không vậy, tại mấy vùng đất lớn như Đăk Nông mua vài sào e hơi khó, cảm ơn anh.
Tùy vị trí đất bạn à. 200tr/ha cũng có, mà 600 - 1 tỷ+/ha cũng có. Bạn mua vài sào thì dễ mua thôi, vì nhiều người bán :).

Back