• Đau đầu với quả bưởi các bác ơi!

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 7/10/15

1. Sinh ra từ làng Nhà nông tập sự

Chào tất cả mọi người . Nhà em có trồng khoảng chục gốc bưởi ghép hiện đã cho quả.Qủa thì sai trĩu cành,nhưng khổ nổi là bưởi vừa ngọt vừa đắng. Ăn vào đầu tiên thấy ngọt nhưng nuốt lại đắng. Nhà em cụng trồng cam ghép mà cam thì ngọt.Mong mọi người giúp e vs,k hiểu nổi do cái gì đây

Đang tải...
    2. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Thường thì những năm đầu bưởi hay bị đắng. Phải ngoài 7,8 năm mới ngon đc. Nhưng có lẽ vẫn có cách xử lý. Mong cho bạn sớm gặp đc cao nhân chỉ bảo.

Sinh ra từ làng thích bài này.
    3. HIEN HOA

HIEN HOA Nhà nông nghiệp dư

Bưởi đắng chủ yếu do giống hoặc gốc ghép đó bạn ơi, các yếu tố khác như thổ nhưỡng, kỹ thuật canh tác, tuổi cây vv... ít ảnh hưởng. Bạn kiểm tra kỹ lại xem bưởi bạn trồng là giống gì, gốc ghép là cây gì?

4. daovanhuy

daovanhuy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân chính hãng thời @
      khả năng nhiều là do giống của bạn không chuẩn đó .nếu thật sự như vậy thì bạn nên ghép lại khẩn trương nhé . chúc thành công

5. Lê Thọ Xuân

Lê Thọ Xuân Nông dân nghèo

Mình có ý kiến >
      - Nhân giống cây trồng bằng cách gieo hạt ( SS hữu tính) là sự tổ hợp 2 nguồn gen đực cái dẫn đến sự biến dị tổ hợp ( thay đổi kiểu hình) năng suất và phẩm chất giống đã sai khác.
      - Nhân giống vô tính là kéo dài thời gian sống và nhân bản một cây có kiểu hình ( tính trạng) con người mong muốn.
      Việc này chỉ đúng với nhân giống bằng chiết cành và giâm cành.
      - Việc ghép cây là đã có sự kết hợp của 2 cá thể rồi. Nếu có sự tương hợp và cành ghép vẫn giữ ưu thế thì cây ghép cho sản phẩm chấp nhận được. Tuy vậy theo thời gian sẽ có sự chuyển hóa và giống có thể kém đi. Các hiện tượng biến nạp, di truyền theo dòng mẹ, sự chuyển dịch gen, sự đào thải ... luôn xảy ra trong cơ thể ghép.
      - Nếu có điều kiện thì nên trồng cành chiết hoặc cành giâm.
      - Việc chọn gốc ghép phù hợp phải qua thực tế khi thu hoạch sản phẩm.
      * Bạn giải thích được bưởi nhà mình rồi đấy.

6. Nongdanbk

Nongdanbk Học làm nông dân

Cây bưởi là cây có gốc tốt thường chọn làm cây ghép cho các loại cây khác như cam, quýt, chanh chính vì vậy ng ta thầm hiểu gốc bưởi là giống tốt nên vs bưởi người ta thường chiết cành, giâm cành hoặc ghép thì ghép cây con của nó với cây mẹ đang cho quả chứ ko nên lấy gốc ghép là cây bưởi chua làm gốc ghép cho cây bửoi ngon vì như vậy thường ảnh hưởng đến chất lượng sp. Bạn nên xem lại giống thì chính xác hơn bưởi ngon thì năm đầu vẫn ngon chứ ko ảnh hưởng nhiều như vậy, về độ ngọt thì cây bưởi càng lâu năm thì chất lượng quả càng ngon hơn. M thường nhân giống theo pp chiết cành hoặc lấy chính hạt của cây cần lấy đem gieo sau đó lại ghép vs mắt của chính cây đó để giảm thời gian cho quả và cây phát triển tốt hơn

DQKhanh, ruaconbm122Lê Thọ Xuân thích bài này.
    7. Sinh ra từ làng

Sinh ra từ làng Nhà nông tập sự

Mấy cây cam cũng ghép gốc bưởi nhưng chất lượng thì khỏi chê luôn.em thấy ghép là để tận dụng ưu diểm của nhau

8. Cam Quýt Bưởi

Cam Quýt Bưởi Nông dân nghèo

Dùng cành chiết cho cây có múi là tốt nhất Còn ghép tác hợp với bưởi Tôi đảm bảo cây của bạn sẽ không bền

9. comhopgiare

comhopgiare Học làm nông dân

Ghép mắt nhỏ có gỗ là một phương pháp ghép cành hữu ích không chỉ đối với cây bưởi, mà còn cho nhiều loại cây có múi khác bao gồm: cam, quýt, chanh.

tây hiếu thích bài này.
    10. ân ngạo

ân ngạo Nhà nông tập sự

Bác không nói trồng giống bưởi gì, nhà tôi trồng bưởi Diễn, phải 7, 8 năm mới ngon. 4 năm nếu chăm tốt thì cũng ít đắng hơn chứ không hết hoàn toàn được. Bón đầy đủ kali sẽ ngọt nhé bác (đảm bảo không bị kali đểu)

giongcayanhvanSinh ra từ làng thích bài này.
    11. Sinh ra từ làng

Sinh ra từ làng Nhà nông tập sự

Các bác có nghỉ là do thổ như