Đau đầu với quả bưởi các bác ơi!

Chào tất cả mọi người . Nhà em có trồng khoảng chục gốc bưởi ghép hiện đã cho quả.Qủa thì sai trĩu cành,nhưng khổ nổi là bưởi vừa ngọt vừa đắng. Ăn vào đầu tiên thấy ngọt nhưng nuốt lại đắng. Nhà em cụng trồng cam ghép mà cam thì ngọt.Mong mọi người giúp e vs,k hiểu nổi do cái gì đây

bưởi cứ phải 5-7 năm mới ngon đc bác 3 năm thì mới bưởi bói bưởi tơ bán mũ quả tết là ngon thôi . bưởi ghép bác chọn được cây mẹ chuẩn trồng về sau ăn mới ngọt

sao các bác ko bàn về chế độ phân bón nhỉ vì theo e được biết thì chế độ phân bón trên cây có múi nói chung và trên cây bưởi nói riêng là vô cùng quan trọng nó quyết định cho năng suất và phẩm chất trái. đã có nhiên cứu thử nghiệm trên 2 vườn bưởi gần nhau cùng thổ nhưỡng nhưng chế độ phân bón khác nhau và kết quả thật bất ngờ về cả năng suất và chất lượng của trái. các bác nghĩ sao

Bưởi Diễn hay bưởi Phúc Trạch của bạn hay cả giống bưởi Luận Văn theo mình đều có thể sử dụng cây ghép trên gốc bưởi chua. Mục đích nhằm tận dụng ưu thế của gốc ghép như bộ rễ khoẻ, khả năng chống chịu một số bệnh. Bạn cứ yên tâm sử dụng cây ghép cho vườn của mình. Còn tăng chất lượng quả bạn cần bón phân cân đối, ngàoi NPK cần bón cả trung vi lượng. Ngoài ra P, K có ảnh hưởng đến chất lượng quả. Tuy nhiên trong giai đoạn nuôi quả P cần ít, K cần nhiều hơn. Trước thu 1-2 tháng có thể bón bổ sung kali để làm tăng độ ngọt của quả.

Rất cảm ơn mọi người tình hình bưởi nhà em đã bớt đắng. Em đã bón phân chuồng + npk + một ít vôi. mấy hôm nay mưa nhiều khiến cam bưởi nhà em thì nhau rụng. Cam thì rụng nhiều hơn trên cuống quả bị vàng,không thấy bị sâu. Còn bưởi thì bị vàng cả quả, trên vỏ bị con gì châm ak.vườn nhà em không úng nước dứt mưa là nước rút hết. Em thấy trên mạng họ bao trái k biết có ổn không. Mong các bác co kinh nghiệm giúp em với

Back