Đầu ra cây Thiên Ngân

• Thread starter tree102
  • Ngày gửi
Không biết nói gì nhiều, chỉ mong anh em có kinh nghiệm về lâm nghiệp cho biết đầu ra cây Thiên Ngân. Về thông tin của cây thì nhiều: giống, cách trồng, năng xuất cao, ..... Nhưng không biết trồng rồi bán như thế nào, cho ai. Gỗ có đóng được đồ gia dụng không hay gỗ rất tệ. Xin cảm ơn!

Ở việt nam gáo có 3 loại, gỗ chúng có màu sắc từ vàng nhạt đến vàng đậm. Loại gỗ gáo được ưa chuộng nhất là loại sống ở rừng khộp, gỗ dùng để đóng trần, râm ri, bàn ghế cao cấp.
Chính là gáo tây nguyên

Vậy là bây giờ vẫn chưa có công nghệ nào chế biến cây Gáo Vàng quy mô công nghiệp ? Cây này em thấy có trồng làm bóng mát ở Vĩnh Lộc A- Bình Chánh - tpHCM . Em thấy cây này từ 6 năm trước , trồng trong nhà dân . Thấy cây khá lớn và lạ nên k hỏi bác chủ nhà , bác nói " cây gáo " .
Chính là gáo tây nguyên
Theo như các bạn đang bàn luận thì có 3 chủng giống : Gáo khác nhau . Theo em thi khi trồng thực nghiệm , các kỹ sư đã chọn giống Gáo mau lớn nhất ( đương nhiên là sẽ cho gỗ mềm , nhạt màu )
Vậy thì như Bskeu đã nói về khả năng thích ứng của từng loại Gáo khác nhau . Ngay cả các hình ảnh về cây "thiên ngân" trên internet cũng khoe mặt đất có chất lượng tốt và ẩm ướt . Tên " Thiên Ngân " cũng do ai đó đặt cho cây Gáo Vàng cho đẹp hơn chứ không phải tên thật của loài cây này . Điều này cũng xác định " Thiên Ngân " là loại Gáo Gỗ Mềm chứ không phải Gáo Tây Nguyên mà Bskeu từng thấy mọc tự nhiên ở quê hương Bskeu.

Chưa thấy nơi nào thu mua cây này làm nguyên liệu công nghiệp.
xem ra sẽ có nhiều người ôm cây nhớ Bác đây !
cây gáo thái hay còn gọi là cây thiên ngân với tốc độ lớn như thế thì chất và màu sắc rất kém khó cạnh tranh với các loại cây gỗ khác, đó là chưa kể đến nhiều vấn đề khác nữa. May ra chỉ có cây giáo tròn ở tây nguyên tuy thời gian cho thu hoạch lâu hơn nhưng ưu việc, dễ tiêu thụ.

cây gáo thái hay còn gọi là cây thiên ngân với tốc độ lớn như thế thì chất và màu sắc rất kém khó cạnh tranh với các loại cây gỗ khác, đó là chưa kể đến nhiều vấn đề khác nữa. May ra chỉ có cây giáo tròn ở tây nguyên tuy thời gian cho thu hoạch lâu hơn nhưng ưu việc, dễ tiêu thụ.
Nếu bạn nào quyết định đầu tư trồng Thiên Ngân nói riêng - trồng gỗ mềm nhanh thu hồi vốn nói chung thì nên đăng kí - hợp đồng trước với nhà máy chế biến : gỗ vụn , gỗ ép, gỗ xẻ ... Mà K thấy thuận lợi nhất là đất trồng rừng ở gần nhà máy - càng gần thì lợi nhuận càng rõ ràng và dễ hình dung hơn . Người trồng rừng cũng yên tâm hơn , vui hơn sẽ chăm vườn kĩ hơn - sản lượng tốt hơn .
Còn bạn nào mà cố trồng trong khi chưa biết sẽ bán cho ai - bán như thế nào ( đo đạc + giá cả thực tế) thì chỉ mong lãi ít tới lỗ nhiều.

em cũng đang tìm hiểu đầu ra cây thiên ngân. mong a e, biết chỉ bảo cho. chứ trồng vô tư rồi chết đói cả nhà em
mất!!

mới bán 1ha tràm bông vàng 6 năm tuổi dc có 140chai. hic.vãi đạn. đang tính chuyển qua trồng tre lấy măng nè, kg bít có khả thi không các bạn?
Trồng tràm kiểu gì được trăm triệu chỉ mình với!!!
mình trồng 1 ha tràm bông vàng 6 năm, chả chăm sóc gì, bán dc 140 triệu, qua năm tính trồng tre lấy măng nè. trồng tràm kinh tế ít quá

Xin chào mọi người, hôm nay mình mới biết chút xíu về cây thiên ngân qua topic này.
Mọi người làm ơn cho mình hỏi cây thiên ngân gỗ có trắng không, thớ gỗ có thẳng không.
Mình rất mừng vì ở Việt Nam hiện nay bà con nông dân miền núi chịu khó trồng rừng nhất là những loại cây ngắn ngày đem lại hiệu quả kinh tế cao. Quả thực trồng cây gì thì cũng phải nghĩ đến 2 yếu tố là hiệu quả kinh tế và môi trường sống. Các loại cây trồng công nghiệp ngắn ngày thực sự mang lại hiệu quả kinh tế cao cho cho bà con nông dân trồng rừng ví dụ như keo lai làm bột giấy, làm palet, ván ép xuất khẩu. Cây mỡ, cây bồ đề, cây quế cũng mang lại hiệu quả kinh tế cao khi được sử dụng làm đũa gỗ xuất khẩu giá thu mua 1m3 gỗ mỡ, bồ đề rừng trồng(7-10) năm là 1,9-2,3 triệu đồng với vòng chu vi thân từ 40-60cm. Nhu cầu thì nhiều mà luôn ổn định các tỉnh Lào Cai, Bắc Kan và Yên Bái đang phát triển trồng và khai thác các loại cây này. Như vậy là cây rừng trồng ngắn ngày mang lại hiệu quả thực tế thúc đẩy bà con trồng rừng nhiều hơn. Mình nghĩ là rất tốt.
Nay mình nghe thấy cây Thiên Ngân cũng là cây rừng trồng ngắn ngày nên sẽ tìm hiểu ngay chỉ cần cây là gỗ rừng trồng có màu sáng, trắng hoặc hơi nâu không có lượng lớn tinh dầu trong gỗ, không độc và có thể bóc ép được là có thể sản xuất nhiều các mặt hàng xuất khẩu mang lại hiệu quả kinh tế cao. Xin góp ý để các anh chị và các bạn cùng tham khảo.
Trân trọng.

Back