Đầu ra cho con rùa nước ngọt

• Thread starter htac
  • Ngày gửi
Chào cả nhà !
Trước hết em xin phép cả nhà khi dám bàn đến vấn đề này , vì thực ra kiến thức nuôi rùa của em gần = con số 0 . Em là 1 ng kinh doanh , và mới tập nuôi rùa cảnh ( k vì mục đích kinh doanh ) . Em đã có may mắn được nói chuyện với 1 số người nuôi rùa , ba ba , cua đinh , cộng với kiến thức học tập trên mạng . Nhưng em thấy hiện tại đầu ra cho con rùa , giá của nó phụ thuộc rất nhiều vào phía Trung Quốc . Ai cũng biết là người Trung Quốc mua rùa về ăn và làm thuốc , kể cả các vận động viên của đa số môn điền kinh người ta sẽ cho uống máu và ăn thực phẩm đc chế biến từ rùa . Cũng từ đó giá bán rùa phụ thuộc vào việc thu mua của Trung Quốc.
Sẽ có người hỏi : vậy tại sao Việt Nam mình k mua về mà ăn . Xin thưa là trong văn hóa Việt Nam mình nào giờ thì con rùa là con vật linh thiêng , tứ linh mà : long lân quy phụng . Cho nên nếu muốn tìm đầu ra = cách bán rùa cho ng Việt Nam ăn thì có lẽ hơi khó . Theo em 100 người Việt thì 99 người k dám ăn rùa là sợ do mê tín , nên mình k thể thuyết phục người ta ăn rùa được . Trừ dân nhậu , đặc biệt là dân nhậu trong nam thì rùa rắn kỳ đà gì , bắt đc con gì ng ta cũng quất láng.
Tuy nhiên em thấy còn 1 phân khúc thị trường đang bỏ trống . Đó là nuôi kiểng và nuôi phong thủy , em gọi chung là nuôi kiểng. Về giá thì k cần phải bàn vì dân nuôi kiểng ng ta k quan tâm lắm đến giá miễn là ưng ý . Nhất là con vật xác định nuôi lâu năm như con rùa thì 1 lần bỏ tiền ra mua , nuôi mấy chục năm , vài triệu chắc k nhằm nhò gì. Có 1 điều là những ng nuôi kiểng đa số là ng ở thành thị , diện tích nhà k lớn , họ chỉ có thể nuôi được rùa dễ chịu : hoặc là ăn chay , hoặc ăn mặn , sống trong môi trướng nhân tạo . Dù môi trường nhân tạo ấy là thủy hay cạn thì nó cũng nhỏ hẹp rất nhiều so với điều kiện bán hoang dã ở các trang trại . Rất may là có vài loài rùa có thể đáp ứng được nhu cầu ấy.
Chưa hết , rùa ở các trang trại mà các bác dang nuôi hiện tại cũng rất đẹp ( so với loài rùa ) , vậy mà thị trường rùa cảnh giờ toàn rùa nhập khẩu chiếm đa số , toàn là rùa Ấn độ , rùa Amazon ...
Mà em nói thêm người ta k nuôi rùa vì ng ta nghĩ con rùa là vật linh thiêng k dám nuôi , hoặc nuôi rùa rồi mọi việc kinh doanh sẽ nhanh như ... rùa . Bởi vậy k ai dám nuôi . Trong khi em search trên mạng hóa ra nuôi rùa rất tốt về mặt phong thủy . Thì ra ng ta k hiểu gì về rùa cho nên : kính nhi viễn chi , tức là đứng xa nhìn cho chắc ăn. Chứ nếu họ biết nuôi rùa là rất tốt cho phong thủy , tốt cho kinh doanh thì 1 tr chứ vài tr 1 con cũng chả nhằm nhò gì
Em nghĩ để có đầu ra ổn định và dài hạn cho con rùa thì các bác nuôi rùa nên đăng nhiều bài trên mạng , để ng ta biết nuôi rùa là tốt như nào , nếu đc thì đăng thêm dược tính của rùa tốt như nào . Các bác cứ vượt qua giới hạn của trang web này , lập website mới , quảng bá ... lâu ngày thấm dần , 1 đồn 10 , 10 đồn trăm thì mình sẽ dễ bán hơn. Dân Việt Nam mình có tiền mà , siêu xe còn mua đc huống chi con rùa , vấn đề tâm linh chả ai tiếc tiền đâu .
Mạn phép múa rìu qua mắt thợ , em chúc các bác nuôi rùa ngày cáng phát triển, khỏe mạnh và giàu có.

Sao giống quảng cáo bán rùa quá - đọc thấy mắc cười sao sao ấy .

Có mấy câu đọc thấy củng hay hay
+ một con vài triệu ( liệu có mấy người kìn )
+ đăng nhiều lên mạng ( giấu chết mẹ còn bị kiểm lâm nó thịt, ở đó mà đăng lên ) - đăng lên bán giống hả
+ lo đầu ra ( liệu nó có sống ko chứ ko cần nó có lớn hay có đẻ ko nữa ở đó mà lo đầu ra )

Mình k quảng bá rùa bạn ạ , mình là người mua chứ k phải ng bán .
Vấn đề lo kiểm lâm : nếu hợp pháp thì sao phải sợ kiểm lâm ?
vấn đề lo nó có sống hay k : người ta vẫn nuôi sống và sinh sản ầm ầm đó bạn .
Còn nữa vô FB nhìn xem hội nuôi rùa kiểng , rùa nước ngọt có tới vài ngàn người là bình thường , người ta vẫn hay offline họp hội ở coffee Đông Hồ Q 10 , họ chẳng khìn đâu bạn ơi

Tiêu đề của bài này hay mà sao không thấy nhà rùa nào vào thảo luận cho xôm tụ topic hết

Tiêu đề của bài này hay mà sao không thấy nhà rùa nào vào thảo luận cho xôm tụ topic hết
Hay nhưng nuôi chưa được làm gì lo tới đầu ra. Rùa kiểng của nước ngoài đem về như rùa ấn độ, châu phi toàn là giống rùa cạn chứ có con nào rùa nước đâu mà nói tới rùa nước ngọt, giá của giống rùa này nó ở trên trời, hơn nữa tui thấy mua bán rùa kiểng giống như bán hàng đa cấp vậy.

Con rùa à.. chỉ phụ thuộc vào TT Trung Quốc thôi. Còn ở Việt Nam ... nhiều người nhiều ý, khó nghĩ lắm .
Giá cả thi bấp bênh, có khi vài trăm nghìn 1 kg , có khi lên đến hơn triệu kg, khó mà đoán được

Tôi thấy hiện nay kinh doanh rùa còn tương đối dễ .
VD : nếu lên mạng search thì không có trang web chuyên về rùa , Facebook thì có . Những thông tin về rùa , kinh doanh hay kinh nghiệm ... cũng nằm rải rác trong các trang khác.
Với lợi thế như vậy nếu giờ lập ra 1 trang web có chữ "rùa" ( vd www.ruanuocngot.com ) thì khi search google chắc chắn nó sẽ lên đầu tiên , mình không tốn tiền mua từ khóa google , các từ tag kèm theo cũng không bị tính phí , việc quảng cáo sẽ dễ hơn rất nhiều so với các ngành kinh doanh khác

KIÊNG CÁI GÌ, TÔI THẤY BABA , RÙA ĂN NGON, BABA GIỜ LÀ MÓN PHỔ THÔNG, RÙA ĐẮT HƠN NÊN KHÓ BÁN THÔI CHỨ THỊT CHÓ KIÊNG THẾ MÀ HỌ ĂN ẦM ẦM

Tôi thấy hiện nay kinh doanh rùa còn tương đối dễ .
VD : nếu lên mạng search thì không có trang web chuyên về rùa , Facebook thì có . Những thông tin về rùa , kinh doanh hay kinh nghiệm ... cũng nằm rải rác trong các trang khác.
Với lợi thế như vậy nếu giờ lập ra 1 trang web có chữ "rùa" ( vd www.ruanuocngot.com ) thì khi search google chắc chắn nó sẽ lên đầu tiên , mình không tốn tiền mua từ khóa google , các từ tag kèm theo cũng không bị tính phí , việc quảng cáo sẽ dễ hơn rất nhiều so với các ngành kinh doanh khác
Mệt lắm Hải ơi, cứ đến mùa giá cao, thì thương lái tìm đến nhà mua không có đủ để bán. Vào mùa nghịch, ngoài thiên nhiên rùa chui rút nghĩ mùa, có đâu mà săn bắt. Thế là thị trường Trung Quốc đói hàng, nó tìm mua không có mà bán.
Còn rao bán có nhiều ý trái chiều mệt, chán... lắm Hải à
Nói về thịt rùa thì phải đến con Pulkin . Nuôi cho ăn đầy đủ, rùa Pulkin thịt rất ngon thơm, mở không béo ngậy như mở heo, bò, gà, vịt... mà lại ngon thơm và rất ngon

Bài viết có nội dung tương tự

Back