• Đầu ra cho gà ta thả vườn

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 12/11/14

1. Nguyễn Văn Sinh Nhà nông tập sự

Em chào cả nhà, chúc cả nhà mạnh khỏe và thành công trong chăn nuôi. Đầu ra cho gà nói chung và con gà ta nói riêng đang là câu hỏi của rất nhiều người. Hôm nay tôi mạo muội đăng bài lên đây mong tìm kiếm những ý kiến xây dựng để tìm đầu ra cho con gà ta, giúp người chăn nuôi giảm bớt phụ thuộc vào thương lái, có nguồn thu ổn định.
      Đặt vấn đề.
      Người nuôi bán rẻ cho thương lái, thương lái bán lại cho người bán lẻ, từ người bán lẻ đến người tiêu dùng... Đi qua tất cả các mắt xích đó giá thành được đội lên. Ví dụ: Người nuôi bán 80k/kg gà hơi khi dến tay người ăn 120k/kg gà hơi, chênh lệch 40k/kg gà hơi. Có cách nào để người nuôi bán đắt mà người ăn mua rẻ không? Theo tôi là có thể , nhưng quy trình thực hiện nó như thế nào cụ thể ra sao phải cần nhiều yếu tố mới có thể thành công được, như vốn, chất lượng, gà lậu...
      Giải quyết vấn đề.
      Ta không thể trông đợi vào việc chống gà lậu của nhà nước, không thể đánh bạc với thị trường....Ta phải tìm ra lối đi riêng, đưa con gà ra thị trường một cách đoàng hoàng mà cắt đi nhiều khâu trung gian. Có lẽ chúng ta nên thay đổi ngay tư duy trong ngành chăn nuôi đó là nuôi rồi đợi thương lái đến ép giá. Đúng là khó thật sự các bác ạ, tôi là người đang đi tìm đầu ra ổn định cho con gà ta, thử nhiều cách và cũng có đôi chút thành công nhỏ, ví dụ tôi kí với các nhà hàng , khách sạn, của hàng tiện ích... nhưng đó chỉ là của cá nhân tôi thôi, còn bao người chăn nuôi khác họ đang vùng vẫy trong mớ bòng bong thị trường. Các bác có cao kiến gì mong các bác thật lòng chia sẻ, trông đợi ở các bác để ta có thể viết được kết luận là "đã có đầu ra ổn định cho con gà ta".

Nguyen Si Viet thích bài này.
      Đang tải...
    2. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      - Em thấy nếu nuôi 100 - 200 con thì bán cho bà con lối xóm họ biết gà mình ngon họ sẽ tự đặt hàng, vậy mình phải tự làm sạch gà giao cho họ, họ chỉ việc về nấu
      - Còn nếu nuôi 1000 2000 thì ko thể nào bán lẻ tới tay người tiêu dùng đc, cần phải có Đại lý phân phối ( Lái gà )
      - Trường hợp nuôi 1000 con chia ra từng giai đoạn thì rất tốn thời gian, gia đình cần có 1 - 2 người ra chợ bán , đứng lề đường bán ,..v..v...
      - Nuôi dạng công nghiệp 10.000 con thì khỏi nói luôn, cần phải qua Công ty chăn nuôi CP, Japfa mới ổn định đc khách hàng, đơn giản họ có cả 1 đội ngũ nhân viên hùng hậu
      => em thấy nếu bỏ qua 2 3 đầu mối để tới người tiêu dùng thì mình cũng phải đầu tư nhân viên để lo về công tác thị trường ( thay cho Lái ), giết mổ ( thay cho tiểu thương )...

nguyenhunghtraNguyễn Văn Sinh thích bài này.
    3. Bạn nói đúng, vậy là ta cần biết thị trường tiêu thụ là ai, có phù hợp với điều kiện của mình hay không, từ đó lựa chọn quy mô chăn nuôi cho hợp lí. Tôi thấy nhiều người dân đua nhau nuôi theo phong trào không có định hướng đầu ra nên ế ẩm rồi lỗ do bán rẻ từ đó gây loạn thị trường tác động trực tiếp đến người chăn nuôi có tính toán. Cảm ơn bạn nhé!

TienChip thích bài này.
    4. Nguyễn Văn Sinh

Nguyễn Văn Sinh Nhà nông tập sự

Bạn nói đúng, vậy là ta cần xác định đầu ra trước rồi quyết định quy mô chăn nuôi cho phù hợp. Tôi thấy nhiều người chăn nuôi chạy theo phong trào không xác định đầu ra cho nên bán lỗ phá giá gây ảnh hưởng trực tiếp đến người chăn nuôi có tính toán. Chúc bạn mạnh khỏe, chăn nuôi hiệu quả.

TienChip thích bài này.
    5. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Chính xác đó bác, điển hình đợt tết rồi bà con mình ồ ạt nuôi , có đàn lên đến vài ngàn con, khi giáp tết xuất bán thì Lái vào ra giá nào thì phải bán giá đó, đơn giản vì mình ko thể tự cung tự cầu đc, Chưa kể hàng ngàn con ăn mỗi ngày rất nhiều thức ăn, mà cầm cự như thế ko những tốn mà con ảnh hưởng chất lượng gà, gà quá trọng lượng sẽ giảm chất lượng thịt

duycongartistNguyễn Văn Sinh thích bài này.
    6. Hoàng bình phước

Hoàng bình phước Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Đau đầu đây

7. duyacc

duyacc Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      KT
      Thương lái bao giờ cũng mau giàu hơn người chăn nuôi, hichic

8. Gà con

Gà con Nông dân nghèo

Thương lái cũng là một nghề mà bạn, nếu không có họ làm sao mình tiêu thụ được số lượng nhiều. Gặp khi chợ ế họ không có tiền mua bánh cho con. Lúc không may mua phải gà nhiễm mầm bệnh...chết...

nguyenhunghtra thích bài này.
    9. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      - Ừ , nói đi phải nói lại, ko có Lái, người nông dân mình cũng chả biết giải quyết bầy gà như thế nào , ko lẽ đem 1000 con ra 50 chợ khắp tỉnh - thành phố ngồi bán
      - Họ mua về nhiều lúc ko phân phối kịp cho tiểu thương , gà sụt kg, gà bị chết thì họ cũng muốn chết theo

10. khahoang

khahoang Nhà nông tập sự

haiza đúng là nan giải , nhà mình ở lâm đồng cung dang gặp tình trạng này , mình nuội 1000 ga lai nòi ma không có đầu ra ổn định

11. akaphan

akaphan nhà nông tập sự

Những topic như này e thấy ít cao thủ ra tay quá.chúc ace sớm có gải pháp ạ.e ở nghệ an cũng đang đau đầu về vấn đề này đây.