Đầu ra cho gà ta thả vườn

• Thread starter Nguyễn Văn Sinh
  • Ngày gửi
Em chào cả nhà, chúc cả nhà mạnh khỏe và thành công trong chăn nuôi. Đầu ra cho gà nói chung và con gà ta nói riêng đang là câu hỏi của rất nhiều người. Hôm nay tôi mạo muội đăng bài lên đây mong tìm kiếm những ý kiến xây dựng để tìm đầu ra cho con gà ta, giúp người chăn nuôi giảm bớt phụ thuộc vào thương lái, có nguồn thu ổn định.
Đặt vấn đề.
Người nuôi bán rẻ cho thương lái, thương lái bán lại cho người bán lẻ, từ người bán lẻ đến người tiêu dùng... Đi qua tất cả các mắt xích đó giá thành được đội lên. Ví dụ: Người nuôi bán 80k/kg gà hơi khi dến tay người ăn 120k/kg gà hơi, chênh lệch 40k/kg gà hơi. Có cách nào để người nuôi bán đắt mà người ăn mua rẻ không? Theo tôi là có thể , nhưng quy trình thực hiện nó như thế nào cụ thể ra sao phải cần nhiều yếu tố mới có thể thành công được, như vốn, chất lượng, gà lậu...
Giải quyết vấn đề.
Ta không thể trông đợi vào việc chống gà lậu của nhà nước, không thể đánh bạc với thị trường....Ta phải tìm ra lối đi riêng, đưa con gà ra thị trường một cách đoàng hoàng mà cắt đi nhiều khâu trung gian. Có lẽ chúng ta nên thay đổi ngay tư duy trong ngành chăn nuôi đó là nuôi rồi đợi thương lái đến ép giá. Đúng là khó thật sự các bác ạ, tôi là người đang đi tìm đầu ra ổn định cho con gà ta, thử nhiều cách và cũng có đôi chút thành công nhỏ, ví dụ tôi kí với các nhà hàng , khách sạn, của hàng tiện ích... nhưng đó chỉ là của cá nhân tôi thôi, còn bao người chăn nuôi khác họ đang vùng vẫy trong mớ bòng bong thị trường. Các bác có cao kiến gì mong các bác thật lòng chia sẻ, trông đợi ở các bác để ta có thể viết được kết luận là "đã có đầu ra ổn định cho con gà ta".

- Em thấy nếu nuôi 100 - 200 con thì bán cho bà con lối xóm họ biết gà mình ngon họ sẽ tự đặt hàng, vậy mình phải tự làm sạch gà giao cho họ, họ chỉ việc về nấu
- Còn nếu nuôi 1000 2000 thì ko thể nào bán lẻ tới tay người tiêu dùng đc, cần phải có Đại lý phân phối ( Lái gà )
- Trường hợp nuôi 1000 con chia ra từng giai đoạn thì rất tốn thời gian, gia đình cần có 1 - 2 người ra chợ bán , đứng lề đường bán ,..v..v...
- Nuôi dạng công nghiệp 10.000 con thì khỏi nói luôn, cần phải qua Công ty chăn nuôi CP, Japfa mới ổn định đc khách hàng, đơn giản họ có cả 1 đội ngũ nhân viên hùng hậu
=> em thấy nếu bỏ qua 2 3 đầu mối để tới người tiêu dùng thì mình cũng phải đầu tư nhân viên để lo về công tác thị trường ( thay cho Lái ), giết mổ ( thay cho tiểu thương )...

Bạn nói đúng, vậy là ta cần biết thị trường tiêu thụ là ai, có phù hợp với điều kiện của mình hay không, từ đó lựa chọn quy mô chăn nuôi cho hợp lí. Tôi thấy nhiều người dân đua nhau nuôi theo phong trào không có định hướng đầu ra nên ế ẩm rồi lỗ do bán rẻ từ đó gây loạn thị trường tác động trực tiếp đến người chăn nuôi có tính toán. Cảm ơn bạn nhé!

Bạn nói đúng, vậy là ta cần xác định đầu ra trước rồi quyết định quy mô chăn nuôi cho phù hợp. Tôi thấy nhiều người chăn nuôi chạy theo phong trào không xác định đầu ra cho nên bán lỗ phá giá gây ảnh hưởng trực tiếp đến người chăn nuôi có tính toán. Chúc bạn mạnh khỏe, chăn nuôi hiệu quả.

Chính xác đó bác, điển hình đợt tết rồi bà con mình ồ ạt nuôi , có đàn lên đến vài ngàn con, khi giáp tết xuất bán thì Lái vào ra giá nào thì phải bán giá đó, đơn giản vì mình ko thể tự cung tự cầu đc, Chưa kể hàng ngàn con ăn mỗi ngày rất nhiều thức ăn, mà cầm cự như thế ko những tốn mà con ảnh hưởng chất lượng gà, gà quá trọng lượng sẽ giảm chất lượng thịt

Thương lái bao giờ cũng mau giàu hơn người chăn nuôi, hichic

Thương lái cũng là một nghề mà bạn, nếu không có họ làm sao mình tiêu thụ được số lượng nhiều. Gặp khi chợ ế họ không có tiền mua bánh cho con. Lúc không may mua phải gà nhiễm mầm bệnh...chết...

- Ừ , nói đi phải nói lại, ko có Lái, người nông dân mình cũng chả biết giải quyết bầy gà như thế nào , ko lẽ đem 1000 con ra 50 chợ khắp tỉnh - thành phố ngồi bán
- Họ mua về nhiều lúc ko phân phối kịp cho tiểu thương , gà sụt kg, gà bị chết thì họ cũng muốn chết theo

haiza đúng là nan giải , nhà mình ở lâm đồng cung dang gặp tình trạng này , mình nuội 1000 ga lai nòi ma không có đầu ra ổn định

Những topic như này e thấy ít cao thủ ra tay quá.chúc ace sớm có gải pháp ạ.e ở nghệ an cũng đang đau đầu về vấn đề này đây.

Đây là một vấn đề đã bán nhiều nhưng chưa có hướng giải quyết, rất mong được chia sẻ
Nói thật mình làm nhà nước, lương 3 cọc 3 đồng không đủ ă nên mới tính làm thêm kinh tế. Nhục nhất là những lúc gà mang ra chợ bạn, thương lái xúm đen xúm đỏ vào chê để hạ giá, rồi họ mua gà của mình như là họ là người bố thí cho mình vậy. Nuôi gà thì cực nhọc 4,5 tháng không bằng bọn lái nó làm 1 tháng. Có vài dòng chia sẻ. Thân

Last edited by a moderator:
Mong các cao thủ có thể cho vài lời nhắn nhủ! Và agriviet mình có ai lái mối gà thả vườn thì ra tay giúp anh em để ae yên tâm sản xuất ạ.
Thân

hix. người ra tay cứu ae thời điểm này cũng chỉ có thể là thương lái. nhưng khác ở cái tâm. người nuôi thì vô vàn ko có bạn thì có tôi. 500 vịt của e 1 ngày cũng mấy trăm k ra đi vậy nếu om ko bán thì chỉ có e chết chứ lái vẫn bình thường. đâu cũng có cái khó của nó. thời buổi mạnh ai nấy sống. chỉ trông chờ vào 1 tổ chức đứng ra bao toàn bộ thực phẩm của VN mình. đó là trung gian duy nhất như công ty hay sàn đấu giá nông sản của nhật vậy thì bà con còn duy trì đc chứ thực sự mà nói ko trông chờ vào lái chỉ còn cách quan hệ của mình. chứ lái thực ra cũng chỉ hơn mình cái quan hệ lâu năm. mặc dù giá bỏ rẻ hơn nhưng chưa chắc nhà hàng đâ lấy của mình. mình chân ướt chân ráo sản phẩm ko ổn định thì làm sao mà họ tin tưởng được. còn lái ko nguồn này thì nguồn khác ổn định. tâm lí ae mình làm nhà hàng cũng chỉ mong sự ổn định ( e cũng từng làm nhà hàng nên cũng có 1 vài chia sẻ với ae)

Dù sao thì ae mình chăn nuôi hay còn gọi là sản xuất.
Mà mục đích của nhà sản xuất là phục vụ nhu cầu người tiêu dùng và thu lợ nhuận.với e chỉ cần đạt đc 2 thứ đó là đc.và tất nhiên chất lượng fải đảm bảo.
Và hi vọng sẽ có 1 đầu ra lớn+ tốt+ ổn định lâu dài cho ae mình yên tâm sản xuất thì tuyệt.

Em cũng là công chức nhà nước. Và cũng đang có ý định nuôi gà ở Tuyên Quang. Nhưng cũng cùng chung 1 vấn đề như chủ thớt ạ. Đầu ra cho gà ạ!

Chaovcác bạn mình chuyên cung cấp giống gà ta bến tre ga ta lai bình định và lo bao tiêu cho ah chi e có số luợng it nhất là 500 con nếu ah chi e nào đang có gà số luợng nhiều thì alồ cho minh 0963452319

Có 2 vấn đề đưa ra
1. Trước khi nuôi bạn phải tìm hiểu thị trường,nuôi từ ích đến nhiều,để lấy mối của lái(đã là mối thì họ ko ép giá và ưu tiên lấy gà mình.
2.truoc khi nuôi bạn phải tính dc bạn có bao nhiêu lái, và mỗi lái tiêu thụ bao nhiêu trong một ngày. Rồi mới đầu tư nuôi. Và các bạn làm ăn đàng hoàn vs họ thì họ mới ko ép giá,chứ bạn thấy lái nào cao hơn chút rùi bán chỗ khác thì ko làm ăn lâu dài dc.
3.khi nuôi bạn phải tính thời điểm xuất chuồng thì mới dc giá như ý. Vd;lễ,tết...
4.ban nên tiềm đầu mối là những quán ăn,một quán 10 con nhưng 10 quán thì 10ngay đã 1000 con rồi. Đừng chê ích họ luôn là những nơi tiêu thụ ổn định nhất. Giá cả hợp lý nhất.
Chúc các bạn thành công

Back