• Đầu tư kinh tế vườn cho 10 ngàn m2 đất ở Bình Mỹ như thế nào cho hợp lý?

Thảo luận trong 'Chuyện cảnh giác / Người xấu - Việc xấu' , 5/8/14

1. kimanhtran Nhà nông nghiệp dư

Chào các anh chị trên diễn đàn,

Tôi hiện đang làm ngành in ở TP.HCM nhưng có niềm đam mê với nông nghiệp. Tôi đã mua được 10 ngàn m2 đất ở Bình Mỹ, vị thế miếng đất cách đường Võ Văn Bích 500m, xe tải vô tận nơi, 2 mặt tiền là bờ kênh, đất hiện tại đang trồng cỏ. Tôi xin hỏi là đất ở Bình Mỹ trồng cây gì phù hợp? Cách đào mương, lên liếp trồng cây như thế nào cho phù hợp? (chiều ngang mỗi liếp, cách cải tạo đất phèn...)... Nói chung là mong các anh chị hướng dẫn gợi ý cho tôi biết nên đầu tư bắt đầu với nông nghiệp như thế nào cho phù hợp để có thể đủ chi phí trả tiền nhân công làm vườn (thu bù chi) với số vốn dự định đầu tư 400tr. Xin cám ơn các anh chị rất nhiều. Kim Anh

Đang tải...
    2. tranvanlocninhbinhphuoc

tranvanlocninhbinhphuoc Nhanong.Com VIP

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      với số vố 400 triệu để làm nông nghiệp trên diện tích 1ht .nó sẽ không nhỏ nếu em trực tiếp tham gia.sẽ làm được nhiều việc lắm.có thể lấy ngắn nuôi dài.nhưng nếu gián tiếp.và thuê người thì không khả thi đâu em.anh em mình đa phần cứ nghĩ đầu tư vào nông nghiệp là phãi rót tiền. rót kiến thức là xong.tất cả đều sai 1 lí do đơn giãn thôi sẽ không có 1 nhân công nào đủ bản lình như mình mong muốn đâu.nếu đủ họ đã không đi làm công cho mình.em nên tích lủy thêm kiến thức nông nghiệp.thêm vốn khi có điều kiện trực tiếp tham gia thì vào cuộc. tối thiểu em phãi túc trực 30-50% trong quá trình gầy dựng cơ bản.1 chiến lược 1 bộ khung hoàn chỉnh sẽ rất khó hình thành nếu không có sự trực tiếp tham gia của tác giả.

Khởi Sự Chăn NuThichnuoithu thích bài này.
    3. Thichnuoithu

Thichnuoithu Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Công chức
      Em thì rót tiền cho Bà già vợ, nhưng Bà làm theo ý của Bà nên muốn khóc luôn.

4. kimanhtran

kimanhtran Nhà nông nghiệp dư

Cám ơn anh đã trả lời.

Với dự kiến đào mương chiều ngang 5m dọc 2 bên để lấy đất đắp đê ngăn nước xung quanh tràn vào, sau đó lên liếp để cho đất khô rồi lấy mẫu đất đi test để biết đất này phù hợp trồng cây gì. Đợi 6 tháng khử phèn xong, thì em trồng cây (theo tư vấn của IAS miền Nam). Em hy vọng là trồng được bưởi da xanh. Lúc trồng cây thì mướn nhân lực tập trung để đào hố, bón phân, trồng cây. Sau đó thì thuê 2 người trông vườn, lương 3tr/1thang bao ăn ở. 2 người này có nhiệm vụ là tưới cây, nhổ cỏ, bón phân, chăn nuôi.
      Em mua 4 con bò cỏ lông vàng nuôi lấy thịt, xung quanh đất trống trồng cỏ rất nhiều (sẽ thuê đất trồng cỏ 2tr/1nam với dt 4000m2), nuôi mấy cặp heo rừng, gà, vịt, bồ câu. 1000m2 mương 2 bên đất thì sẽ nuôi cá lóc, trê, sặc... Đất trên bờ đê thì trồng dừa xanh.
      Với việc chăn nuôi như vậy thì có đủ tiền để trả lương 2 người công nhân ko? Tiền lời của em sẽ dựa vào việc bán bưởi (mấy năm sau).
      Em có biết 1 chú ở Trung An, chú cho biết với 40 gốc bưởi da xanh thì khi đến giáp tết, lái vô mua mão thì được 135tr. Em nghi ngờ thông tin này ko biết đúng hay sai?

Em mong các anh chị trong diễn đàn góp ý cho em.

Kim Anh

5. maymắn

maymắn Học làm nông dân

theo tôi
      hoặc là bạn đi chơi đi
      còn nếu làm
      thì đừng làm cách của bạn nói trên !
      --- @ 5/8/14 ---
      trong trường hợp bạn thuê người làm:
      1. thì bạn phải có mặt 30% thời gian trở lên.
      2. không nên lấy ngắn nuôi dài, vì lính tráng không biết đường triễn khai.
      3. không nên nuôi trồng những thứ lính tráng sử dụng được, ví dụ: bồ câu (bạn sẽ không có dư đâu, tin tôi đi)
      4. chỉ 1 hec mà làm gì thuê tới 2 người. trả lương rẻ quá thì lính mau phản thôi.
      --- @ 5/8/14 ---
      trường hợp bạn tự làm:
      1. lấy 300 triệu xây cái nhà ở trong rẫy (nhớ xây cái chồi cho thằng lính)
      2. số còn lại thì triễn khai chuyên canh
      ví dụ: bưởi
      còn nếu bạn thuê 2 người để trồng vài trăm gốc bưởi thì bạn không có bưởi bán đâu, chỉ có bưởi ăn thôi.
      khi chuyên canh thì việc có mặt của bạn sẽ ít đi cũng được.
      còn lấy ngắn nuôi dài
      thì
      bạn
      nên
      lấy
      ngắn
      nuôi
      gia
      đình
      lính
      mình
      thì
      có
      phước
      hơn

tôi không định trở lại, nhưng thấy không ổn với bạn !
      --- @ 5/8/14 ---
      khi cần
      bạn thuê người ta vô làm
      bạn về
      người ta ở lại

khi không cần
      bạn đuổi
      người ta không đi

làm gì nhau ?
      gian hồ ?
      thưa kiện ?

chuyện này tôi gặp rồi, rắc rối vô cùng.
      chuyện mà thuê lính nuôi bồ câu tôi cũng gặp rồi.

trước khi thuê người ta làm
      thì phải ký hợp đồng lao động

sau này
      nó nói là đất của nó
      thì bạn lôi cái hợp đồng lao động ra
      bảo nó là lính mình

thứ 2: lính trực chiến ở vườn, sau 18 tháng trảm 1 lần !

Last edited: 5/8/14
      nguyentrong19 thích bài này.
    6. kimanhtran

kimanhtran Nhà nông nghiệp dư

Chào bạn @mayman,

Cám ơn bạn đã trả lời. Cái hồ nước được xây cẩn thận, lót gạch men, chống thấm... Khi bạn đổ nước đầy hồ, đậy nắp đan lại, để 1 tháng sau mở ra, bạn thấy nước lưng đi 10cm! Chuyện thất thoát trong lĩnh vực ngành nghề nào cũng có nhưng có mức giới hạn. Mình tính tuyển 2 người, 1 miền Trung, 1 miền Tây, tiền lương thì giữ 1 năm đưa 1 lần...
      Ngoại trừ về nhân công ra, thì bạn thấy ý tưởng của mình khả thi ko? Ngoài việc làm nông nghiệp để giữ đất, lấy thu bù chi, mình muốn cuối tuần có nơi nghỉ ngơi sau 6 ngày làm việc vất vả, có thực phẩm sạch để ăn.

Kim Anh

7. maymắn

maymắn Học làm nông dân

Nếu dự định của bạn
      Đúng như những gì bạn đánh máy
      Thì
      ....
      Bạn là người "ngu" nhất cái diễn đàn này !

Bạn bỏ ra 400 triệu để giữ đất, để cuối tuần có chỗ nghĩ ngơi, để có rau sạch ăn ?

8. Thichnuoithu

Thichnuoithu Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Công chức
      1ha đất ở Bình Mỹ, Củ Chi rẻ cũng 3 tỷ. Người có điều kiện thì được quyền hưởng thụ chứ sao lại bảo người ta "ngu" hả Bác ? Mục đích mua đất đã được nói rõ từ đầu rồi.