Đầu tư trang trại bò cần các cụ tư vấn giúp

• Thread starter th.hungthinh
  • Ngày gửi
Em đang chuẩn bị chuyển nghề sang làm nông dân nhờ các cụ chỉ bảo vài đường cơ bản: Nuôi loại bò gì, mua giống ở đâu. Em đang ở Đan phượng Hà Nội cần mua giống bò lai Sind,và Master số lượng khoảng 30 con, các bác chỉ hộ em có trại nào ngoài Bắc cung cấp giống tốt, uy tín. Thank các Bác trước.

bò nuôi thì chỉ Sind cho mắn đẻ và nuôi con khéo sống khổ cực đc. Còn về trại mà cung cấp đc 30 con giống là khó. Bác muốn mua chỉ đi thu gom. Cho e hỏi bác muốn mua loại tầm nhiêu tháng của bò sind?

Bác có ở gần HN k, để a e giao lưu học hỏi, thỉnh giáo bác thêm, vụ này e chưa có tí kinh nghiệm nào
Mình làm trại ở Quốc Oai mà. Đang muốn nuôi bò nên cũng theo mấy ng chuyên vỗ béo với nuôi bò sinh sản học hỏi đc ít thôi. Tại mình tính gột bê với nghé nên phải học cách bắt trọng lượng với kĩ thuật vỗ béo :D

Đàn bò của bác nuôi nhiều k, bác nuôi sinh sản hay vỗ béo. Khu bác ở có trại bò nào lớn và bán bò k

Đàn bò của bác nuôi nhiều k, bác nuôi sinh sản hay vỗ béo. Khu bác ở có trại bò nào lớn và bán bò k
Mình chauw nuôi. Mình đang học để có thể tự đi bắt bê về nuôi mà hok lo lỗ. Nên hiện tại mình đi theo 1 ng để học hỏi. Cuối năm mình mới có vốn và nghĩ đến vỗ béo. Còn nếu bạn mún mua bò về sinh sản mình có thể giúp bạn đc. Mình sẽ đưa lên Thái Nguyên nhờ chú giúp bạn mua.

nên nuôi brahman , loai nay nuôi mau lớn với sinh sản nhanh hơn lredsind

Nếu chọn bò cái laid sind để làm nền lai với các giống bò mới như Bradman; Limousine; Simmental; Red Angus; Charolais; Hereford,.... thì cũng ngon.
Nhưng nếu nói bò mắn đẻ và cam chịu khổ, nuôi con giỏi nhất chỉ có bò vàng truyền thống của Việt Nam nhưng giống bò này có nhược điểm là rất nhỏ con;

Nếu chọn bò cái laid sind để làm nền lai với các giống bò mới như Bradman; Limousine; Simmental; Red Angus; Charolais; Hereford,.... thì cũng ngon.
Nhưng nếu nói bò mắn đẻ và cam chịu khổ, nuôi con giỏi nhất chỉ có bò vàng truyền thống của Việt Nam nhưng giống bò này có nhược điểm là rất nhỏ con;
Đc lọ mất chai mà bác. Không hoàn hảo đc nên chỉ có thể là 50% máu bò cỏ 50% máu Sind là hợp lý. Sau đó phối với các giống khác để lấy bê bán thịt cho con to.

up cho chủ thớt lên đầu nhé ...............................................................................

Em đang chuẩn bị chuyển nghề sang làm nông dân nhờ các cụ chỉ bảo vài đường cơ bản: Nuôi loại bò gì, mua giống ở đâu. Em đang ở Đan phượng Hà Nội cần mua giống bò lai Sind,và Master số lượng khoảng 30 con, các bác chỉ hộ em có trại nào ngoài Bắc cung cấp giống tốt, uy tín. Thank các Bác trước.
Dear you.!

Mới bắt đầu thì bước đi rất khó. Nên tập nuôi trước 10 Con. Nếu sinh sản thì chọn lai Sind là phù hợp với điều kiện việt nam.
- Thứ nhất: Bò lai Sind ăn rất dễ. Bò mau động đực và khỏe mạnh ít bệnh
- Thứ hai: Khi nuôi bạn nên tính toán time về mùa mưa và nắng khí hậu là 1 phần không thể bỏ qua. Lạnh quá mà phương pháp tránh đông cho Bò kém thì thiệt hại rất lớn.
- Thứ ba: nguồn thức ăn bạn dự định là nuôi theo mô hình nào. Nếu nuôi nhốt thì diện tích đồng cỏ phải đủ lớn. Trung bình phải có 8m Vuông cho 1 con. Còn theo phương pháp du mục với hà nội thì chắc khó vì không biết có đủ diện tích rộng để chăn dắt 1 đàn bò với số lượng 30 Con?
- Thứ tư: Nuôi bò bạn nên tính đến số vốn bỏ ra, nếu vay mượn ngân hàng thì khoảng bao lâu mới chiết khấu hết toàn bộ số tiền đó. Lợi nhuận còn lại có đủ hay thua lổ.
Bạn nên cân nhắc 30 Con thì giá bây giờ ít nhất từ 20tr 1 con bò. còn cao có thể lên đến 30tr hoặc hơn nữa.
Số vốn: 30*20= 600 nếu giá từ 30tr thì =900
Vốn làm chuồng: 30 Con diện tích cứ 2m dọc, 1,6m ngang trung bình sắt thép tôn xi măng nhân công....v...v. Bạn hạch toán xem như thế nào. Với quy mô bạn định làm dự phải tốn 1 nguồn kinh phí để duy trì hoạt động đãm bảo có lợi nhuận phải tốn từ 1ty VNĐ.
Đó là những cái chắc chắn bản phải bỏ ra nên cứ suy nghĩ xem và hoạch toán cẩn thận bạn nhé.! Chúc bạn thành công vì mình cũng đang theo nghiệp bố mẹ. Một vài chia sẻ sau 8 năm chăn nuôi của GD mình

mình cũng giống chủ thớt đang định làm trai trại nuôi bò mình dự tính nuôi khoảng 100 con mà mình ở đaklak các bạn ạ, mình cũng có anh ban nuôi bò 1 năm trước mình có gọi dt hỏi thăm anh bảo a mua bò nhỏ giá khoang 10-15 trieu 1 con thôi sao giờ giá bò lên kinh khủng vậy nhỉ,mà xắp tới bác đức nuôi 100.000 con bò úc thì không biết thị trường sẽ ntn đây,hihi mình học kinh tế từ nhỏ đến giờ chưa làm nông bao giờ các bạn có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với

mình cũng giống chủ thớt đang định làm trai trại nuôi bò mình dự tính nuôi khoảng 100 con mà mình ở đaklak các bạn ạ, mình cũng có anh ban nuôi bò 1 năm trước mình có gọi dt hỏi thăm anh bảo a mua bò nhỏ giá khoang 10-15 trieu 1 con thôi sao giờ giá bò lên kinh khủng vậy nhỉ,mà xắp tới bác đức nuôi 100.000 con bò úc thì không biết thị trường sẽ ntn đây,hihi mình học kinh tế từ nhỏ đến giờ chưa làm nông bao giờ các bạn có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với
Hi bạn,

Với vốn nhỏ bạn cứ mạnh dạn làm theo mô hình nhỏ. Khi đủ kinh nghiệm đủ tiềm lực kinh tế mình bắt đầu cũng chưa muộn. Có những việc làm phải nhanh mới thành công nhưng có những công việc phải kiên trì nhẫn nại.
Với daklak thì điều kiện cũng khá là tốt cho mô hình nuôi trang trại của bạn. Giá đất và diện tích đất để thuê hoặc của nhà chắc là đủ cho bạn thực hiện ước mơ. Cố lên nhé. Chúc những người như bạn sớm có những thành công.

theo ngu kiến của mình thì. mới bắt đầu làm trang trại nuôi bò thì nên lấy ngắn nuôi dài
cụ thể: mua giống thì mua cả bò giống sinh sản, bê con và bò để vỗ béo.
bán bò vỗ béo cho thu nhập trước mắt để trang trải chi phí cho trang trại.
( nếu các bác mà lực mạnh thì ko cần thiết. còn lực tầm tầm thì có lẽ có ích.)
vì chu kỳ xoay vòng vốn của bò sinh sản là khá lớn, hay là rất lớn đó.
kết hợp mô hình khép kín thì sẽ tốt hơn đối với các trang trại có diện tích đất canh tác dồi dào.

Mình cũng muốn nuôi bò đây,nhưng cứ phân vân không biết là nuôi giống Brahman hay là bò lai Sind.Có bác nào cho mình xin ý kiến với.Với lại giá cả giữa hai con giống có chênh lệch nhiều không?

bạn nuôi bò mẹ sind cũng được và khi phối giống thì phối bò bố là red brahman. mình hiện tại thì đang kiếm mua bò cóc thôi. vì bò cóc nhanh đẻ, đẻ mắn, giá rẻ, chịu kham khổ tốt

Back