Đầu tư vào nông nghiệp - nên hay không nên ?

haclong !

Facepage\vuatraicaythaophuonghanoi
Không vốn
Không đất
Không trình độ
Không kinh nghiệm

Thì lời khuyên là: không nên đổ tiền và thời gian vào nông nghiệp.

Nông nghiệp là 1 cái bẫy, chỉ có những cá nhân hoặc tổ chức có kỹ thuật cao và 1 tư duy hiện đại mới có khả năng đem về 1 khoản thu nhập đáng mơ ước.

Bạn không nên lao vào nông nghiệp như 1 con thiêu thân, như 1 gã cờ bạc chuyên nghiệp. Bởi vì nơi ấy không có những may mắn nào có thể bền vững. Nếu như bạn không lường trước được những vấn đề gì bạn sẽ gặp và bạn không có 1 ai để hỏi hoặc là không có 1 ai đứng sau lưng dù chỉ để động viên thì bạn sẽ gặp rắc rối to đấy.

Tôi hứa với bạn thế đấy !

Còn nếu bạn vẫn muốn đầu tư vào nông nghiệp thì nên làm nhỏ nhỏ để giải trí thôi, đừng cố ăn - thua với nó.

Và lời khuyên cuối cùng cho các nông dân bàn phím: Hãy trang bị thật tốt trước khi bước vào hành trình làm nông dân và đừng bao giờ làm rơi 1 thứ được người ta gọi là "niềm tin" trên con đường bạn chuẩn bị đi.

Haclong !

Hoan nghênh haclong! đã rút ruột rút gan để viết nên những dòng tâm sự trên. Và mấu chốt của anh là khuyên đừng có làm nông theo kiểu đầu voi đuôi chuột. Đó cũng là vấn đề chung của mọi lĩnh vực chứ không phải của riêng nông nghiệp! Các cụ xưa có câu " Có chí làm quan, có gan làm giàu" Nhưng với nay thì chỉ ứng nửa câu "Có gan làm giàu" vì -Làm quan phải là CCCC có chí thì đi gội đầu cho sạch chứ cũng không làm nổi quan sếp đâu. Còn Có gan làm giàu thì sẽ giàu miễn đừng có đầu voi đuôi chuột - nửa đường đứt gánh thì thành công sẽ đến - vấn đề là nằm ở chỗ sớm hay muộn thôi!

Không vốn
Không đất
Không trình độ
Không kinh nghiệm
=>> từ 4 giả thiết này chỉ cần đưa ra 1 kết luận là: Chỉ có đi làm "thơ" mà thâu chứ không cần phải dong dài

Bác uống nước no chưa ??? - xem thử cái phao này nhé .

keo giâm hom bán lấy gỗ làm giấy - 3 năm thu hoạch - mổi ha kiếm củng được 30 tr / năm - trồng vào mùa mưa năm sau - chỉ cần trồng 1 lần và bỏ phân 2 lần - rồi đi đâu làm gì làm - 3 năm kêu người thu hoạch

Tôi ko thể tìm ra cái gì cho lợi nhuận " chắc ăn " và cao hơn trồng rừng bỏ đó - tức là ko thể nào làm gì chắc ăn kiếm 30 tr / ha / năm - mà lại chẳn làm gì .

bác coi phao có ngon thì bám lấy - tôi cứu bác 1 lần này thôi - giờ uống nước rồi - thấm chưa .

Xem ra bác thuê 10 tr / ha / năm - thì vẩn còn lời 20 tr đấy - là do bác thuê đất quá rẽ . tại chủ đất ko biết gì, chứ biết rồi họ trồng keo chứ ko ngu gì cho thuê giá rẽ vậy đâu.

Last edited by a moderator:
Nơi trần gian
Chỉ duy nhất 1 người
Không vốn
Không đất
Không trình độ
Không kinh nghiệm

Làm được điều kinh ngạc !

Mới hái trái bói đại ca @lecongtuananh !

Đệ uống nước chưa kịp no thì đu đủ chín rồi.
Đại ca đi trồng "rừng" đi, đệ đi uống cafe đây.

Mấy cây nhiều trái, những cây khác ít trái hơn.

Tấm hình này đẹp, những tấm hình khác xấu hơn.

Bác làm tôi phải log ID vào rồi

Sao em ko thấy hình của bác
Hình số 3 thấy nghi nghi lắm nhe - tại thấy quen quen

trù đi trừ lại thấy ngon hơn trồng rừng ko bác - à mà quên - bác bán bao nhiêu 1 kg tại vườn - vấn đề là giá có bán được giá ko - bác nói thật , tôi còn mừng cho bác .

Đừng có giở trò nhe ! vì thấy đất bằng phẳng quá nên tôi hơi đa nghi chút - nếu thật sự như vậy thì tôi mừng cho bác . Cở nào cở tôi biết bác chẳn có lời bao nhiêu đâu vì tốn tiền mua phân bò ấy .

Bác uống nước no chưa ??? - xem thử cái phao này nhé .

keo giâm hom bán lấy gỗ làm giấy - 3 năm thu hoạch - mổi ha kiếm củng được 30 tr / năm - trồng vào mùa mưa năm sau - chỉ cần trồng 1 lần và bỏ phân 2 lần - rồi đi đâu làm gì làm - 3 năm kêu người thu hoạch

Tôi ko thể tìm ra cái gì cho lợi nhuận " chắc ăn " và cao hơn trồng rừng bỏ đó - tức là ko thể nào làm gì chắc ăn kiếm 30 tr / ha / năm - mà lại chẳn làm gì .

bác coi phao có ngon thì bám lấy - tôi cứu bác 1 lần này thôi - giờ uống nước rồi - thấm chưa .

Xem ra bác thuê 10 tr / ha / năm - thì vẩn còn lời 20 tr đấy - là do bác thuê đất quá rẽ . tại chủ đất ko biết gì, chứ biết rồi họ trồng keo chứ ko ngu gì cho thuê giá rẽ vậy đâu.

Đệ không muốn nói nhưng thấy không ổn nên mới có 1 ý kiến cho đại ca thế này: đại ca tính lại mức lợi nhuận từ việc đầu tư trồng rừng đi, không bao giờ có được mức lợi nhuận ấy.

Đừng thiếu hiểu biết mà phán bậy như thế, chỉ làm khổ các nông dân chân ướt chân ráo mà nghe rồi làm theo.

Đại ca nên cân nhắc trước khi đưa ra 1 lời khuyên nào ấy, 1 lời nói 4 con ngựa chạy theo không kịp.

Haclong !
Bác làm tôi phải log ID vào rồi

Sao em ko thấy hình của bác
Hình số 3 thấy nghi nghi lắm nhe - tại thấy quen quen

trù đi trừ lại thấy ngon hơn trồng rừng ko bác - à mà quên - bác bán bao nhiêu 1 kg tại vườn - vấn đề là giá có bán được giá ko - bác nói thật , tôi còn mừng cho bác .

Đừng có giở trò nhe ! vì thấy đất bằng phẳng quá nên tôi hơi đa nghi chút - nếu thật sự như vậy thì tôi mừng cho bác . Cở nào cở tôi biết bác chẳn có lời bao nhiêu đâu vì tốn tiền mua phân bò ấy .

Thích thì đại ca xuống xuân lộc, đệ đón.
Chả có 1 lý do gì để haclong phải nói xạo ở nơi này cả.

Đệ không muốn nói nhưng thấy không ổn nên mới có 1 ý kiến cho đại ca thế này: đại ca tính lại mức lợi nhuận từ việc đầu tư trồng rừng đi, không bao giờ có được mức lợi nhuận ấy.

Đừng thiếu hiểu biết mà phán bậy như thế, chỉ làm khổ các nông dân chân ướt chân ráo mà nghe rồi làm theo.

Đại ca nên cân nhắc trước khi đưa ra 1 lời khuyên nào ấy, 1 lời nói 4 con ngựa chạy theo không kịp.

Haclong !

Thích thì đại ca xuống xuân lộc, đệ đón.
Chả có 1 lý do gì để haclong phải nói xạo ở nơi này cả.
Vầy nhé - anh nói cho cụ thể hơn

Nhà anh là đất dự án - phía trước mặt là dự kiến trung tâm thương mại17 ha, hiện công ty đang cho thuê trồng keo - sau lưng là đất thổ mộ lâu năm của dân củng trồng keo - bên trái nhà anh là con đường 36 m2 anh củng đang trồng keo lấy bóng mát vì chỉ có keo mới sống được thôi - bên phải là đất dân hiện củng đang trồng keo và đang kỳ kèo giá với dự án .
Miếng đất bên phải nhà anh là 4 sào ( sát vách nhà ) - sau 3 năm ông chủ đất bán được 48 tr - vì ổng củng là dân di mua keo cho anh của ổng nên ổng bán giá cao - anh đả trừ rõ phần này, trư luôn tiền thuê trồng, trừ luôn tiền phân bón - trừ lung lung để anh lấy giá chuẩn nhất nhé với lợi nhuận thấp nhất là 30 tr / ha / năm

Miếng sau lưng anh là nghĩa địa 1,7 sào - chủ đất trồng lung tung - trừ luôn phần chổ đặt xác chết mà củng bán riêng keo là 6 tr ( bữa thấy có mấy cây mà thôi )

Tóm lại mọi phía mọi nơi chổ nhà anh - điều trồng keo cả - chỉ có keo và keo - người ta thuê đất công ty - mấy phần đang chậm tiến độ - trường học, chung cư, khu thể thao, công viên, bệnh xá ... tất cả điều trồng keo

cái người thuê đất công ty ấy kêu anh hợp tác trồng trọt chăn nuôi - bao la đất đó muốn làm miếng nào củng được - nhưng anh bó tay vì ko biết làm gì cho lợi nhuận cao hơn trồng keo của ổng .

Vài điều em rõ - anh ko gian dối lời nào - nay mai đây một vài người trên agri sẻ đến nhà anh - rồi họ coi anh có nói đúng ko - anh nói gian thì họ nghĩ anh thế nào khi họ thấy sự thật . - có sao anh nói vậy mà thôi .

Tóm lại : từ nhà anh nếu đi đường rừng ( đường tắt ) vào Biên Hòa - kể cả cặp sân bay quân sự Biên Hòa - kể cả cái phường tân Phong củng chỉ keo và keo - và nếu anh biết được con gì ăn lá keo thì đời anh có thể sẽ thay đổi nhờ ăn theo cây keo.

Vầy nhé - anh nói cho cụ thể hơn

Nhà anh là đất dự án - phía trước mặt là dự kiến trung tâm thương mại17 ha, hiện công ty đang cho thuê trồng keo - sau lưng là đất thổ mộ lâu năm của dân củng trồng keo - bên trái nhà anh là con đường 36 m2 anh củng đang trồng keo lấy bóng mát vì chỉ có keo mới sống được thôi - bên phải là đất dân hiện củng đang trồng keo và đang kỳ kèo giá với dự án .
Miếng đất bên phải nhà anh là 4 sào ( sát vách nhà ) - sau 3 năm ông chủ đất bán được 48 tr - vì ổng củng là dân di mua keo cho anh của ổng nên ổng bán giá cao - anh đả trừ rõ phần này, trư luôn tiền thuê trồng, trừ luôn tiền phân bón - trừ lung lung để anh lấy giá chuẩn nhất nhé với lợi nhuận thấp nhất là 30 tr / ha / năm

Miếng sau lưng anh là nghĩa địa 1,7 sào - chủ đất trồng lung tung - trừ luôn phần chổ đặt xác chết mà củng bán riêng keo là 6 tr ( bữa thấy có mấy cây mà thôi )

Tóm lại mọi phía mọi nơi chổ nhà anh - điều trồng keo cả - chỉ có keo và keo - người ta thuê đất công ty - mấy phần đang chậm tiến độ - trường học, chung cư, khu thể thao, công viên, bệnh xá ... tất cả điều trồng keo

cái người thuê đất công ty ấy kêu anh hợp tác trồng trọt chăn nuôi - bao la đất đó muốn làm miếng nào củng được - nhưng anh bó tay vì ko biết làm gì cho lợi nhuận cao hơn trồng keo của ổng .

Vài điều em rõ - anh ko gian dối lời nào - nay mai đây một vài người trên agri sẻ đến nhà anh - rồi họ coi anh có nói đúng ko - anh nói gian thì họ nghĩ anh thế nào khi họ thấy sự thật . - có sao anh nói vậy mà thôi .

Tóm lại : từ nhà anh nếu đi đường rừng ( đường tắt ) vào Biên Hòa - kể cả cặp sân bay quân sự Biên Hòa - kể cả cái phường tân Phong củng chỉ keo và keo - và nếu anh biết được con gì ăn lá keo thì đời anh có thể sẽ thay đổi nhờ ăn theo cây keo.

Từ khi trồng đến khi bán là 3 năm, giá bán là 48 triệu
Nên mỗi năm lời 30 triệu (đã trừ mọi chi phí) ?

Hahaha..

Từ khi trồng đến khi bán là 3 năm, giá bán là 48 triệu
Nên mỗi năm lời 30 triệu (đã trừ mọi chi phí) ?

Hahaha..
lại phải log ID vào - đến bao giờ mới khá hả cu ???

4 sào là 4000 m2 - sau 3 năm thu 48 tr
vậy mổi sào 1000 m2 - sau 3 năm thu 12 tr - đúng ko ???

??? 1 ha = 10.000 m2 - sau 3 năm thu bao nhiêu ??? - có phải 120 tr ko ???
3 năm thu 120 tr thì 1 năm là 40 tr đúng ko ??? - trừ mọi loại chi phí còn 30 tr có đúng ko ???

và 1 ha ko ai bán dưới 100 tr / 3 năm cả

Giải thích mà nản ! cho agri

Riết thấy đại ca giống xuanvu quá !

Thấy người ta làm cứ tưởng là ngon, nhào vô thì biết.

Toàn đếm cua trong lỗ, bó tay !

Riết thấy đại ca giống xuanvu quá !

Thấy người ta làm cứ tưởng là ngon, nhào vô thì biết.

Toàn đếm cua trong lỗ, bó tay !
lên Biên hòa - alo anh thì rõ . Alo trước 1 ngày - có đôi khi mệt quá ko xuống mà ở TP HCM ( nghĩ mệt 1 ngày ). tránh trường hợp quá sui nên đi thì alo trước nhé

Cả một vùng nhà nào ko trồng keo - trồng cái đéo gì hơn trồng keo - nói về vườn thì nói gì khi chỉ có cây keo - ở đây ko nói về cây keo chứ nói về cây gì mà đếm cua trong lổ

Mắt thấy, tai nghe, chứng kiến cưa và trồng - ngày đang làm nhà củng là ngày người ta cưa keo - nói chuyện với chủ đất - nói chuyện với chủ mua - ăn ngủ khi làm nhà ở đám keo - chủ đất chủ mua nấu cơm nhờ tại nhà anh - xóm làng tối ngày chỉ có trồng keo - đéo biết nói gì nữa luôn - mà đếm cua trong lổ . Pó tay .

P/S : có SĐT của người này chuyên cắt keo thuê - hỏi thử xem có đúng như anh nói ko nhé - hỏi lịch sự chút nhé .
" anh ơi - cho em hỏi, có phải 1 ha đất trồng keo sau 3 năm mình bán được 100 tr ko anh "
Hoặc " hôm bữa anh cắt keo ở vườn ông 5 Bành - có phải 4 sào mà ổng bán được 48 tr ko anh "

01212277239 - tên Bình

Keo trồng được 3 năm đường kính gốc chắc chừng 15 cm phải không bác?

lại phải đăng nhập vào

Vấn đề chính là ở chổ này đấy .Keo bằng hạt hoặc tự mọc 3 năm chắc bằng ngón chân cái - vì tôi trồng tạm chắn nắng bằng mấy cây tự mọc 2 năm củng chỉ bằng ngón tay cái ( mấy cây đả mọc 2 năm rùi, giwof tui bứng trồng tạm che nắng cho đất )
Người ta trồng keo giâm hom - họ cho hóa chất vào kiểu gì đó, nên cây con rất mạnh và xanh tốt, lớn nhanh thì kinh khủng, nhưng sau 3 năm trở đi cây bắt đầu tàn lụi và tự chết ( thế giới bây giờ kinh lắm ) . 3 năm có cây to đường kính chắc củng tầm 2 tấc rưỡi - trung bình khoãng 1 tấc rưỡi - củng có cây đẹt rất nhiều....Tùy đất tốt xấu
trồng bằng hạt chắc tới già - kiếp sau con cháu thu hoạch hộ

Back