Đây có phải bệnh ghẻ heo không ?

• Thread starter boynamdinh89
  • Ngày gửi
các bác cho em hỏi đây có phải ghẻ lợn không, em tìm hiểu thì nó giống ghẻ lợn nhưng cũng giống như bị bệnh circo virus hoặc bị tiêu chảy. Heo nhà em bị mấy ngày rồi mà càng ngày càng nhiều, giờ đã lan ra khắp người rồi. Hum nay lại bị tiêu chảy nên em cũng không biết là tiêu chảy do virus hay do em cho ăn nhiều nữa.Mong các bác chỉ giúp

các bác cho em hỏi đây có phải ghẻ lợn không, em tìm hiểu thì nó giống ghẻ lợn nhưng cũng giống như bị bệnh circo virus hoặc bị tiêu chảy. Heo nhà em bị mấy ngày rồi mà càng ngày càng nhiều, giờ đã lan ra khắp người rồi. Hum nay lại bị tiêu chảy nên em cũng không biết là tiêu chảy do virus hay do em cho ăn nhiều nữa.Mong các bác chỉ giúp

Ghẻ thì nó phải cọ gãi vào tường. Chích shotapen của vibac hoặc cefotasim xem có bớt k ? Nếu do circo thì nó còi, hạch sưng, heo k tóp bụng nhưng tóp mông, mỡ lưng k có, mắt trũng, heo hoạt động chậm. Nếu tiêu chảy kèm theo nổi giống hình cũng có thể do dịch tả

Ghẻ thì nó phải cọ gãi vào tường. Chích shotapen của vibac hoặc cefotasim xem có bớt k ? Nếu do circo thì nó còi, hạch sưng, heo k tóp bụng nhưng tóp mông, mỡ lưng k có, mắt trũng, heo hoạt động chậm. Nếu tiêu chảy kèm theo nổi giống hình cũng có thể do dịch tả

Lưng nó cứ cong lên , hậu môn hơi bị lồi ra nhưng phân không bị đi té ra nước. Có bôi thuốc mỡ trị ghẻ nhưng không thấy đỡ. Còn hạch thì mình không biết xem thế nào. Không rõ là bệnh gì. Bác giải thích thêm cho được không

Lưng nó cứ cong lên , hậu môn hơi bị lồi ra nhưng phân không bị đi té ra nước. Có bôi thuốc mỡ trị ghẻ nhưng không thấy đỡ. Còn hạch thì mình không biết xem thế nào. Không rõ là bệnh gì. Bác giải thích thêm cho được không
Hạch ngay phần háng con heo đó. Nếu mà triệu chứng ít thì nó còi thôi k sưng hạch, nếu viêm da thì sẽ sưng hạch vì suy thận. Nếu dùng các ks nào vào thận nhiều thì thận sẽ sưng và chết nhanh. Bạn hỏi circo thì tui nói về các triệu chứng. Còn viêm da thì có đến mấy bệnh, heo này chụp hình là viêm da chứ phải ghẻ đâu, các nốt cộm lên rờ là biết mà, ghẻ thì k cộm. Nếu mà viêm da do vk thì dùng 2 ks trên+giải độc gan thận. Còn virus thì nó chỉ giảm triệu chứng thôi chứ k hết.

Hạch ngay phần háng con heo đó. Nếu mà triệu chứng ít thì nó còi thôi k sưng hạch, nếu viêm da thì sẽ sưng hạch vì suy thận. Nếu dùng các ks nào vào thận nhiều thì thận sẽ sưng và chết nhanh. Bạn hỏi circo thì tui nói về các triệu chứng. Còn viêm da thì có đến mấy bệnh, heo này chụp hình là viêm da chứ phải ghẻ đâu, các nốt cộm lên rờ là biết mà, ghẻ thì k cộm. Nếu mà viêm da do vk thì dùng 2 ks trên+giải độc gan thận. Còn virus thì nó chỉ giảm triệu chứng thôi chứ k hết.
Nếu bị circo thì giải quyết thế nào , cho em xin tên thuốc đó được không. Giải độc gan thận thì dùng thuốc nào vậy. Tiện cho em hỏi bác chút : heo cứ rúc mõm vào người con khác rồi sùi bọt ở mũi ra là bị sao a.

Chụp hình mông với bụng, chân xem có nổi hột k ? Nếu nổi mà xuất huyết thì cũng có thể bị dịch tả. Circo thì nổi toàn thân. K có thuốc trị, chích ngừa kế phát các bệnh khác. Tách ra điều trị xem sao, giải độc gan thì ra thú y mà mua. Chụp hình con bị sùi bọt l xem

mụn như hình trên em chụp ý, nó bị toàn thân, bụng lưng mông đều có.Nếu bị Circo mà ko có thuốc trị thì mình chích ngừa thuốc gì vậy anh. Con bị nó đi táo bón, liệu có phải tả ko. mà nếu tả thì em nghĩ với thời gian lâu thế chắc nó phải chết rồi mới phải.
Hình nó bị sùi bọt nhưng không được rõ lắm: con này vừa bị lên mụn vừa bị bệnh này nữa, con khác chưa bị mụn nhưng lại bị cái này BÁc xem rùi chỉ giúp em với chứ thế này nhìn nản quá

chúng nó rũi lông không còn mọc được

[/QUOTE]
Chụp hình mông với bụng, chân xem có nổi hột k ? Nếu nổi mà xuất huyết thì cũng có thể bị dịch tả. Circo thì nổi toàn thân. K có thuốc trị, chích ngừa kế phát các bệnh khác. Tách ra điều trị xem sao, giải độc gan thì ra thú y mà mua. Chụp hình con bị sùi bọt l xem
Sao rồi bác ơi

File đính kèm

85.2 KB · Lượt xem: 19
mụn như hình trên em chụp ý, nó bị toàn thân, bụng lưng mông đều có.Nếu bị Circo mà ko có thuốc trị thì mình chích ngừa thuốc gì vậy anh. Con bị nó đi táo bón, liệu có phải tả ko. mà nếu tả thì em nghĩ với thời gian lâu thế chắc nó phải chết rồi mới phải.
Hình nó bị sùi bọt nhưng không được rõ lắm: con này vừa bị lên mụn vừa bị bệnh này nữa, con khác chưa bị mụn nhưng lại bị cái này BÁc xem rùi chỉ giúp em với chứ thế này nhìn nản quá

chúng nó rũi lông không còn mọc được

Sao rồi bác ơi[/QUOTE]
Cái gì dính đen đen ngay gần mắt heo vậy ? Phân hay bị viêm da.
Bạn điều trị theo phát đồ sau :
1. Ceftiofur 5% ( xài hàng mã lai - range pharma ) hoặc vibac. Chích kèm dexa hoặc tolfedie hàng pháp ( xài cái này hiệu quả hơn )
2. Chích marbofloxacine 2% hàng pháp. Chích kèm tolfedie
Mấy công ty khác thì tui k bảo đảm về hiệu quả điều trị. Heo bạn bị liên cầu hoặc tụ cầu ghép hô hấp, 2 ks trên phổ rộng diệt khuẩn cả gram+-, ít bị đề kháng, vì thuốc tốt nên chỉ cần tiêm đúng liều, quan trọng là tá dược
Thuốc trợ sức thì chích vitamin c+b1, sau khi heo hết bệnh thì chích ade ( pháp cophavet ). Sau 1 tuần chích todimphos ( pháp phosphonortonic 20% công ty vetoquinol của eps phân phối ). Có gì thắc mắc thì alo 0915008178, dt k bắt máy thì nhắn tin tui sẽ gọi lại
Nếu dịch tả thì chỉ nổi nốt li ti như muổi đốt phần da mỏng trước và có xuất huyết ở da, đầu tiên là hay xuất huyết ngay khớp chân sau. Nốt to là k phải tả đâu bạn, ciro nốt to có viêm hoặc k nhưng tròn k lan ra thành mãng đâu. Nếu liên cầu thì nó bị giống hình nhưng k viêm, tụ cầu giống hình nhưng sau đó bị viêm đen lại, lông bệt

cám ơn bác để em làm thử. cái đen ở mắt là do bị lên mụn rồi thành như thế, cả người người nữa , giờ nó đóng vảy đen xì .
Bác giải thích giúp em cái mà em hỏi sao nó cử rúi mõm vào người con khác rồi sùi bọt đó không, em bắt về cả tháng rồi mà giờ nó vẫn vậy, em sợ nó ghép bệnh vào không chữa được. Vì lần trước 2 con bị tiêu chảy em tiêm amox không được sau đó em tiêm enrofloxaxin thì nó không tiêu chảy nữa nhưng chuyển sang liệt không ăn được thế là đi luôn. Đàn giờ 4 con không bị nhưng mất 8 con bị như thế, nhất là lúc ăn xong nó rúi mõm mạnh lắm. Em mấy bác thú y rồi mà chả bác nào biết cả chỉ tiêm linh rồi thôi.
Mà hai loại trên trích cùng lúc luôn à, hay là trích cái 1 xong vài ngày thì trích cái thứ 2 và mình tiêm lun cả đàn được không bác

cám ơn bác để em làm thử. cái đen ở mắt là do bị lên mụn rồi thành như thế, cả người người nữa , giờ nó đóng vảy đen xì .
Bác giải thích giúp em cái mà em hỏi sao nó cử rúi mõm vào người con khác rồi sùi bọt đó không, em bắt về cả tháng rồi mà giờ nó vẫn vậy, em sợ nó ghép bệnh vào không chữa được. Vì lần trước 2 con bị tiêu chảy em tiêm amox không được sau đó em tiêm enrofloxaxin thì nó không tiêu chảy nữa nhưng chuyển sang liệt không ăn được thế là đi luôn. Đàn giờ 4 con không bị nhưng mất 8 con bị như thế, nhất là lúc ăn xong nó rúi mõm mạnh lắm. Em mấy bác thú y rồi mà chả bác nào biết cả chỉ tiêm linh rồi thôi.
Mà hai loại trên trích cùng lúc luôn à, hay là trích cái 1 xong vài ngày thì trích cái thứ 2 và mình tiêm lun cả đàn được không bác
Chích 1 trong 2 phát đồ đó, thú y nào mà dám chích cho bạn thuốc đó. Marblo 10 % hàng gia công chai 100c là ngoài 500 ngàn, hàng nhập chai 50c giá 500 ngàn 1 chai. Kháng viêm chai 50c 200k. Cefti 5% nếu xài hàng malay thì ngoài 300 còn vibac hơn 500. Thú y nào mà dám mua rồi chích lấy nhiêu tiền ^_^
Tình hình là heo bạn thiếu ăn, thiếu dinh dưỡng nên hay có vài cá thể hay ủi bụng con khác hoặc bú vú con khác chứ rút mõm là sao ? Heo bị hô hấp chụp cái hình còn thấy dịch mủi chảy kìa. Tui ghi mà k đọc kĩ rồi hỏi nữa. Enro xài k khéo là ngủm thôi, còn muốn chi tiết thì tui k thể nào ghi hết, có lí do nên mới xài 2 hãng thuốc trên

Last edited by a moderator:
8 con em bảo đó, nó cứ ủi mõm rùi có cái dịch mũi đó. 8 con trong đó có một con bị viêm da đóng vảy thôi. Vậy nên em mới hỏi bác là tiêm cho cả đàn được không. Em mới nuôi nên thuốc thang không hiểu lắm. :)
Đàn trước của em cũng có một hai con ủi mõm vào bụng con khác như thế nhưng chỉ vài ngày , nhưng đàn này nó cả tháng rồi mà lại ra cái dịch đó nên em mới lo.

8 con em bảo đó, nó cứ ủi mõm rùi có cái dịch mũi đó. 8 con trong đó có một con bị viêm da đóng vảy thôi. Vậy nên em mới hỏi bác là tiêm cho cả đàn được không. Em mới nuôi nên thuốc thang không hiểu lắm. :)
Đàn trước của em cũng có một hai con ủi mõm vào bụng con khác như thế nhưng chỉ vài ngày , nhưng đàn này nó cả tháng rồi mà lại ra cái dịch đó nên em mới lo.
Vậy phải phun sát trùng cho nó giệt mầm bệnh đi, mấy con trong đàn thì tiêm 1 mủi phòng còn con bệnh thì phải điều trị, cho uống điện giải và giải độc gan mỗi ngày 1 lần 5 ngày. Con viêm da thì chích thêm ade 2 lần cách nhau 1 tuần. Vì bạn nói heo bạn chích enro chết nên tôi mới góp ý, khi con vi khuẩn chết thì tiết độc lực rất cao nếu thải ra k kịp thì quéo thôi, các con nào mà nhạy cảm với độc lực tức là ít kháng nguyên giải độc tố nếu đưa kháng sinh vào mà kháng sinh đó k có tá dược kháng hoặc kháng viêm k có giải độc thì vài giờ là nó ngủm. Riêng viêm ra tiết dịch thì con heo mất nước nhiều và nóng gan thận nên nếu bù dc điện giải và giải độc gan thì sẽ lướt nhanh
Bạn để ý mấy con ủi xem toàn là mấy con còi, hiện tượng như vậy cũng hay gặp vì heo stress, tập ăn chưa đạt, ghép bầy, thay đổi môi trường sống, k biết lắc máng, cho ăn thiếu nhu cầu... Nhiều lắm, chừng vài ngày là hết nếu cung cấp đủ dinh dưỡng, ấm áp, khô thoáng để giảm stress là nó hết. Đâu phải nó ủi là ra nước mủi, cái này là bệnh hô hấp. Nếu có dư chuồn bắt mấy con ủi ra chăm riêng là hết, chứ để chung mấy con khác lắc máng nó cứ đứng ủi bụng, ăn thì lơi nhơi

Back