Đây có phải là một "mô hình" không nhỉ?

Sau một thời gian, vì không có người "trụ trì" nên mảnh vườn 1500m2 của tôi biến thành "thơ mộng" như thế này:

Ưu điểm của nó là trộm đạo không để ý vì măng bẻ trộm bán cũng khó. Ngỗng kêu lại to, cỏ sẵn đó. Ít phải chăm sóc như cây ăn trái mà lại có thu nhập tốt hơn. Không rõ măng sẽ phát triển về sau thế nào chứ bây giờ...tạm ổn. Ngỗng thì chơi chơi tạm ít con xem thế nào chứ chưa biết sẽ bán ra sao!

Bà con xem thử liệu "mô hình" làm biếng này có giá trị không? Nếu không thì cho nó xuống...khu tán gẫu

Bác Bồ , bác làm thử cách này xem sao : bác lấy 1 ống nước cở phi 100 dài chừng 8 tất đến 1m , bác chụp vào cây măng vừa mới nhú lên , phía trên bác đậy bằng cái bao xốp đen , cây măng lớn ở trong ống này đến 5-6 ký mà vẫn non và trắng đẹp . Tui có quen 1 người trồng măng ở Đài Loan về hướng dẫn cách này mà chưa có điều kiện thử .

em co loại măng ko cân chăm bón cư để vậy ru măng non ko cân vun gia trị kinh tế cao cho nhưng người luòi như bac hihihi cân liên hê em

Bác botienthi luôn có những ý tưởng thật là hay! :6^:
Nói đến Măng thì ngoinhanho cũng xin "góp vui" một số hình ảnh vườn măng của gia đình mình. Hi vọng sẽ có ích cho mọi người!

Hàng rào măng Mạnh Tông của nhà ngoinhanho. Những cây tre này đã được trồng 14 năm rồi!

Xe chở măng.

Liềm cắt măng.

Hihi... xong! Mong mọi người góp ý thêm! ^_^

Bác Bồ , bác làm thử cách này xem sao : bác lấy 1 ống nước cở phi 100 dài chừng 8 tất đến 1m , bác chụp vào cây măng vừa mới nhú lên , phía trên bác đậy bằng cái bao xốp đen , cây măng lớn ở trong ống này đến 5-6 ký mà vẫn non và trắng đẹp . Tui có quen 1 người trồng măng ở Đài Loan về hướng dẫn cách này mà chưa có điều kiện thử .

chào bác BD!
E thì chưa trông măng bao giờ,chỉ thâý vuờn nhà thỉnh thoảng cũng có măng ăn,,,!
ko bíêt bác BD có nghe nhaèm ko chứ fi 100 làm sao đậy đc măng 5-6 kg!e nghĩ it lắm là fi 168
có gì ko đúng các bác bỏ qua.Thân chào!

Ngày xưa, để chuẩn bị sử dụng cho đám tiệc, người ta đào rảnh xung quanh dùng lu nhỏ úp xuống củ măng. Nhưng khi lấy măng lên phải chế biến ngay vì để lâu măng sẽ già cứng.

Nhìn cảnh bác chụp mà em thấy yêu sự thanh bình của làng quê mình vậy đó. Vườn nhà em thì rộng hơn vườn nhà bác, ngoài nhà cửa ra thì kế bên là chuồng gà , sau lưng là chuồng heo ,sau chuồng heo thì diện tích còn lại là trồng tre ,trồng cỏ voi để nuôi bò.Nhưng nhà em thì còn có con suối nhỏ chảy qua cuối đất. Sau nhiều năm bôn ba ở sài gòn, giờ em về quê nhà làm công chức quèn và chăn nuôi, trồng trọt trên mảnh vườn nhỏ. Em bằng lòng với những gì mình đang có. Còn vườn nhà bác, Em thấy bác nên nuôi 2 con bò và vài con gà để tăng hiệu quả kinh tế.hihi.Cột bò nơi gốc dừa đó bác, kiếm vài con cá và 2 trái xoài rồi xiên bằng que trúc, ngồi nướng nhâm nhi vài xị, ngước nhìn cây cỏ, nghe tiếng ngỗng kêu,chim hót,bò rống và gà cục ta cục tác thì không đâu sánh bàng.
LÀM TRAI PHIÊU BẠC KHẮP BỐN PHƯƠNG
NGHĨ VỀ NGƯỜI ẤY MÀ THƯƠNG QUÊ NHÀ

Nếu có 1 công việc ổn định nào đó để làm thì khu vườn này là 1 nơi lý tưởng để nghĩ ngơi,thư giản vào dịp cuối tuần.cất 1 cái chòi thiệt đẹp nữa,nhậu...

Ko có ý kiến gì mà thấy "Thịt ngổng xào măng" chắc có lý ah
riêng mình thấy hình của ngoinhanho mình thấy món "cầy sáo măng" coi bộ hấp dẩn. nếu không có sáo măng, chỉ xin được nướng 1 bẹ sườn, chắm mắm thấm thiệt cay, vài ba cọng lá mơ thơm thơm bùi bùi, quyện cùng hương xả nức mủi, đưa cay vài ly gò đen thì đảm bảo 10 anh "chết" cả 10.

--------

Last edited by a moderator:
ý định dùng ngỗng làm chuông baó động thật hay . bác mua giông ở đâu vậy ?. bao nhiêu 1 căp vây ah . thank . có huynh đệ phú yên mình có giông ngông ko cho mình xin sđt . cảm ơn nhưng ý tương củ bác bồ

Có lý, có lý!!!

KG. chủ "thớt"

Nếu 14 bụi thu hoạch 30 cái x 2kg/cái x 8.000đ/kg x 14 bụi = 6.700.000 đ/ năm Vậy có hiệu qủa không? Mình cũng đang tính làm chuyện làm nông nhưng không thấy chắc ăn lắm. Vài dòng thắc mắc ngu muội, xin các bác thông cảm

khu vườn của bồ lảo tiên sinh lúc này ra sao rồi? có gì mới up lên cho anh em chiêm ngưỡng với.

nói đến cây dừa tui mới nhớ
bị nó rớt trúng 1 lần gẫy sóng mũi :botay:
đốn nó đi bạn ơi

Sau một thời gian, vì không có người "trụ trì" nên mảnh vườn 1500m2 của tôi biến thành "thơ mộng" như thế này:

Ưu điểm của nó là trộm đạo không để ý vì măng bẻ trộm bán cũng khó. Ngỗng kêu lại to, cỏ sẵn đó. Ít phải chăm sóc như cây ăn trái mà lại có thu nhập tốt hơn. Không rõ măng sẽ phát triển về sau thế nào chứ bây giờ...tạm ổn. Ngỗng thì chơi chơi tạm ít con xem thế nào chứ chưa biết sẽ bán ra sao!

Bà con xem thử liệu "mô hình" làm biếng này có giá trị không? Nếu không thì cho nó xuống...khu tán gẫu

Chào anh botienthi,
Em cũng có mảnh đất 1700m2 ở Củ Chi, vì chắc thời gian đầu chưa thể về đó thường xuyên chăm nom nên em cũng tính bắt chước anh trồng măng. Hiện giờ vườn măng tre của anh đã thu hoạch đều chưa ạ ?
Anh cho em hỏi mua cây giống ở đâu thì tốt ? Em tính trồng khoảng 150 cây trên mảnh đất 1700m2.
Cam on anh nhieu

.....
......... trồng khoảng 150 cây trên mảnh đất 1700m2.
.................
Bạn hãy đọc kỹ về kỹ thuật trồng măng điền trúc (có ở diễn đàn và google). Còn nhiều vấn đề chứ không chỉ mật độ.

1700 m thì chỉ nên trồng tối đa 70 bụi thôi. Và nên chuẩn bị đất để mỗi năm bồi gốc một lần. Chăm sóc tốt thì sau 2,5 năm có thể thu về trên 100kg mỗi bụi/năm. Lỗ lãi thì tùy nhân công và giá cả đầu ra. Chỗ tôi người ta đến tận nơi cắt và cân 15000đ/kg (Thời điểm bây giờ, và tôi có thể chỉ là cá biệt).

miếng đất đẹp!

Bác Bồ thật là có duyên làm nông dân. Trồng bụi tre chơi chơi, 25m2 đất mà mỗi năm thu 500.000đ, triển vọng lên đến 800. Thử hỏi có MÔ HÌNH nào đạt hiệu quả như vậy không?

Xin gởi lời chào đến toàn thể mọi người.Lần đầu vào diễn đàn xem trúng mô hình trồng măng này nên tôi cũng lập nick để thảo luận tí cho vui.Có gì sai sót mong mọi người đừng chấp.
Trước hết phải nói là chủ topic có miếng đất đẹp,bằng phẳng,liền lạc không mương rãnh.Nếu chủ động được nguồn nước tưới thì trồng cây ăn quả sẽ đem lại lợi nhuận rất cao, tất nhiên cao hơn cây măng nhiều.
Việc bạn Sơn tính 25m2 đất thu 1 năm 500-800k ~ 20tr-32tr thì không phải là quá cao.Vì thật ra đó chỉ là phần nổi, vì giá măng rất bấp bênh, sản lượng cũng khó ổn định như các loại cây trồng khác,đã có nhiều nhà dở khóc dở cười vì giống măng này.
Vì mỗi nơi mỗi khác nên không thể nói mô hình nào là hiệu quả nhất,nếu nơi trồng giá măng cao, ổn định đầu ra thì việc lập vườn tre cũng có thể thành công, hơn hết nó phù hợp với việc "không người chăm sóc" như chủ topic có nói.Tuy nhiên việc 3-4năm sau thì đòi hỏi công lao động không ít.

Cái mô hình này kết hợp thêm nuôi Dúi + Gà thả vườn thì rất tuyệt.

Đúng rồi.
Dúi sẽ ăn măng, đỡ công đào măng bán măng.
Giá Dúi lại đi xuống, nên kết cục là vườn
không nhà trống.
*
Còn lý lẽ úp chụp măng lại cho nó non thì
chỉ là lý luận suông mà không có thực tế.
*
Có thể ví vói khâu đít vịt lại, thì nó đẻ
ra cả tá trứng vịt lộn vậy.
*

Last edited:
Bạn anhmytran nghĩ là nuôi dúi thả vườn hay sao mà cho dúi ăn măng khỏi mất công đào? tre có tác dụng cho Dúi mài răng khỏi phải đi kiếm, còn về hình thức nuôi thi có nhiều topic rồi. tận dụng bóng mát nuôi gà thả vườn nữa là được. Việc chăn nuôi ngoài rủi ro ra bạn cũng không thể nắm rõ giá thị trường được. con Heo đang làm nông dân nợ khá nhiều từ những đợt dịch, con gà cũng thế. con Dúi, con Nhím... tuỳ thuộc vào thị trường, còn nếu sợ thì đừng làm nông dân là tốt nhất.

Back