• Đây có phải lộc vừng không ?

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 21/7/10

1. typhoon.no1 Nhà nông nghiệp dư

Chẳng là thế này cây lộc vừng nhà em trồng được tầm 6 năm rồi nhưng vì sao chả có hoa em thấy mấy cây bên hàng xóm trổ hoa đẹp nắm chỉ tiếc là cây của em không có hoa mà chỉ phát triển lá
      Em nhớ có lần em cưa cụt thân đi liệu có phải lí do này mà nó không có hoa có người chỉ em là cây lộc vừng đực có người thì bảo còn quá non và có người thì bảo cây dại.
      Nhưng em tự nhận thấy là cây chả bao giờ thay lá già cả vả lại em thấy lá của cây nhà em dài hơn và lá to hơn mọi cây khác sâu thì toàn bị sâu quấn lá và có loại bọ cánh cứng rất lạ màu đỏ
      Em đã đọc nhiều tài liệu để thúc ép nó ra hoa rồi cũng thử bón kali đậm rồi mà chả rụng lá tí nào
      Bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với
      Em thấy có bạn ở 1 diễn đàn em tìm trên mạng cũng có lí do tương tự em
      Bạn ấy thắc mắc liệu nó có phải 'cây gừa' không
      Bác nào có những nhận biết gì về lộc vừng thì chỉ em nhé em post hình cho các bác coi xem có phải lộc vừng xịn không
      Các bác mất ăn mất ngủ vì không biết nó có phải lộc vừng xịn không thực sự mong bác nào phân tích cho em hộ cái chứ không phải lộc vừng xịn thì chặt pheng nó đi.

Đang tải...
    2. BinLaden

BinLaden Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Cây này là cây lộc vừng đó bạn à. Còn lý do tại sao ko ra hoa thì Bin tôi đây chịu.

3. sake

sake Học làm nông dân

Thiếu nước rùi bạn ơi, loài này có thể sống dưới nước ...vì vậy bạn nên tười nhiều nước hoặc ngâm nó trong nước ấy....

4. trocphunc

trocphunc Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      o nha
      ít nước thì ko thể ra hoa, ra hoa mà thiếu nước sẽ rụng sớm (đêm ra đến sáng là rụng)

5. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

Đúng nó là cây Lộc vừng rồi, Lộc vừng có 2 loại: loại hay ở bờ sông, suối thì thường có hoa còn loại ở núi hay lộc vừng núi thì không có hoa. Không biết cây của bạn nằm ở loại nào, hình như cây của bạn là loại Lộc vừng núi, vì thế có tưới nhiều nước cũng không có hoa.

6. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

7. typhoon.no1

typhoon.no1 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      giở người

Sao không ai chả lời em vậy

8. nguyenthanhha

nguyenthanhha Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cong nhan
      Theo tôi bác hãy ngưng tưới nước để tạo cú sốc cho cây, khi thấy lá vàng thì tưới thật đẫm lại,bón thêm ít kali nữa,rồi chờ xem.
      Chúc thành công!