đây là loài cá gì ?liệu có phải sinh vật ngoại lai ko?

• Thread starter thechipmunks
  • Ngày gửi
đã có ảnh: đây là loài cá gì ?liệu có phải sinh vật ngoại lai ko?

Em chào các bác!
các bác cho em hỏi đây là cá gì mà nó sinh sản vô cùng nhanh và nguy hiểm vì nó ăn hết thức ăn của cá khác, lại còn chiếm hết mất diện tích hồ nữa. năm nay nhà em thu hoạch cái hồ mà có trên 1 tấn cá loại này. hồ nhà em có 10 mẫu nước. loại cá này trên em hay gọi là cá cờ ma.
các bác cho e hỏi tên loài cá này và nó có phải là sinh vật ngoại lai ko? hồ nhà em khổ quá, đâu thì bèo, đâu thì cá cờ.
chăn nuôi chả đc mấy vì loại cá này nhiều mà giá có 3000/kg bằng cá cho lợn.
em ở vĩnh phúc, mong các bác chỉ giáo
đây là ảnh của nó:

Last edited by a moderator:
Nếu nó dẽ nuôi, sinh-sản nhanh thì sao không nuôi làm mồi, nuôi cá khác? Các bạn!
nếu làm mồi sinh sản nhanh thì các bác lên nuôi cá rô phi loại này sinh sản nhanh kinh khủng, ăn khỏe lớn nhanh khổ một lỗi giá thành thấp

cám ơn bạn đã up hình giúp

ối trời nếu là loại cá này thì nó nhỏ thui mà đâu có to đâu? và tưởng cá nàytuệt trủng rùi hic ngày nhỏ hay bắt nó ở ruộng cá này thì rất là cứng ăn ko có được ngon ,chủ yếu là để cho lơn, ở Phú Thọ mình gọi là con săn sắt, bé ti bằng đầu ngón tay thôi, còn ở miền nam và tây chắc ko phải loại này rùi. loại này sống dai và thường ở chỗ nước nông chứ ko thấy có sống ở đầm ao sâu. loại này khá khó diệt.

chỗ em họ gọi cà này là cá vạn long cá này thich nghĩ với mỗi trường thay đổi và sinh sản rất nhanh đó.

Trong topic này , nick thuycanh sao lại bị banned ,:wub::wub::wub: có gì vi phạm đâu? hay bị lỗi gì vậy?????????????????????

cháu cũng đang thắc mắc vấn đề này đây

Chắc bác ấy lại tham gia vào những bài tranh luận quan điểm nào đó nên bị dìm hàng thì phải :7^:

Trong topic này , nick thuycanh sao lại bị banned ,:wub::wub::wub: có gì vi phạm đâu? hay bị lỗi gì vậy?????????????????????
do cãi nhau với bác Tám đó bác ạh...

Cá sặc này bạn có thể băm nhuyễn nó ra, rồi đem rán lên nhậu cũng tuyệt lắm đó. Hoặc bạn có thể dùng máy xay lám nhỏ nó ra rồi hấp lên cho cá lóc ăn cũng được bạn ah. Ở Huế mình loại cá này cũng nhiều lắm bạn ah. Khi băm nhuyễn bạn nhớ cho gia vị vào nha, ngon cực bạn ạ. Tiêu diệt nó thì vô cùng dễ, bạn biết cái CHẸP ko dùng nó bỏ xuống ao kèm theo cam rang thơm lừng là nó chui vào hết. Khi nào có hình ảnh mình minh hoạ cái CHẸP đó cho bạn.

Cá này nhỏ con, có chấm gọi là sặc bướm. Còn 2 loại nữa, to con hơn là sặc rằn và sặc điệp :)

Ở quê em (Nam Định) hay có loại này: Con màu trắng là con cái, con sặc sỡ là con đực.
hình như cá cờ thì phải.hồi nhỏ tụi em hay ra ruộng bắt rồi cho vô lọ bằng thủy tinh để nuôi,lâu lâu lấy ra ngắm

cá cờ :D
lúc trước mình có nuôi 1 đôi...! nó sinh cả 1 đàn đen sặc cả bể kính...rồi nó nhảy ra khỏi bể => chết...!

Em chào các bác!
các bác cho em hỏi đây là cá gì mà nó sinh sản vô cùng nhanh và nguy hiểm vì nó ăn hết thức ăn của cá khác, lại còn chiếm hết mất diện tích hồ nữa. năm nay nhà em thu hoạch cái hồ mà có trên 1 tấn cá loại này. hồ nhà em có 10 mẫu nước. loại cá này trên em hay gọi là cá cờ ma.
các bác cho e hỏi tên loài cá này và nó có phải là sinh vật ngoại lai ko? hồ nhà em khổ quá, đâu thì bèo, đâu thì cá cờ.
chăn nuôi chả đc mấy vì loại cá này nhiều mà giá có 3000/kg bằng cá cho lợn.
em ở vĩnh phúc, mong các bác chỉ giáo
đây là ảnh của nó:

Cá này quê tôi gọi là cá sặc điệp. Là loài cá bản địa ở Đồng bằng Sông Cửu Long. Có mặt hầu hết mọi kênh mương, Loại này làm bọt và đẻ trứng, bọt to màu trắng sau chuyển sang vàng. Trứng của loài cá này có thể sống sót qua mùa khô khi ao bị cạn khô nước, khi mùa mưa đến nước đọng trong ao sau vài ngày là trứng nở và cá con ăn sinh vật phù du mà phát triển.
Thịt khá ngon, nhất là loại cá to mang luộc cơm mẻ. Trứng loại cá này thì ít có loại cá đồng nào sánh bằng, trứng mềm, béo và bùi ăn rất ngon.
Ngoài ra còn có các loại cá sặc khác như: Sặc Rằn (to con nhất, nuôi nhiều nhất, thường dùng làm khô), Sặc Bướm hay Sặc ánh trăng(ít nuôi, thịt không ngon) Sặc gấm, sặc cẩm thạch (nuôi làm cảnh) . . . ngoài ra còn có Cá Tai tượng, cá Phát tài . . . hình dạng tương tự nhưng to con hơn cá sặc rất nhiều.

Last edited by a moderator:
Ngoài bắc, mấy loại cá này chỉ ở ruộng, ao đìa nhỏ nông,
nhiều rong bèo. Còn loại phổ biến hơn, nhỏ hơn, vó nhiều
đốm đen, con đực có vệt đỏ nhạt dọc theo bụng, gọi là cá
đòng đong. Những con này tự có, sinh đẻ nhanh, nhiều, và
ăn trứng những cá khác. Tuy vậy, ở ao hồ lớn thì chúng
không thể ra khơi, bị cá lớn cỡ 1 ký nuốt chửng. Mấy con
này mắc lưỡi câu vào lưng, cắm câu sát mặt nước cho quẫy
suốt đêm, sáng ra lưọm thì được cá Lóc hay Rắn nước. Ăn
chúng thì rất dở, vì vây, vảy, và nắp mang rất cứng, ít
thịt, và thịt không chắc ngọt như cá Rô cá Bống cùng cỡ.
Nhà rất nghèo thì mới kho hay luộc lên, giã ra nấu canh.
Bây giờ không đói khổ như thời bao cấp, có lẽ chẳng ai thèm
bỏ công ra mà ăn chúng. Cho Heo, Gà ăn thôi.
*
Ý kiến bác Thuỷ Canh cũng hay. Nuôi bọn này ở ao riêng, rồi
vớt (lưới mắt nhỏ) lên thả sang ao lớn làm mồi cho cá to,
như Chép, Chày, Trôi, Quả (Lóc) cho chóng lớn mà sạch nước
khỏi phải cho ăn cám rất chóng bẩn nước, không thể thả dày
được. Cũng có thể để nuôi Cóc Ếch làm mồi nuôi rắn.
*
cá đòng đong picture
*

*

Cá này quê tôi gọi là cá sặc điệp. Là loài cá bản địa ở Đồng bằng Sông Cửu Long. Có mặt hầu hết mọi kênh mương, Loại này làm bọt và đẻ trứng, bọt to màu trắng sau chuyển sang vàng. Trứng của loài cá này có thể sống sót qua mùa khô khi ao bị cạn khô nước, khi mùa mưa đến nước đọng trong ao sau vài ngày là trứng nở và cá con ăn sinh vật phù du mà phát triển.
Thịt khá ngon, nhất là loại cá to mang luộc cơm mẻ. Trứng loại cá này thì ít có loại cá đồng nào sánh bằng, trứng mềm, béo và bùi ăn rất ngon.
Ngoài ra còn có các loại cá sặc khác như: Sặc Rằn (to con nhất, nuôi nhiều nhất, thường dùng làm khô), Sặc Bướm hay Sặc ánh trăng(ít nuôi, thịt không ngon) Sặc gấm, sặc cẩm thạch (nuôi làm cảnh) . . . ngoài ra còn có Cá Tai tượng, cá Phát tài . . . hình dạng tương tự nhưng to con hơn cá sặc rất nhiều.

Có lẽ bạn nhầm sặc bướm với sặc điệp. Sặc bướm có chấm ở thân và đuôi.

Sặc điệp ko có chấm.

Có lẽ bạn nhầm sặc bướm với sặc điệp. Sặc bướm có chấm ở thân và đuôi.

Sặc điệp ko có chấm.

Ở quê mình gọi ngược lại với bạn, mình không hiểu tại sao. Cá sặc trên hình thì gọi là sặc Bướm hay sặc ánh trăng.

cứ nuôi đi!

Bạn được trời cho cái lộc rồi đó! Loại cá này phơi khô bán rất cao giá lại dể nuôi, sinh sản nhanh lắm . Thôi từ bây giờ trở đi hãy nuôi nó luôn đi rồi từ từ thu hoạch phơi khô là hốt bạc mua vàng nha. Cái gì chưa có ai làm mình làm trước mới làm thành công thì thành công đó bạn. Cứ theo đuôi bắt chước mãi biết bao giờ nên thân. Chào và chúc ao nhà có thêm vài trăm tỷ con cá Sặc dể thương, giá trị nhỏ nhưng nhờ sinh sản khá cao nên bạn giàu rồi đó nha ! Thân chào và chúc thành công.

Cá sặc này trong nam giờ cũng ít,xương nó cứng tuy nhiên bắt vào rỗ lấy lá sã trà vãy rồi đem kho khô ăn cơm là hết ý

chỗ mình cá sặc có màu và có chấm trên thân gọi là sặc bướm vì nhìn nó giống con bươm bướm, ngược lại con màu trắng gọi là sặc điệp(mà điệp cùng là bướm, có lẽ gọi vậy để phân biệt thôi). cá này chiên giòn chấm nước mắm chanh tỏi ớt rất ngon, lúc trước mình thường lấy cái chụp đi chụp bắt được khá nhiều, còn mùa nước nổi thì chúng lên ruộng sinh sản nhiều vô kể, người ta bắt làm mắm mới hết, có người lại phơi khô, nhưng khô cá sặc này rất mau hôi dầu nên bảo quản không được lâu bằng khô cá sặc rằn(sặc bổi)

Back