Đây là loại sâm gì ???

• Thread starter nhansam
  • Ngày gửi
Các bạn có thể giúp mình biết tên loại cây sâm này tên gọi là gì k . Hỉnh ảnh của nó đây .

Tks for read :lol:

Không phải cây Sâm

Cây này không phải là cây Sâm. Cây này là Thương lục Mỹ, Tên khoa học: Phytolacca americana L. Họ Thương lục: PHYTOLACCACEAE. Cây có rễ củ gần giống với củ sâm nhưng có độc. Sử dụng em này cần hết sức thận trọng, nên tham khảo ý kiến thầy thuốc đông y.

Đã có bài báo viết về cây này rồi . Hình như là ở Khánh Hòa hay một tỉnh miền Trung nào đó . Người dân trồng cây này để ngâm rượu . Các nhà khoa học xác định nó có độc . Nhưng người dân dùng ngâm rượu bao nhiêu năm nay chưa có xảy ra ngộ độc.

Đã có khuyến cáo thì cẩn thận vẫn hơn bạn ơi. Vả lại đâu có ai làm công tác điều tra thống kê mấy cái vụ này. Đôi khi chất độc nó tích tụ dần trong người đến lúc nào đó nó mới bùng phát nên đâu biết trước được điều gì sẽ xảy ra. Nếu có người uống rượu ngâm rễ củ này bị ngộ độc chắc chỉ thông tin đến chữ ...ngộ độc do uống rượu là hết, không có thêm chữ ... sâm hoặc Thương lục Mỹ đâu.

cây này nhà mình có vài cây. của ông già trồng. nhưng không biết công dụng của nó là để làm gì?

Cây nầy (Thương lục Mỹ), hột của nó chất độc không nên ăn, các phần khác ăn được và làm thuốc.

=============

Còn 1 cây nữa ngoài cây nầy là trái rất độc, mà củ thì mình thường ăn chung với gà rán ở KFC đó là Khoai tây chiên (Potato). Cây khoai tây có trái tròn bằng đầu ngón tay "giữa", có màu xanh 9/10 tương tự như trái cà dại (trái chùm 5-10 trái), còn trái khoai tây chỉ có 1-2 trái.

Còn 1 điều nữa, khi để cũ khoai tây lâu ngày, nên chôn dưới đất hoặc giấu trong bóng tối, nếu củ tiếp xúc với ánh sáng lâu ngày, dù cho củ màu trắng, xám, tím và đỏ nó sẽ trở ra màu xanh như màu trái bơ (phần thịt sát với vỏ), phần màu xanh rất là độc hại không nên ăn củ nầy ...nên dùi xuống đất 1-2 tháng để nó trở lại nguyên trạng cũ thì ăn được.

Hầu hết trong chúng ta không biết về trái khoai tây, nếu có trồng, cây có trái thì nên thận trọng với trẽ con, chúng nghĩ củ ăn được thì trái ăn được.

Tám Lúa từ trại giam

Last edited by a moderator:
Cây này ở vườn nhà mình cũng có vài cây. Rớt hột xuống là nó nảy lên rất khỏe. Mình dò trên net thì đc biết là cây Thương Lục, ko phải sâm.
Tuy nghe có độc nhưng dùng củ và cả hột ngâm rượu (hột ra màu rượu rất đẹp) nhưng uống thấy ko bị sao cả. Củ có hình khá giống nhân sâm. Nhưng cây này ko phải là sâm đâu nhé!
Từ khi nghe nói là TL chứ ko phải sâm, mình chả dám mơ tưởng zi nó nữa. Cũng may phước

Đã có bài báo viết về cây này rồi . Hình như là ở Khánh Hòa hay một tỉnh miền Trung nào đó . Người dân trồng cây này để ngâm rượu . Các nhà khoa học xác định nó có độc . Nhưng người dân dùng ngâm rượu bao nhiêu năm nay chưa có xảy ra ngộ độc.
Bản chất hạt Mã tiền nếu ngâm rượu uống thì chết bất đắc kỳ tử nhưng trong các thang thuốc Bắc vẫn có Mã tiền, thậm chí là Thạch tín đấy thôi.

Bản chất hạt Mã tiền nếu ngâm rượu uống thì chết bất đắc kỳ tử nhưng trong các thang thuốc Bắc vẫn có Mã tiền, thậm chí là Thạch tín đấy thôi.
Mã tiền có nhiều loại bạn à... bạn thấy mã tiền trong thang thuốt sắt uống là mã tiền lông và họ đã sao chế gọi là chế mã tiền. Cách sao chế giống như chế hà thủ ô đỏ ( cửu chưng cửu sái).
Các loại độc dược không phải là không dùng làm thuốc được nhưng khuyến cáo là dùng cẩn thận. Mình biết các thầy thuốc dùng độc dược hầu hết không ai ra toa cho người khác bốc mà tự tay bốc...
An cung ngươu hoàn phần lớn là độc dược !
Cây thương lục mỹ ( thương nhự) này cũng là một vị thuốc nhưng không nên dùng khi chưa hiểu rõ.
Về mã tiền lông bạn muốn tìm hiểu hỏi bác Bình Dân - bác Mai bạn bác ấy có rất nhiều.

Back