• Đây là ốc gì?

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 28/7/08

1. buingocdua Nhà nông nghiệp dư

Xin bà con cho biết đây là loại ốc gì?. Và hiện nay ở Việt Nam có nơi nào bán và nuôi loại Ốc này không ?. Cám ơn !.

Đang tải...
    2. day hinh nhu la oc sen thi phai. nhung minh cung khong ro vi no thit no mau trang

3. phungque

phungque Guest

Anh nên mô tả thêm một chút về địa điểm thu mẫu và mốt số đặc điểm sinh học của nó thì sẽ dễ tra cứu hơn. Vd. môi trường sống, thức ăn...
      Quế 0982660338

4. thanhtien

thanhtien Guest

minh nghi do la oc ma day no co xuat xu tu dau ko ro nua , nhung minh biet no thi song nhieu o que lam .la loai oc rat la thich ung voi moi truong day .song thuong o tren cang

5. Trả lời:
      Đây là ốc ma, nó thường xuất hiện vào mùa nước nổi. Tôi không chắc ở đâu có bán nhưng bạn thử lên mạng xem có thể có. Chúc bạn sớm tìm được.

6. tuyet

tuyet Guest

Đây là ốc ma (quê mình còn gọi là ốc trơi). Hay có có những đám lá mục, trong vườn rau. nhưng theo mình nghĩ thì ốc này người ta ko bán đâu. Mình chưa thấy ai ăn loại ốc này. Ở quê mình chỉ cho vịt ăn thôi chứ người ta ko ăn. Mà bạn có cần lắm ko? ở trong SG thỉnh thoảng mình cũng thấy. Đây là loại ốc sống trên cạn.

7. ốc gì

.
      theo mình đó là ốc ma,sống ở những nơi ẩm ướt dưới những bụi cây. Không biết ở những chỗ khác thì sao ngưng ở quê mình không có bán chỉ có một số ít người biết ăn,cũng không biết từ đâu nó có

8. tuanhanoi

tuanhanoi Guest

kon này đập nát ,lấy ruột trà với rơm,lá tre, trấu cho hết nhớt, sauđó rửa sạch nấu với chuối xanh thì hết xảy .Ông BỤT phải sống zậy đòi ăn .Kon này quê tui gọi ốc ma :D

9. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

nếu ốc này không có vỏ che miệng (nắp yếm) thì mới đúng ốc MA

10. linhchinano

linhchinano Nhà nông nghiệp dư

Giống ốc sên quá. Mà bác chụp ở đâu thế ạ?

11. daihung

daihung Guest

ốc "ma" nhưng đây ko giống nhũng con ốc 'ma' bình thường sống trong thiên nhiên như đã có bạn nói là thân nó màu trắng chắc đây là loài ốc sên nuôi để lấy thịt để cung cấp cho quán nhậu (ốc ma ở dưới quê tôi người ta hay bắt để ăn nghe nói trị đc 1 số bệnh nhức khớp hay đau lưng) vài ý kiến gủi đến bạn.