Dế mèn bị bệnh

• Thread starter tung
  • Ngày gửi
Anh em có kinh nghiệm nuôi dế mèn cho mình hỏi tý nha:
Dế của mình nuôi từ nhỏ đến 30 ngày tuổi rất ok.nhưng về sau chết từ từ,tự ngã ra chết ,chứ ko do cắn nhau,đến lúc mọc cánh cũng chết,khó hiểu quá.50kg thu hoạch còn 5kg
*Cách nuôi của mình như sau:
- nuôi trong thùng móp,để rất nhiều vật che chắn: như rế,giấy để hột vịt vv
-Nước uốn :ko để nước chảy vô thùng ,mình bỏ vải vào nấp keo,rồi phung nước vào đấy cho dế uống.
Làm rất kỷ ,nhưng cũng bị chết.
Ae ai biết lý do tại sao dế chết,xin chỉ giúp.
Thank all

Anh nuôi trong thùng xốp nhưng anh ko tả là anh đậy nắp bằng gì . Thùng có thoáng không? kể cả nước ko rơi ra ngoài nhưng thùng bị đậy lại ko thông thoáng . Khi dế hô hấp cùng với lượng nuớc bốc hơi sẽ làm cho thùng xốp bị ẩm . Với các tỉnh trong Nam . Nhiệt độ cao giữa trưa anh cho tay vào thùng mà cảm nhận được hơi nóng,ẩm thì đó là nguyên nhân của Dế chết
Khi Dế còn nhỏ thì ko bị vì dế nhỏ trao đổi chất của chúng cũng nhỏ hơn dế trưởgn thành . Thức ăn nước uống,rau cỏ hàng ngày anh cho vào thùng ít hơn rất nhiều so với lúc trưởng thành nên dế ko bị chết ...
Các nguyên nhân khác chắc chắn là ko vì thức ăn bẩn thì bất kì lứa tuổi nào cũng die cả ...
Khắc phục nếu do nguyên nhân kém thoáng dẫn đến độ ẩm quá cao : Anh điều chỉnh mật độ,độ thông thoáng của chuồng trại,hạn chế rau cỏ dư thừa ... Hai ba ngày cho ăn rau một lần cũng dược . Ko nhất thiết ngày nào cũng phải cho ăn . Nhất là những rau mọng nước.

Cảm ơn bạn nhiều lắm !!!đúng rồi,do mình đậy nấp 24/24 trên nấp thùng thì chỉ có lưới sắt khoảng 10cm.trong khi trại của mình nhiệt độ rất nóng.mỗi khi mở nấp ra độ ẩm rất cao.
mặt dù chưa biết kết quả thế nào.nhưng mình chắc chắn là cách tư vấn của bạn rất chính xác.
Thân chào đoàn kết

Back