Đi tắm dưới hồ gặp cá chết là điềm gì ?

• Thread starter Sương Sâm
  • Ngày gửi

Nếu 1 kg rau muống trồng theo dạng thủy canh thì chi phí cho 10 m vuông bang đầu là bao nhiêu thế bác để có thể trồng rau muống ?
10 M vuông sau 2 tháng cho ra được bao nhiêu kg rau muống - chi phí cho thủy canh là bao nhiêu cho 10 m vuông trong thời gian 2 tháng ( không tính chi phí ban đầu ) ?
Mong bác chia sẽ giúp với ạ !
Thân !
Tùy theo cách trồng mà phí-tổn nhiều ít. Như cách của tui là thật là ít tốn. Em định trồng theo cách nào?
Thân.
Kính Chào thầy Thủy Canh, con là học trò dự thính của thầy. Con đã theo phương pháp "thủy canh - nước nhúc nhích " như của thầy chỉ trong diễn đàn, con trồng đươc tương đối giống như thầy, năng suất rất đạt. Nhưng mà rau sau khi cắt rất nhanh héo. Có cách nào khắc phục được không thầy?
Con nghĩ là không được vì trồng thủy canh cây luôn luôn hút nước, và khí hậu việt nam khá nóng nên sau khi cắt mất nguồn nước là nó héo nhanh thầy ạ. Cho nên giờ con không trồng thủy canh nữa.
Kính thầy.
Em,
Vấn-đề em nếu lên chính-xác!
Em thử chỉnh nước theo Màng Dung-dịch (Nutrient Film Technique), cọng cây cứng hơn một chút.

Dòng chảy như trên là nhiều.

Cái lợi của tui là người ăn cần nước rất mềm. Như hình nầy là ăn không chừa bất cứ phần nào. Em nói đúng, ở chỗ tui, bán trong 2 ngày, là thay rau mới.
Nếu tui cho vô gía-thể thì cọng cứng hơn, nhưng bán ít hơn.
Trồng thủy-canh trong nhà kính, thì đặc-biệt là:
- Rau mềm hơn.
- Trái lại, dưa, cà... trái rất cứng, và trái ăn ngon hơn trồng thổ-canh.
Thân.

Last edited:
Tùy theo cách trồng mà phí-tổn nhiều ít. Như cách của tui là thật là ít tốn. Em định trồng theo cách nào?
Thân.

Em,
Em thử chỉnh nước theo Màng Dung-dịch (Nutrient Film Technique), cọng cây cứng hơn một chút.

Cái lợi của tui là người ăn cần nước rất mềm. Như hình nầy là ăn không chừa bất cứ phần nào. Em nói đúng, ở chỗ tui, bán trong 2 ngày, là thay rau mới.
- Rau mềm hơn.
Thân.

g

t

t
Cháu muốn làm bể lót bạt rộng 1,2 m dài 5 mét và cao 25 cm rồi cho nước dung dịch thủy canh vào .
Không biết để cho ra thành phẩm 100 kg rau muốn thì cần mấy lần cắt rau và bao nhiêu lít dung dịch thủy canh + lít nước ... và trong thời gian bao nhiêu ngày với 2 cái bể lót bạt ( 10 m vuông )
Dung dịch thủy canh giá bao nhiêu 1 lít thế bác ?
Thân !

Thân.

Em,

- Rau mềm hơn.
Thân.
Dạ, con cảm ơn Thầy. Sau này con thử lại xem sao. Lúc trước con trồng rau mà bị nhanh héo con nghĩ trồng dưa, cà, khổ qua cũng bị nhanh héo như vậy nên đã không trồng thử. Đúng là không thầy đố mày làm nên.
Kính thầy.

tui là người tiếp-thị, thì tui có làm theo lệnh của haclong hay không?

bác thuycanh có thể giải thích thêm lần nữa được không ạ !

cái chỗ tôi không hiểu là:
1. người tiếp thị: là sao ?
2. lệnh của haclong: là sao cũng không hiểu dù đã đọc tới đọc lui nhiều lần !
Thân.

Em,

- Rau mềm hơn.
Thân.

30 năm bác thuycanh chỉ trồng thủy canh thì bác là đại cao thủ rồi !
topic này được đăng trong chuyên đề: chuyện linh tinh

nên cũng sướng thiệt
muốn viết gì thì viết
miễn là chuyện linh tinh
nên không sợ bị xóa

hahaha..
Tui đồng ý với anh Xuân Vũ. Cái mà tui ngạc-nhiên là, theo như lời kể, bạn Sương Sâm là một tay chọc trời khuấy nước, rồi bây giờ, gà chết, à quên, cá chết! Chết cười.
Thân.

tánh tôi ăn ngay nói thẳng
sợ ma thì nói là sợ ma chứ có gì đâu mà phải ngại ngùng ngượng nghịu !

đất tôi ai vào cũng thích
vì.. họ vào ban ngày
còn vào ban đêm chắc không thích
vì.. ban ngày quan cảnh rất đẹp
còn ban đêm thì rất lạnh lùng.

có rất nhiều câu chuyện ở quanh cái hồ mà dân địa phương kể cho tôi nghe nhưng không thể có lời lý giải cho những chuyện mà viết ra chắc người ta lại nói tôi nói xạo nữa, nên thôi không viết. với 1 cái hồ đã có 55 người chết thì không thíu những chuyện kỳ bí !
tấm hình bác thuycanh chụp với laodoc8lua sau khi xem thì tôi đã phát hiện ra gương mặt của bác có gì đó không bình thường.

dẫu thắng hay bại
thì nó cũng là những ký ức khó quên !
trời
tui viết quá trời luôn mà đâu mất hết rồi ?

thật tốn công !

bác thuycanh có thể giải thích thêm lần nữa được không ạ !

cái chỗ tôi không hiểu là:
1. người tiếp thị: là sao ?
2. lệnh của haclong: là sao cũng không hiểu dù đã đọc tới đọc lui nhiều lần !

Bạn Sương Sâm,
Tui đùa cho vui, chuyện người Tiếp-thị phải phà lệ nhân vào một người mới không đủ tiêu-chuẩn. Nếu là tui, tui phải làm sao? Là vậy.
Bạn không vui, tui xin lỗi. Tui sẽ xóa bài đó, bạn nhé!
Thân.
Bạn Sương Sâm,
Tui đùa cho vui, chuyện người Tiếp-thị phải phà lệ nhân vào một người mới không đủ tiêu-chuẩn. Nếu là tui, tui phải làm sao? Là vậy.
Bạn không vui, tui xin lỗi. Tui sẽ xóa bài đó, bạn nhé!
Thân.

không phải không vui
mọi chuyện bình thường.

nhưng đọc 1 cái gì đó mà cứ đọc tới đọc lui hoài cũng không hiểu thì hơi khó chịu chút thôi.

tôi không chỉ đọc những hàng chữ, tôi thường nghĩ về "cảm xúc và suy nghĩ của tác giả trong khi viết", vì vậy tôi mới hiểu hết được những gì tác giả muốn truyền đạt !

nếu là haclong thì haclong sẽ giải quyết vấn đề với tên đánh lén ra sao ?

cũng khó nhỉ !

khi tôi bị gây sự thì thường tôi lại nhịn, miễn là đừng sĩ nhục tôi.
còn đụng chạm vào bạn bè tôi thì tôi lại rất nhiệt tình.

hồi năm lớp 10 tôi cũng bị 2 thằng đánh bằng tay không, về nhà nằm cả ngày mà vẫn còn ê ẩm (hồi lớp 6 thì bạn tôi nhờ tôi đánh một thằng trong số 2 thằng đó)

rồi mấy năm sau đó có gặp lại thằng bị tôi đánh năm lớp 6, sàn tới sàn lui mới 5 phút mà đi tìm hoài không thấy nó đâu, đến bây giờ vẫn chưa gặp lại.

nếu là haclong thì haclong sẽ làm gì ư ?
50% tôi sẽ bỏ qua
còn 50% thì tôi sẽ lấy lại gấp nhiều lần
(không bằng chứng + không nhân chứng + có bằng chứng ngoại phạm thì tôi chơi rất nặng tay)

nhưng tôi nghĩ là tôi không có đáp án chính xác.

nếu bác tàn bạo với thằng đó, thì mấy thằng bạn của nó sẽ không bao giờ dám đụng đến bác. nếu bác làm thằng đó sơ sơ, thì mấy thằng bạn của nó sẽ giết bác đó.

hoặc là thật tàn bạo, hoặc bỏ qua !
cuộc đời tôi
chưa thấy ai được huấn luyện mà đánh bại người khác.

tức là: những người học võ thuật lại thường không có khả năng đánh lộn !

đánh lộn là bản năng, phụ thuộc rất nhiều vào bản tánh lúc còn rất nhỏ.

cho dù bạn giỏi võ đến đâu, thì bạn cũng không đủ sự tàn ác mà phá hoại 1 cơ thể người khác.

những kẻ tàn ác thì lại không được học võ !
tôi ăn ngay nói thẳng

sợ ma thì nói mình sợ ma, chứ có gì phải mắc cỡ hay ngại ngùng.

rẫy tôi
ban ngày rất đẹp, sơn thủy hữu tình, phong vân đầy đủ.
nhưng ban đêm nó rất là rùng rợn !

dân địa phương có kể cho tôi nghe rất nhiều câu chuyện kỳ bí về cái hồ và về mảnh đất của tôi, nghe xong tôi bắt đầu sợ ma !

thuycanh biết không, nếu tôi đã sợ ma chổ này thì người bình thường chắc không dám ở đây (nếu nghe hết những câu chuyện họ đã kể), vì dù ít dù nhiều thì tôi cũng lỳ hơn người khác chút.

cái chuyện thuycanh lượm được cái đầu người rồi đem đi thêu nguyên cả đêm cũng ớn ớn, đọc xong nỗi cả da gà !

Từ trước tới sau, tui không trả đủa, phục-hận gì hết!
Có đáng gì ăn thua với tên đánh lén. Nó nghĩ tui sợ bỏ đi. Tui học võ không phải để trả thù, mà là, nếu nó không sửa đổi, thì sẽ có người khác dạy cho nó bài học côn-đồ. Tui không qưởn!
Đời sống có rất nhiều điều hay hơn mấy trò rẻ tiền. Tui mong là nó hiểu.
Chào bạn.

Từ trước tới sau, tui không trả đủa, phục-hận gì hết!
Có đáng gì ăn thua với tên đánh lén. Nó nghĩ tui sợ bỏ đi. Tui học võ không phải để trả thù, mà là, nếu nó không sửa đổi, thì sẽ có người khác dạy cho nó bài học côn-đồ. Tui không qưởn!
Đời sống có rất nhiều điều hay hơn mấy trò rẻ tiền. Tui mong là nó hiểu.
Chào bạn.

cái cảm giác lúc bác nhặt được cái đầu người như thế nào vậy bác thuycanh ?
Dạ, con cảm ơn Thầy. Sau này con thử lại xem sao. Lúc trước con trồng rau mà bị nhanh héo con nghĩ trồng dưa, cà, khổ qua cũng bị nhanh héo như vậy nên đã không trồng thử. Đúng là không thầy đố mày làm nên.
Kính thầy.

Thấy bạn cần tư vấn về tưới chuối
tôi chỉ cho bạn 1 chiêu !

Nước ảnh hưởng đến 60% năng suất cây trồng, nếu cây không thíu cũng ko dư nước thì bạn cầm chắc 60% thắng lợi.

Người nam mỹ họ nói 1 cây chuối cần 50 lít nước/ngày
còn việt nam thì nói 20 lít nước/ngày

Nam mỹ họ nóng hơn việt nam, nên tỉ lệ nước thì theo tôi từ 20 đến 30 lít nước/ngày cho 1 cây chuối là ok.

Còn công nghệ tưới thì chỉ có 2
1. Nhỏ giọt
2. Phun mưa
nhưng bạn thiếu vốn thì nên tưới dí cũng chả sao.

tìm máy dầu D15 là đủ
còn bơm thì sử dụng bơm văn thể đắk lắk

Tính toán 1 phút ra bao nhiêu nước
rồi tính thời gian tưới 1 cây chuối mất bao nhiêu lâu thì đủ 25 lít nước

Hiểu ?

Cảm ơn Sương Sâm, Hiện tại mình chuẩn bị tưới dí, theo dự tính 1 khối 10 cây, 65 khối/ 650 cây khoảng 2 giờ. 1 tuần tưới 1 lần cho đỡ công. Để minh tưới thực tế rồi sẽ điều chỉnh. Mới đầu định làm hệ thống tưới nhưng giờ đang nghiên cứu tưới rãnh. Bạn có gợi ý gì về tưới rãnh không?

Cảm ơn Sương Sâm, Hiện tại mình chuẩn bị tưới dí, theo dự tính 1 khối 10 cây, 65 khối/ 650 cây khoảng 2 giờ. 1 tuần tưới 1 lần cho đỡ công. Để minh tưới thực tế rồi sẽ điều chỉnh. Mới đầu định làm hệ thống tưới nhưng giờ đang nghiên cứu tưới rãnh. Bạn có gợi ý gì về tưới rãnh không?

Không ý kiến !

nếu là haclong thì haclong sẽ giải quyết vấn đề với tên đánh lén ra sao ?
nếu bác tàn bạo với thằng đó, thì mấy thằng bạn của nó sẽ không bao giờ dám đụng đến bác. nếu bác làm thằng đó sơ sơ, thì mấy thằng bạn của nó sẽ giết bác đó.
Tui hỏi bạn, tui chấp 4 thằng, vậy thi sao:
- Tui thua, dĩ-nhiên là tui không còn đi được.
- Nhưng, nếu 4 thằng thua thì : Tui muốn biết ý bạn. Giết tui à? Tui thật muốn câu trả lời.
cuộc đời tôi
chưa thấy ai được huấn luyện mà đánh bại người khác.

tức là: những người học võ thuật lại thường không có khả năng đánh lộn !

đánh lộn là bản năng, phụ thuộc rất nhiều vào bản tánh lúc còn rất nhỏ.

cho dù bạn giỏi võ đến đâu, thì bạn cũng không đủ sự tàn ác mà phá hoại 1 cơ thể người khác.

những kẻ tàn ác thì lại không được học võ !

Tui học võ, vì nhu-cầu công-tác. Học võ, thì trước khi học, phải học võ-đức. Đám nầy, cũng là bạn một khóa của tui. Chỉ khác là tui không bao giờ giao-thiệp thân tình, bởi không hợp "gu". Kể lại chuyện thời thanh-niên, ai cũng trãi qua. Đôi khi, có một vài người tui không thấy hứng-thú qua lại. Thằng Xuân mà tui nói, nói có nhiều mặc-cảm, nhứt là má nó có một cái bớt đen bằng móng tay cái, mất điểm với phái đẹp. Hơn nữa, nó thua trong khóa học, thua trong thể-thao, thua trong giao-tế với người ngoài. Nó ghen tui một cô gái mà tui không hề có ý tứ gì. Nó ghen, rồi hành-động một cách xuẩn-động. Tui tội-nghiêp. Gặp lại, tui nói cho nó biết, để hỏi điều mà tui thắc-mắc "Tại sao, mầy lớn con hơn tao, mạnh hơn tao thì tại sao lại không đập tao đường hoàng?" Nó trả lời ""Tao sợ cổ (là người mà nó mê) biết". À, thì ra là vậy, vì vậy mà mầy hà-hiếp tao à? Tui cười ngất.

Ở Úc cũng vậy, tui cũng bị hà-hiếp, như tui có kể về vụ một người Đức, nhưng không ăn thua gì. Con tui cũng vậy. Một hôm, đi học về, nó kể tui nghe: Trên đường xe buýt tới trường, có mấy đứa nhạo báng con là
- "Cái con da vàng, mắt xếch".
Rồi có đứa nắm tóc con, xoắn... Tui hỏi,
- Rồi sao nữa?
- Con không làm gì hết, mà chỉ nói, chậm chậm, mắt nhin thẳng vào mặt nó: "Vui lòng đừng làm vậy. Buông tay tui ra!"
- Nó có buông ra không?
- Dạ buông.
Tui khen con tui. Khá lắm!
Tui biết tánh con tui. Nói học rất giỏi và thùy-mỵ, dịu-dàng, nhưng cương-quyết. Hai cha con đã có lần đối đầu nhau.
Trở vụ con tui bị húng-hiếp (tiếng Anh gọi là Bullying). Tui biết con tui không sợ. Mỗi tuần một đêm, tui với nó đi học võ. Tui rất vui, khi con tui hiểu được nguyên-tắc để sống yên-ổn:
Khi cần phải nói chuyện hơn thiệt với người không biết điều, không cần biết lẽ phải "Thì con phải có một bàn tay mạnh". Còn nếu không, con nên tránh xa.
tôi ăn ngay nói thẳng

cái chuyện thuycanh lượm được cái đầu người rồi đem đi thêu nguyên cả đêm cũng ớn ớn, đọc xong nỗi cả da gà !
Trời tối, mưa lâm-râm, móc đất bồi mương thì gặp một cái đầu... một mình vắng vẻ! Tui hết sức bối-rối. Sợ!
Tui không sợ cái đầu mà
Tui không sợ cái đầu, mà vào thời-điểm đó, tính mạng không có gì bảo-đảm. Anh con cô cậu với tui, bị cột đá đẩy xuống sộng! Mất xác! Đầu óc tui không còn tỉnh-táo. Thay vì đem bỏ ra ngoài sông, thì tui lại không nở. Mà một cái đầu ở đây, thì tui sẽ bị chết như chơi. Tui không có kinh-nghiệm, nghĩ rằng đốt thật nhiều, thật lâu, thì sẽ không còn gì sót lại. Không dè cái sọ, đốt cả đêm, vẫn còn...
Nếu ông dượng không gợi ý, thì tui không biết sẽ chôn ở đâu.
Em TranThai,
Mấy vụ tưới-tiêu nầy tui thích lắm! Để không phiền, em với tui trao đổi ở "Tui Làm Nông" cho vui, em nhá!
Thân.

Trời tối, mưa lâm-râm, móc đất bồi mương thì gặp một cái đầu... một mình vắng vẻ! Tui hết sức bối-rối. Sợ!
Tui không sợ cái đầu mà
Tui không sợ cái đầu, mà vào thời-điểm đó, tính mạng không có gì bảo-đảm. Anh con cô cậu với tui, bị cột đá đẩy xuống sộng! Mất xác! Đầu óc tui không còn tỉnh-táo. Thay vì đem bỏ ra ngoài sông, thì tui lại không nở. Mà một cái đầu ở đây, thì tui sẽ bị chết như chơi. Tui không có kinh-nghiệm, nghĩ rằng đốt thật nhiều, thật lâu, thì sẽ không còn gì sót lại. Không dè cái sọ, đốt cả đêm, vẫn còn...
Nếu ông dượng không gợi ý, thì tui không biết sẽ chôn ở đâu.

Em TranThai,
Mấy vụ tưới-tiêu nầy tui thích lắm! Để không phiền, em với tui trao đổi ở "Tui Làm Nông" cho vui, em nhá!
Thân.
Con cũng muốn qua đó mà thấy mọi người đang kể chuyện "ma", không biết làm sao nói qua chuyện tưới.

Back