• dịch cúm ảnh hưởng đến việc nuôi bồ câu pháp như thế nào

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 7/4/13

1. merline Nhà nông nghiệp dư

Tình hình là hàng loạt gia cầm bị nhiễn virus cúm đang lây lang nhanh ở china liệu đây có phải đại dịch tiếp theo hay ko, các cơ quan hữu quan sẽ làm gì trong thời gian sắp tới, bà con chăn nuôi liệu sẽ thiệt hại bao nhiêu
      - chúng ta cần tự triển khai chiến dịch để phòng chóng trước khi cơ quan chức năng vào cuộc, tịch thu toàn bộ gia cầm , thuỷ cầm, và bồ câu cũng là 1 vật mang mầm bệnh
      - bồ câu đc cho là miễn dịch với cúm nhưng nó vẫn là 1vật trung gian mang mầm bệnh, nên khả năng bị tịch thu tiêu hủy là rất có khả năng.
      - liệu chúng ta sẽ bán tháo bán đỗ hay là tiếp tục duy trì đến đâu hay đến đó, đợi đến lúc nhà nước vào cuộc, nếu bán đi toàn bộ những gì mà ta gày công xây dựng bấy lâu nay,
      - anh em có thể giúp nhau đưa ra phương án, cũng như kịch bản tình hình tòi tệ nhất có thể xảy ra trên đàn bồ câu của mình trong thời gian sắp tới đc ko

Thân chào

Last edited: 7/4/13
      Đang tải...
    2. vanthang062

vanthang062 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      tới đâu hay tới đoá cậu ơi

3. tienthanhkt

tienthanhkt Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong
      theo mình nghĩ thì nếu dịch tràn vào thì phải chấp nhận thực tế thôi. cũng giống nhue cơn bão khủng hoảng tài chính 2011, mình là dân xây dựng đang bao nhiêu hoài bão bỗng nhiên...rụp cắt hết mọi miếng cơm của bà con trong đó có mình và từ đó đén nay mình về nhà nuôi bồ câu. nếu dịch đén lại cắt cái...rụp nữa là hết sạch nhưng phải chấp nhận thực tế thôi. còn bán tháo thì mình ko bao giờ làm thế. mình đang nuôi nhưng con nào dính thuốc là ko bao giơ bán chim thịt cho bà con, nếu bán họ ko biết đem về ăn thì mất đạo đức nghề nghiệp lắm

2 thành viên thích bài này.
    4. merline

merline Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nuôi chim
      Cũng là 1khó khăn trong nghề, rất mong đc anh em chia sẻ thêm, mặc dù rất đau đầu, mình nuôi như vậy dù đàn chim có nhiễm bệnh hay ko thì cũng bị cơ quan chức năng hạ sát, dịch bệnh mình ko sợ nhưng lại sợ bị tịch thu thôi hic

5. TamCuChi

TamCuChi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      sáng giờ có mấy ông anh ở SG điện thoại nói chuyện nghe phong phanh là thú y đang kết hợp với tổ dân phố đang bàn bạc lên danh sách những hộ nuôi gia cầm nếu VN phát hiện 1 ca H7N9 thì có thể những hộ chăn nuôi nhỏ lẻ như chúng mình bị phá sản mất,lo lắng quá

6. merline

Nghề nghiệp:
      Nuôi chim
      Tình hình đang dần xấu đi, mong bà con cung cấp thông tin liên tục

7. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Hôm qua xem tivi thấy nhiều chim Yến bà con nuôi cũng bị mắc bệnh nữa .... lo quá .

8. merline

Nghề nghiệp:
      Nuôi chim
      Có khả năng sẽ tràn vào vn, do chim di trú hoặc do nạn buôn bán chim gà vịt lậu

9. trangtraichimtri

trangtraichimtri Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Nghiệp
      Cùng một nỗi lo với chủ topic.
      Hiện tại chỉ có thể mỗi trang trại nên nâng cao ý thức vệ sinh chuồng trại, hạn chế khách tham quan.
      Làm theo sự chỉ dẫn cũng như vận động của thú y địa phương trong quá trình tiêm phòng,..
      Tất cả trông cậy vào nhà nước, những phương tiện truyền thông, truyền hình hãy làm hết sức để đưa tin và khuyến cáo rộng rãi đến toàn bộ người dân nhằm cô lập những vùng dịch bệnh
      Nhất là khu vực phía bắc rất dễ có nguy cơ mắc H7N9 từ trung quốc vì nhập lậu gia cầm
      ............

10. myhoney

myhoney Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      officer
      nó mà làm 1 cú là toi cả nút! tiền của công sức đổ sông đổ bể hết! nhưng nhìn cái cảnh mấy em nó bị bẻ cổ thì còn tội hơn! ngặt nỗi nc mình bác nào cũng muốn lập công o để khu mình có dịch nên thà giết lầm hơn bỏ sót nên...hix!
      hy vọng sẽ có cách phòng trị hiệu quả!
      hơn kém nhau là lúc này đây hỡi các nhà quản lý và các nhà khoa học!

11. merline

Nghề nghiệp:
      Nuôi chim
      Thôi thì khi có lệnh anh em mình mua thuốc chuộc thuốc rôi chôn hết đi, lập bia tưởng niệm, gia đình ghi công. Hahaha, có lý hen