• Dịch cúm đang hoành hành, tình hình khu vực các bạn thế nào vậy?

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 18/2/14

1. ruakame Nhà nông chuyên nghiệp

Dịch cúm gà đang hoành hành dữ quá các bác ạ, đã nhiều tỉnh tuyên bố cúm rồi, gần đây nhất là Long An, kế khu vực mình (Giờ mình đã chuyển về khu vực Gò Công-Tiền Giang rồi các bác ạ, ở đây chưa nghe cúm :D ). Không biết khu vực các bác thế nào? Các bác nào đã trải qua giai đoạn này có thể chia sẻ cho các anh em kinh nghiệm phòng cúm và vượt qua thời kỳ "báo động đỏ" này không ạ!

Xin các ơn các bác đã ghé thăm và chia sẻ để bà con chăn nuôi ngày một tốt hơn nhé!

Đang tải...
    2. BinhDinhQueToi

BinhDinhQueToi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      ga

Cứ nhiều bai viết như này thì năm nay giá trứng và gà thịt chắc chắc sẽ tăng cao.

1 person likes this.
    3. minh trieu vl

minh trieu vl Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      ky su thuy san
      Vĩnh Long đang nằm trên thớt nè bạn, thấy lo quá mà chưa nghe chi cục Thú Y thông báo gì hết. Đúng là.........?

1 person likes this.
    4. nhattruong1977

nhattruong1977

Đang có dịch áp dụng phun xác trùng chuồng trại 2 ngày 1 lần, đồng thời tiến hành chích ngừa cúm h5n1. Nếu gà nhỏ thì chích lần 1 vào ngày 15 với liều 0,3ml. Chích lần 2 cách lần 1 là 25 ngày với liều 0,5ml. Trường hợp gà lớn ( trên 30 ngày tuổi) thì tiến hành chích 1 lần với liều 0,5ml.

1 person likes this.
    5. tigonyeuthuong

tigonyeuthuong thuongyeutigon >"<

Nghề nghiệp:
      Làm thinh
      Bạn này nói cứ như thể những thành viên hội nuôi gà Agriviet là người "câm cân nẩy mực" được vậy! :97:
      Xin thông báo là...hội nuôi gà trên đây chỉ là một hạt cát của đại dương thôi nghen! :174:

Hì...tếu táo chút nha! Tình hình chung thì sau đợt dịch này (sâu xa nữa là sau đợt ứ hàng) thì giá gà thịt dự báo sẽ tăng. Nhưng "sóng" thì tới gần cuối năm cơ. Nhưng chăn nuôi gà năm nay thành công là trong tầm tay rồi!

Hiện tại thì dịch cúm bùng nổ hầu khắp các vùng miền. Ngay cả khu vực Tigon sống chăn nuôi chỉ nông hộ nhỏ lẽ cũng bùng dịch nữa.

Các trại chú ý nên tăng cường sức đề kháng của gà bằng việc cho ăn tỏi trộn thức ăn hoặc cho gà uống rượu tỏi. Kết hợp với việc xông trái bồ kết vào chiều tối khi gà đã vào chuồng, phủ kín bạt nhé!

Mong "ảnh" đừng ghé mấy anh em "học làm nông dân" tụi mình, không mấy là thở oxy gấp! :150:

6. hdevlab

hdevlab Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Web/Software Developer
      Củ chi các xã đang càn quét gia cầm. Nhà mình vừa bị đập sạch. Bao nhiêu mồ hôi nưóc mắt của mình. Buồn quá.

7. tigonyeuthuong

tigonyeuthuong thuongyeutigon >"<

Nghề nghiệp:
      Làm thinh
      Chia buồn bạn nhé!
      Củ Chi, Tây Ninh và các tỉnh có cửa khẩu giao thương là ngán nhất mấy vụ này á! Lúc trước có mấy người bạn trên diễn đàn mình cũng phản ánh rồi, nghe dịch là lo nơm nớp hà!

8. quocduy_ty

quocduy_ty Nhà nông nghiệp dư

với tình hình dịch cúm hiện nay thì nên tiêm vacxin cúm chủng h5n1 hay h5n2 các bác!

9. nguyenbieu1984

nguyenbieu1984 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      tình hình là hiện nay ở cà mau, bạc liêu, sóc trăng hậu giang điều có nổ dịch lai rai rồi:wacko:. hix cách để vượt qua bây giờ là hạn chế người lạ ra vào, sát trùng tuần 2 lần rồi niệm phật cầu cho dịch cúm đang nổ đúng với chủng mình đã tiêm phòng:lol:

10. HackerPro

HackerPro Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      S.O.S
      H5N1 bạn , H7N9 chưa có Vacxin

Từ trước tết tới giờ , ngày nào tôi cũng phun thuốc sát trùng chuồng trại hết , Vacxin thì đã làm hết cho cả đàn đầy đủ , và thay phiên cho uống KSTH với nước tỏi , chế độ cho ăn thì tăng Vit và Khoáng , dịch bệnh thì ko sợ , mà sợ mấy " Cha " ghé thăm quá ! Ngày nào cũng thấy đi xe máy lùng xục từng phường hết , Kinh Hãi :bop:

11. tamnong

tamnong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhan vien thu y
      H5n1 thì ko lo, vì chưa ghi nhận trường hợp nào ở bồ câu bị nhiễm. Nhưng bồ câu có thể mang mầm bệnh vô tình thành vật trung gian truyền bệnh. Nếu nằm trong vùng dịch thì bệnh không bệnh gì cũng tịch thu. Chính đàn bồ câu nhà tôi năm 2006 gặp trường hợp này. Không những tịch thu mà tôi còn nhận lệnh đốt trại.

--------

Đối với gà,vịt,trĩ của tôi đều được tiêm phòng có giấy tờ đàng hoàng, nhưng trong vùng dịch thì đành chịu. Nhưng năm nay có vẻ yên ổn hơn, thời gian tới mong là mấy sếp ngăn dịch kịp thời. Không thì khổ nhiều người.

Last edited: 20/2/14