Dịch Marek Cần Cứu Gấp...!

• Thread starter PhongGiang
  • Ngày gửi
Tình hình là em đang nuôi 500 con gà thịt,nay đã đc tầm 1,4kg rồi
vì bắt gà ở lò ấp tại địa phương nên lò ấp k có phòng marek khi gà mới nỡ,nay gà nhà em có hien tượng ỉa phân xanh pha trắng, mào hơi tái sau đó tím và chết...những con gà mắc bệnh thường thì không còn thịt ở vùng ức...
em hỏi thú y và tham khảo bạn bè thì họ bảo la bị marek,vào mùa này bị là điều tất yếu
vậy h bac nào có cách trị không cứu em với
cứ 1 ngày đi tầm 2 4 con thế này
đến lúc suất chắc đi hết cả bày mất thôi,gần nhà em co 1 cô nuôi 600 con
không hiểu sao 1 tuần đi liền 400 con
cũng bảo là bị marek
anh chị cô bác nào đã có kinh nghiệm thì cứu em với em cám ơn...! thú y địa phương bó tay hết rồi ạh...hic

alo..alo...cố lên..cố lên....còn nước còn tát đi bạn ơi, giờ mình tăng cường thêm Multi Vitamin, C, chất điện giải và tiêm liên tục Vitamin B tổng hợp trong 3ngày xem thế nào.

Hy vọng giúp giảm thất thoát đến mức thấp nhất có thể!

mr.Cường

alo..alo...cố lên..cố lên....còn nước còn tát đi bạn ơi, giờ mình tăng cường thêm Multi Vitamin, C, chất điện giải và tiêm liên tục Vitamin B tổng hợp trong 3ngày xem thế nào.

Hy vọng giúp giảm thất thoát đến mức thấp nhất có thể!

mr.Cường
tks bạn...!
thực ra dùng từ bạn vậy thôi chứ em cám ơn các anh
năm ni em mới 22t
đây là lứa thứ 2 em nuôi với lượng 500 con
em mới bắt 1500 con nua mới sáng nay mà tình trạng thế này em sợ qua...@@
em cám ơn các anh nhiều lắm...hiện thì em k bjk mua vacin marek ở đâu cả
nên em đang tính cho đàn 1500 này dùng "Chế Phẩm Sinh Học" từ nhỏ không bjk nó có thể ngừa bệnh không hả các anh..hic em cám ơn nhiều...!

Gửi PhongGiang!
Chắc bạn đang "sốt sình sịch" lên rùi phải ko? Bạn cần phải bình tĩnh và chẩn đoán chính xác xem có đúng Marek thật không, đừng nghe ng ta nói mà "loạn hết cả lên".
Ngoài những triệu chứng và bệnh tích như đã nêu tại http://agriviet.com/nd/2788-benh-marek/ thì bạn kiểm tra thêm 2 vị trí: Một là dây thần kinh phế vị (có 2 dây chạy dọc 2 bên khí quản và thực quản, to bằng sợi chỉ hoặc hơn một chút), Hai là dây thần kinh Khum (mổ gà và lôi hết nội tạng ra ngoài, quan sát phần khum sẽ thấy một đám rối chằng chịt). Nếu 2 loại dây TK này có "cục" to như hạt đậu -> hạt ngô thì đó mới chính xác là Marek.
Nếu gà có nhiều u cục ở khắp cơ quan nội tạng thì vẫn chưa hẳn là Marek mà còn gặp ở 1 bệnh khác cũng hay gặp.
Trong trường hợp đúng Marek, bạn không nên kéo dài thời gian nuôi, nên bán dần đi. Trong chuồng gà đã có mầm bệnh, bạn không nên nuôi gà nữa nếu không làm vaccine này (có nuôi chỉ nắm chắc phần lỗ thôi).
Theo những gì mình biết thì Chế phẩm sinh học không có ý nghĩa trong việc phòng bệnh Marek.
Chúc bạn chăn nuôi thành công!

em nghĩ gà bác ấy cũng có thể bị bệnh đường ruột ( têu chảy nhiều nước ( làm gà mất nước ,gà không ăn , dẫn đến gầy và khô chân
bác bệnh như ecoli , thương hàn , ecoli ghép cầu trùng, .vv.v
bác lên xem lại tình hình xem

Tình hình là em đang nuôi 500 con gà thịt,nay đã đc tầm 1,4kg rồi
vì bắt gà ở lò ấp tại địa phương nên lò ấp k có phòng marek khi gà mới nỡ,nay gà nhà em có hien tượng ỉa phân xanh pha trắng, mào hơi tái sau đó tím và chết...những con gà mắc bệnh thường thì không còn thịt ở vùng ức...
em hỏi thú y và tham khảo bạn bè thì họ bảo la bị marek,vào mùa này bị là điều tất yếu
vậy h bac nào có cách trị không cứu em với
cứ 1 ngày đi tầm 2 4 con thế này
đến lúc suất chắc đi hết cả bày mất thôi,gần nhà em co 1 cô nuôi 600 con
không hiểu sao 1 tuần đi liền 400 con
cũng bảo là bị marek
anh chị cô bác nào đã có kinh nghiệm thì cứu em với em cám ơn...! thú y địa phương bó tay hết rồi ạh...hic
- theo mình được biết thì bệnh tích của marek tập chung chủ yếu ở các dây thần kinh ngoại vi, thần kinh liên sườn, thần khinh hông (các khối viêm tăng sinh hay gọi là các khối u...) và tỷ lệ chết của marek cũng không cao 20-30% cá biệt có thể tới 40% nếu không được điều trị tốt. và nếu ở đàn gà bị marek thì cuối ổ dịch sẽ có con bị bại liệt kiểu 1 chân choãi ra trước 1 chân choãi ra sau. và gà vẫn ăn uống và phát triển .(về bệnh tích các khối u ở thần kinh vẫn là điển hình và còn có ở gan, ở lỗ chân lông...)
- gà của bạn bệnh tích chủ yếu ở đường tiêu hóa bạn cần phải xem lại bạn lên mổ con gà bệnh ra kiểm tra kỹ dọc đường tiêu hóa từ thực quản - cuống mề ruột non ruột già , ruột thừa xem có gì khác thường không và gan, lách thận , màng treo ruột có bị xuất huyết không rồi mới có thể kết luận bệnh được.

vâng em cám ơn các anh chị rất nhiều...!
để mai em mang xuống thú y nhờ họ mổ sem sao chứ em thì....không giám hic..!
nhưng mà nó chết đột nhanh lắm ạh
vừa đây thôi em mới đi sang nhà hàng xóm về ra cho ăn lại đi thêm 1 em nữa..hic

bạn gửi hình lên xem sao? khô chân có nhiều nguyên nhân lắm>, chắc chắn với bạn là gà đang bị mất nước, diều không có thức ăn, nên gà chết ốm, bạn chắc chắn la merek thì hết chữa, bán gấp thui, còn mào tím tái manh tràng sưng đỏ lên, phân xanh nhiều , là bị bệnh đậu đen, gà ta thả vườn rất hay bị, bệnh này cũng không khó chữa,
bạn mổ gửi hình lên đi, xem sao rùi chữa

ban nên mổ và chẩn đoán bệnh cho chính sác, để có hướng điều trị cho tốt nhé.
nếu là bệnh mared thì các ace đã nói ở trên rồi
còn nếu là bệnh ĐẦU ĐEN thì có triệu chứng như sau ; bệnh do 1 loại trụ cầu có tên HISAMONAS gây nên chủ yếu sống ký sinh trong thành ruột ( non, già) và tiếp theo là trụ cầu này sâm nhập lên gan gây tổn thương gan.
bệnh này có biểu hiện ở giai đoạn đầu là mặt tái nhạt , mất máu, gà sốt cao. đi phân ướt có màu và có khi lẫn máu
- mổ gà ra ta thấy triệu chứng rất rõ ràng : manh tràng ( ruột thừa ) xuất huyết, soắn kén lại, đặc điểm điển hình thứ 2 là: gan sưng to, bị tổn thương từng đốm đốm (như hình đá hoa cương)
- các bạn nuôi gà gặp trường hợp này phải chửa đứng thuốc mới khỏi được,
- trước hết là phải hạ sốt cơ thể gà đã , sau đó đưa nhóm sulfamonomethoxine với hàm lượng cao, và kết hợp với nhóm kháng sinh đường ruột như colistine, flumequine. đồng thời bổ sung chất dinh dưỡng cũng như điện giải, vitamin...Mách nhỏ bạn là nên cho gà uống nhiều nước đường trong trường hợp này nhé thì tỷ lệ cứu sống rất cao
- có gì các bạn cứ alo cho mình sẽ được tư vấn tận tình và giới thiệu thuốc có hiệu quả nhất ( tùng loại bệnh khác nhau sẽ có những loại thuốc của các công ty khác nhau)
sdt: 0914213600.

CHÚC CÁC BẠN SỨC KGOE3 VÀ THÀNH CÔNG

vâng em cám ơn các anh...sáng nay em mổ rồi nhưng chưa chụp được hình hic để chiều em làm lại...cái nút thank không sử dụng đc nữa rồi hic em cám ơn mồm vậy hihi...!

Back