• diệt muỗi cho bò

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 13/1/16

1. Go Viet

Go Viet Học làm nông dân

Treo đèn thấp thôi bạn, để sàn ướt, muỗi say đèn rớt xuống ko bay lên được. Lúc trứơc, toàn fun thuốc muỗi của Hợp Trí ( ít ảnh hưởng tới vật nuôi ), nghe người ta nói chỉ cần pha Ô mô fun thôi muỗi cũng tránh xa nhưng GV tui chưa thử. Thân.

Last edited: 15/1/16
    2. minh62

minh62 làm nông gia truyền

Nghề nghiệp:
      nồng lam
      trước có xem trên truyền hình , có 1 bác chế ra cái máy bắt muỗi, bạn thử nên mạng xem , máy đó cũng đơn giản thôi

T.Cuong thích bài này.
    3. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

mình cũng đã từng coi rồi và có ý muốn làm, nhưng mà bên trại bò lại ko có điện.

4. vars

vars

cho mình hỏi: Bò cái nhà mình đã chữa trị bớt viêm tử cung tích mủ(vì ko chảy dịch mủ ra từ cơ quan sinh sản). vài ngày sau từ âm hộ chảy ra dịch màu nâu - rất keo. mọi người cho mình hoi bò nhà mình bị sao vậy?

5. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Mình cũng ko biết, mình mới nuôi đợt bò này thôi, mà là bò thịt, bạn nên lập topic khác để mọi người thấy tiêu đề vào chỉ giúp, như vậy sẽ nhận đc nhiều comment hơn ở đây

6. BomNhaNong

BomNhaNong Nhà nông tập sự

có 2 cách:
      1/ Phơi phân bò khô rồi dung nó đốt tạo khói. Sẽ ko bị muỗi. Rẻ nhưg cực công.
      2/ Dung thuốc. Loại thuốc này là thuốc dùng cho dập dịch sốt xuất huyết, chống muỗi. Gọi nôm na là "thuốc nhúng mùng" do các bệnh viện huyện hay dùng đầu mùa mưa. Hiệu lực 6 tháng mùa nắng, và 4 tháng mùa mưa. Rất an toàn cho người và động vật có xươg sống, côn trùng nhỏ như muỗi, ruồi, bù mắt sẽ chết sạch. Tuy nhiên, ko có bán, chỉ có wen biết mới tìm được. Giá 1tr đến 1tr2/chai. Cần loại này thì mình kiếm cho. Bao hiệu quả.
      --- @ 17/1/16, Original Post Date: 17/1/16 ---
      bị viêm sau sinh, dịch nâu là mủ còn xót lại chưa ra hết. Chỉ định thụt rửa âm hộ bằng dung dịch Dạ Hương phụ nữ, kết hợp rửa bằng nước muối sinh lý. Pha thêm kháng sinh vô cám cho uốg. Kháng sinh gì thì ra tiệm thú y hỏi. Mình ko rành về thuốc.

Go Vietđăng-đăng thích bài này.
    7. vars

vars

cảm ơn rất nhiều

8. Go Viet

Go Viet Học làm nông dân

--- @ 17/1/16, Original Post Date: 17/1/16 ---

bị viêm sau sinh, dịch nâu là mủ còn xót lại chưa ra hết. Chỉ định thụt rửa âm hộ bằng dung dịch Dạ Hương phụ nữ, kết hợp rửa bằng nước muối sinh lý. Pha thêm kháng sinh vô cám cho uốg. Kháng sinh gì thì ra tiệm thú y hỏi. Mình ko rành về thuôc.[/QUOTE]
      Bác này chỉ chính xác. Trị xong đưa tay vào (hậu môn) kiểm tra cổ tử cung, nếu còn mềm là bình thường, còn nếu bị cứng là xong rồi, vỗ mập lên rồi kêu lái thôi. Thân!

9. chiến alaska

chiến alaska

theo như nhà mình bạn cứ thử làm như này xem có hiệu quả k nhé mình nhốt trung với 2 hoặc 3 con ngan đực hoặc 2 con cò trắng ý loại cò trắng chân vàng ý cả 2 con trên bắt ruồi và mỗi rất hiệu quả vì nhà mình đang nuôi như vậy thấy ổn bạn cứ thử xem nhé

T.Cuong thích bài này.
    10. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Cám ơn bạn, ngang thì mình ko biết là nó có ăn muỗi, còn cò thì nghe rồi, nhưng chưa tìm đc, nhưng mà chỉ sợ nó vào ban đêm, ban ngày chỉ cần kéo màng lên, đàn gà con và mấy con chim xa xã (gióng chim chìa voi nhưng mà nhỏ hơn) tràn vào ăn hết muỗi, gà con ăn ở dưới muỗi ăn ở trên đến chiều là hết, nhưng tối là nó lại vô đen cả màng.

11. thom

thom Nông dân nghèo

Tôi chế cái quạt bắt muỗi bằng điện 12v chạy cả tháng mới hết mấy số điện. mà mấy ngày đầu bắt một đêm được cả tô đựng canh toàn muỗi to thôi .bắt khoảng 1 tuần là cũng vãn đi rồi