diệt muỗi cho bò

• Thread starter T.Cuong
  • Ngày gửi
Chào anh em

Hiện nay đang mùa lúa mạ, muỗi rất nhiều, chuồng bò nhà mình đã có màng (mùng) rồi, nhưng ko hiểu sao muỗi vằn vào đầy cả màng(mùng), mình thấy sót cho bò quá, mà ko biết làm sao, dùng thuốc xịt muỗi thì tốn tiền quá, mua thuốc của thú y 1 lọ 100ml phun được 3 lần cách nhau 3 ngày cũng vẫn tốn tiền. Vây ai có cách nào tránh muỗi hiệu quả chỉ mình với, nếu ko thì chỉ mình làm cách nào diệt mấy con muỗi đậu bên trong màng.

Bạn thử nghĩ đến phương án dọn dẹp sạch sẽ xung quanh chuồng bò xem
Mình ở An Giang, ở đây chuyên canh cây lúa, lúc lúa khoản 10 đến 25 ngày, nông dân cho nước vào ruộng rồi bón phân, nước đọng tại đây và sản sinh rất nhiều muỗi, ko chỉ ở chuồng bò, ở nhà bạn cũng bị muỗi tấn công ghê lấm, chuồng bò thì nhân lên hàng trâm lần, vì muỗi đánh hơi đc bò.

Theo kinh nghiệm nui bò theo cách dân gian củs mình thì bạn chỉ cần mua trấu về đốt un ở fía gió thổi vào đàn bò là dc..ko cí một con rùi vằn nài dám xâm fạm...mũi thì chích bò ko xi nhê đâu bạn..chỉ có loài rùi vằn hút máu là làm đàn bò khốn khổ..đến mùa nào mà ẩm ướt khi mình cho bò ăn cũng bị bọn nó xơi vài chân..chích cái đau thấy mồ...và khuyên bạn nếu mùa nào nhìu ruoi vào buổi chìu thì nên cho bì ăn sớm..vì khi chìu xuống hết ánh nắng là bọn chúng sẽ xuất hiện cắn làm bì ăn quyâỷ thức ăn ra đầy chuồng gây phí fạm thức ăn. .

Theo kinh nghiệm nui bò theo cách dân gian củs mình thì bạn chỉ cần mua trấu về đốt un ở fía gió thổi vào đàn bò là dc..ko cí một con rùi vằn nài dám xâm fạm...mũi thì chích bò ko xi nhê đâu bạn..chỉ có loài rùi vằn hút máu là làm đàn bò khốn khổ..đến mùa nào mà ẩm ướt khi mình cho bò ăn cũng bị bọn nó xơi vài chân..chích cái đau thấy mồ...và khuyên bạn nếu mùa nào nhìu ruoi vào buổi chìu thì nên cho bì ăn sớm..vì khi chìu xuống hết ánh nắng là bọn chúng sẽ xuất hiện cắn làm bì ăn quyâỷ thức ăn ra đầy chuồng gây phí fạm thức ăn. .
Cám ơn bạn, nhưng mình đã thử đốt rồi có hiệu quả nhưng ko tuyệt đối, bao trấu 5k đốt đc 2 đêm, mà gió lại lúc hướng này lúc quận hướng khác, mới học của Mục Tử đốt phân bò, để tối nay qua đó đốt thử, nếu đc thì đỡ tốn kém, từ khi bò rớt giá, làm gì mình cũng phải đắng đo tiền bạc hết, khổ thật.

Ngoài Bắc mình có một số công ty sản xuất chế phẩm vi sinh xua đuổi ruồi muỗi rất hiệu quả. Mình cũng đang có kế hoạch xây dựng trang trại bò nhưng dự kiến thiết kế chuồng trại rất sạch sẽ nên muỗi lại ko phải là vấn đề lớn nên mình không quan tâm nhiểu. Để mai mình hỏi cậu bạn chuyên nghiên cứu về vi sinh xem có giải pháp gì không nhé!

Ngoài Bắc mình có một số công ty sản xuất chế phẩm vi sinh xua đuổi ruồi muỗi rất hiệu quả. Mình cũng đang có kế hoạch xây dựng trang trại bò nhưng dự kiến thiết kế chuồng trại rất sạch sẽ nên muỗi lại ko phải là vấn đề lớn nên mình không quan tâm nhiểu. Để mai mình hỏi cậu bạn chuyên nghiên cứu về vi sinh xem có giải pháp gì không nhé!
Cảm ơn bạn nhé.

Đổ đất cho cao lên rồi trồng sả , củ sả bán còn lá sả thì trộn với rơm đốt ...muỗi chạy . Đúng không ? Thân !

Cách đơn giản hiệu quả nhất, an toàn nhất mua đèn diệt muỗi về mắc trong chuồng bò. Công suất khoản 20w một cai từ 90-200k(tùy nơi). Hình như là hàng của Thái. Thân.

Cách đơn giản hiệu quả nhất, an toàn nhất mua đèn diệt muỗi về mắc trong chuồng bò. Công suất khoản 20w một cai từ 90-200k(tùy nơi). Hình như là hàng của Thái. Thân.
Luc truoc tui cung co mua loai den nay, chi xai duoc vai ngay thi muoi dau lai vao day nhu cu. Ma den nay mau vang, neu xai chung coi den anh sang trang thi den bat mui se bi hu. Neu muon diet bot muoi thi chi co cach phat hoan bui ram, phun thuoc, hoac xai luoi mung, den bat muoi. Trong xa thi cung han che nhung den mùa mưa thì củng vậy. Anh em nào có sáng kiến thì góp ý thêm, tui cũng đang nhức đầu cái vụ này

Buồn 1 cái là bên mình ko có điện bạn ah, thấy khả thi nhất là phun thuốc, nhưng nó tốn tiền quá, mà bò lại rớt giá. Thấy các bài trước có bác bảo dùng thuốc trừ sâu Fedona 10 sc mà sợ ko biết có ảnh hưởng đến bò hay ko nên chưa dám thử.

Treo đèn thấp thôi bạn, để sàn ướt, muỗi say đèn rớt xuống ko bay lên được. Lúc trứơc, toàn fun thuốc muỗi của Hợp Trí ( ít ảnh hưởng tới vật nuôi ), nghe người ta nói chỉ cần pha Ô mô fun thôi muỗi cũng tránh xa nhưng GV tui chưa thử. Thân.
Luc truoc tui cung co mua loai den nay, chi xai duoc vai ngay thi muoi dau lai vao day nhu cu. Ma den nay mau vang, neu xai chung coi den anh sang trang thi den bat mui se bi hu. Neu muon diet bot muoi thi chi co cach phat hoan bui ram, phun thuoc, hoac xai luoi mung, den bat muoi. Trong xa thi cung han che nhung den mùa mưa thì củng vậy. Anh em nào có sáng kiến thì góp ý thêm, tui cũng đang nhức đầu cái vụ nay[/QUỐTE]
Bóng đèn treo thấp thôi, không được treo thêm bóng đèn trắng. Để sàn chuồng hơi ướt, muỗi rướt xuống sẽ không bay lên được. Tui đang dùng cách này thấy hiệu quả nhất.thân

Last edited by a moderator:
trước có xem trên truyền hình , có 1 bác chế ra cái máy bắt muỗi, bạn thử nên mạng xem , máy đó cũng đơn giản thôi

trước có xem trên truyền hình , có 1 bác chế ra cái máy bắt muỗi, bạn thử nên mạng xem , máy đó cũng đơn giản thôi
mình cũng đã từng coi rồi và có ý muốn làm, nhưng mà bên trại bò lại ko có điện.

cho mình hỏi: Bò cái nhà mình đã chữa trị bớt viêm tử cung tích mủ(vì ko chảy dịch mủ ra từ cơ quan sinh sản). vài ngày sau từ âm hộ chảy ra dịch màu nâu - rất keo. mọi người cho mình hoi bò nhà mình bị sao vậy?

cho mình hỏi: Bò cái nhà mình đã chữa trị bớt viêm tử cung tích mủ(vì ko chảy dịch mủ ra từ cơ quan sinh sản). vài ngày sau từ âm hộ chảy ra dịch màu nâu - rất keo. mọi người cho mình hoi bò nhà mình bị sao vậy?
Mình cũng ko biết, mình mới nuôi đợt bò này thôi, mà là bò thịt, bạn nên lập topic khác để mọi người thấy tiêu đề vào chỉ giúp, như vậy sẽ nhận đc nhiều comment hơn ở đây

có 2 cách:
1/ Phơi phân bò khô rồi dung nó đốt tạo khói. Sẽ ko bị muỗi. Rẻ nhưg cực công.
2/ Dung thuốc. Loại thuốc này là thuốc dùng cho dập dịch sốt xuất huyết, chống muỗi. Gọi nôm na là "thuốc nhúng mùng" do các bệnh viện huyện hay dùng đầu mùa mưa. Hiệu lực 6 tháng mùa nắng, và 4 tháng mùa mưa. Rất an toàn cho người và động vật có xươg sống, côn trùng nhỏ như muỗi, ruồi, bù mắt sẽ chết sạch. Tuy nhiên, ko có bán, chỉ có wen biết mới tìm được. Giá 1tr đến 1tr2/chai. Cần loại này thì mình kiếm cho. Bao hiệu quả.
bị viêm sau sinh, dịch nâu là mủ còn xót lại chưa ra hết. Chỉ định thụt rửa âm hộ bằng dung dịch Dạ Hương phụ nữ, kết hợp rửa bằng nước muối sinh lý. Pha thêm kháng sinh vô cám cho uốg. Kháng sinh gì thì ra tiệm thú y hỏi. Mình ko rành về thuốc.

có 2 cách:
1/ Phơi phân bò khô rồi dung nó đốt tạo khói. Sẽ ko bị muỗi. Rẻ nhưg cực công.
2/ Dung thuốc. Loại thuốc này là thuốc dùng cho dập dịch sốt xuất huyết, chống muỗi. Gọi nôm na là "thuốc nhúng mùng" do các bệnh viện huyện hay dùng đầu mùa mưa. Hiệu lực 6 tháng mùa nắng, và 4 tháng mùa mưa. Rất an toàn cho người và động vật có xươg sống, côn trùng nhỏ như muỗi, ruồi, bù mắt sẽ chết sạch. Tuy nhiên, ko có bán, chỉ có wen biết mới tìm được. Giá 1tr đến 1tr2/chai. Cần loại này thì mình kiếm cho. Bao hiệu quả.

bị viêm sau sinh, dịch nâu là mủ còn xót lại chưa ra hết. Chỉ định thụt rửa âm hộ bằng dung dịch Dạ Hương phụ nữ, kết hợp rửa bằng nước muối sinh lý. Pha thêm kháng sinh vô cám cho uốg. Kháng sinh gì thì ra tiệm thú y hỏi. Mình ko rành về thuốc.
cảm ơn rất nhiều

bị viêm sau sinh, dịch nâu là mủ còn xót lại chưa ra hết. Chỉ định thụt rửa âm hộ bằng dung dịch Dạ Hương phụ nữ, kết hợp rửa bằng nước muối sinh lý. Pha thêm kháng sinh vô cám cho uốg. Kháng sinh gì thì ra tiệm thú y hỏi. Mình ko rành về thuôc.[/QUOTE]
Bác này chỉ chính xác. Trị xong đưa tay vào (hậu môn) kiểm tra cổ tử cung, nếu còn mềm là bình thường, còn nếu bị cứng là xong rồi, vỗ mập lên rồi kêu lái thôi. Thân!

Back