Điều kiện như em có nuôi được dê không ?

• Thread starter Trần Đoàn
  • Ngày gửi
Chào cả nhà.
Xin phép e đi vào chủ đề chính luôn ạ
Điêu kiện e có như sau.
Đất nhà rộng 4hecta
Xung quanh nhà toàn là cây cao su và keo , đã lớn dê không phá được nữa. Ở trong vươn hơn 2hecta keo nựa,
Nhưng vẫn đề e lo khi nuôi dê.
Dê phá cao su, hất đổ chén đựng mủ. Phá keo
Mất trộm,
Vậy điêu kiện như e có nuôi dê thả được không ? Và nuôi bao nhiêu thì đủ nuôi 1 công nhân chăn thả dê, và có lợi nhuận ? Va Tiên giống bao nhiêu ? Tiên chuông ?
E xin chân thành cảm ơn nhiều ạ

Hay bạn làm chuồng nuôi công nghiệp ý, chịu khó đi cắt lá cho dê ăn
Tạo sân chơi cho dê trong 1 khuôn viên ko ảnh hưởng đến cs
Nuôi thả tự do vẫn tốt hơn chứ bạn , chư dê không giống bò , vì dê thích ăn lá chứ không thích ăn cỏ , mà lá thì lây đâu ra nêu e nuôi số lượng lớn

bạn chiu khó đọc hết topic nuôi dê bạn sẽ hiểu hơn rất nhiều, ở đây mình xin nói vài vấn đề chính cho bạn hiểu thêm:
1- dê thích an lá nhưng ăn cỏ cũng ok bạn à( ở miền tây dê toàn ăn cỏ đó),
2- nếu bạn muốn nuôi thả thì phải qui hoạch lại 1 vùng nào đó,nếu ko dê sẽ hất đỗ các chén cao su.
3-1 người có thể giữ được 100 con dê.
4- 1 con dê cái giống bây giờ khoãng 3-5tr
5- chuồng thì bạn có cái gì làm cái nấy nếu ít tiền, tận dụng những thứ có sẳn, cây,tôn,lưới b40,,,,tùy theo số lượng dê nhiều hay it thì làm chuồng tương đương.
6- bạn có thể trồng thêm cỏ,cho dê đủ chất dinh dưỡng chứ ăn lá keo hoài cũng ngán,có thể xin lá dông về cho dê ăn.
chúc bạn thành công!

Nuôi dê trong thời buổi hiện nay phải tìm những địa thế thuận lợi cho dê. Chứ nuôi theo lối công nghiệp, nuôi nhốt lẻ tẻ không có lời đâu. Vì con dê không thích nuôi nhốt, hoặc nuôi công nghiệp thì thịt dê không ngon... Vườn cây keo thì có thể nuôi dê được, còn vườn cây cao thì không. Do dê rất linh động chạy nhảy phá phách làm đỗ rơi chén mủ. Trong vườn cao su không có cỏ, cây nào khác.... Thế thì dê lấy gì mà ăn. Còn nuôi nhốt tìm cỏ cho ăn thì quá nhiều khê. trồng cỏ, trông cây bụi cho dê ăn thì lấn chiếm hết đất trồng cao su.
Nếu có vùng đất đồi hoang, rẫy hoang, rừng chồi, cây bụi ... nuôi dê là tốt nhất. Đất trồng cây keo có thể còn chen lẩn 1 vài cây cỏ khác cho dê ăn. Nếu nói lấy lá keo cho dê ăn cũng được, nhưng không được lâu . Vì lá keo đâu phải ngày nào mình cũng tỉa . Đất trồng keo là sân chơi, cho dê vận động là tốt hơn nuôi cầm dê.

Nuôi dê trong thời buổi hiện nay phải tìm những địa thế thuận lợi cho dê. Chứ nuôi theo lối công nghiệp, nuôi nhốt lẻ tẻ không có lời đâu. Vì con dê không thích nuôi nhốt, hoặc nuôi công nghiệp thì thịt dê không ngon... Vườn cây keo thì có thể nuôi dê được, còn vườn cây cao thì không. Do dê rất linh động chạy nhảy phá phách làm đỗ rơi chén mủ. Trong vườn cao su không có cỏ, cây nào khác.... Thế thì dê lấy gì mà ăn. Còn nuôi nhốt tìm cỏ cho ăn thì quá nhiều khê. trồng cỏ, trông cây bụi cho dê ăn thì lấn chiếm hết đất trồng cao su.
Nếu có vùng đất đồi hoang, rẫy hoang, rừng chồi, cây bụi ... nuôi dê là tốt nhất. Đất trồng cây keo có thể còn chen lẩn 1 vài cây cỏ khác cho dê ăn. Nếu nói lấy lá keo cho dê ăn cũng được, nhưng không được lâu . Vì lá keo đâu phải ngày nào mình cũng tỉa . Đất trồng keo là sân chơi, cho dê vận động là tốt hơn nuôi cầm dê.
E xin chân thành cảm ơn bác xuan vu ạ. Trong vườn cao su vẫn có cỏ bác ạ , chỉ không có cây lá thôi , e chỉ thích nuôi thả thôi , chư nuôi nhốt chăm sọc mệt mà hiểu quả kinh tế chắc không bằng nuôi thả rồi. Hi
Mà nếu e để hoang 3hecta đất núi thì nuôi được bao nhiêu con bác nhỉ ?
nếu bạn nui ít tầm vài chục con thì mình nghĩ nui trong vườn keo 2 hecta là tạm ỗn rồi bạn ạ trông thêm ít cỏ nữa
Dạ. Thê e nuôi khoảng 30 chục con thì lợi nhuận hàng là bao nhiêu bác nhỉ ?

Last edited by a moderator:
tận dụng lá keo trong những đợt tỉa cành cho dê ăn ... vì có người nói dê ăn cá lá keo ....
Bác nói như thế chưa chính xác lắm, dê nó ăn lá keo là đúng, nhưngnhưng nó ăn rất rất ít, nên lá keo ko ổn.
Nuôi thả tự do vẫn tốt hơn chứ bạn , chư dê không giống bò , vì dê thích ăn lá chứ không thích ăn cỏ , mà lá thì lây đâu ra nêu e nuôi số lượng lớn
Dê nhà mình toàn ăn cỏ nhé bác, quan niệm dê chỉ ăn lá quá xưa rồi bác ak.Bác chủ thớt đầu tư 1 ha trồng cỏ thì việc nuôi 50 nái ko thành vấn đề.

chỉ là tạm ỗn thôi 30 nái thì thu nhạp 1 năm chắc củng trên 100 triệu đấy bác tùng nhĩ. 2ha keo trong vườn nế trồng sưa thì trồng xen lẫn cỏ chắc cũng được bạn ạ kiếm thêm một số loại cây leo mà dê thích ăn trồng cho nó leo lên cây keo để dê no tự hái ăn có khi cũng hay :D

Ai bảo dê hok thích cỏ. Gần nhà có 1 tây nuôi 100 con dê mà toàn chăn vùng cỏ nước nhé. Hà nội móc đâu lá mà dee vẫn ok có thấy sao đâu>?? Ruộng lúc nào cũng có 10cm nước mà dê lội ăn ầm ầm hơn cả bò.

nếu ở đó an toàn,ko trộm cắp thì bạn có thể nuôi thả dc,nhưng phải có người trông coi hoặc rào lại,nếu ko dê đi phá vườn người ta,hoặc đi lạc mất,té giếng....

Ai bảo dê hok thích cỏ. Gần nhà có 1 tây nuôi 100 con dê mà toàn chăn vùng cỏ nước nhé. Hà nội móc đâu lá mà dee vẫn ok có thấy sao đâu>?? Ruộng lúc nào cũng có 10cm nước mà dê lội ăn ầm ầm hơn cả bò.
tây balo mà wa vietnam chăn dê thì bác nên đi theo học hỏi vì ở bễn áp dụng công nghệ kỹ thuật cao lắm đấy:cool:

chỉ là tạm ỗn thôi 30 nái thì thu nhạp 1 năm chắc củng trên 100 triệu đấy bác tùng nhĩ. 2ha keo trong vườn nế trồng sưa thì trồng xen lẫn cỏ chắc cũng được bạn ạ kiếm thêm một số loại cây leo mà dê thích ăn trồng cho nó leo lên cây keo để dê no tự hái ăn có khi cũng hay :D

30 nái thì phải đc 150tr đấy bác, nếu thuận lợi có thẻ hơn nữa
Bác nói chí phảiTùy đk mỗi nơi, dê sẽ tự thích nghi, bây h koo còn quan niệm nuôi dê phải thả trên núi, dê chỉ ăn lá...

nhân tiện cho hỏi dê đẻ 1 lứa từ 1 đến 2 con là giống dê gì thế nhỉ có phải dê cỏ không

nhân tiện cho hỏi dê đẻ 1 lứa từ 1 đến 2 con là giống dê gì thế nhỉ có phải dê cỏ không
dê đẻ 1-2 con là bình thường mà bạn, chỉ có dê đực và dê pê đê là ko đẻ thôi.

Chào cả nhà.
Xin phép e đi vào chủ đề chính luôn ạ
Điêu kiện e có như sau.
Đất nhà rộng 4hecta
Xung quanh nhà toàn là cây cao su và keo , đã lớn dê không phá được nữa. Ở trong vươn hơn 2hecta keo nựa,
Nhưng vẫn đề e lo khi nuôi dê.
Dê phá cao su, hất đổ chén đựng mủ. Phá keo
Mất trộm,
Vậy điêu kiện như e có nuôi dê thả được không ? Và nuôi bao nhiêu thì đủ nuôi 1 công nhân chăn thả dê, và có lợi nhuận ? Va Tiên giống bao nhiêu ? Tiên chuông ?
E xin chân thành cảm ơn nhiều ạ

Nếu nuôi chăn thả, thì theo mình bạn nên cách ly dê với diện tích trồng cao su, vì nếu dê thả rong, ăn không đủ no chúng sẽ tìm thức ăn và sẽ đụng chạm đến những chén mũ của cao su. về vấn đề phá keo như bạn nói keo đã lớn thì không phá được nữa, vả lại dê là loại thích ăn nhiều thứ cây cỏ, nếu ăn hoài một thứ nó rất ngán và biến ăn, nên thức ăn dê rất phong phú về cây cỏ.
Không nhất thiết phải chỉ cho ăn toàn là cỏ hay chỉ toàn là lá cây. Nếu chỉ ăn toàn cỏ dê sẽ chậm lớn hơn so với ta cho dê ăn thêm các cây có tính mát như gòn, dâm bụt, và giàu đạm như cây chè đại, sua đủa, bình linh, các loại họ đậu,...
Về vấn đề cân đối giữa bầy dê và một nhân công chăm sóc dê, lợi nhuận cũng như còn giống thì tuỳ điều kiện thực tế thôi bạn ạ, khó mà trả lời chính xác lắm.

Back