Điều trị dê bị chó cắn. help

• Thread starter loCòm
  • Ngày gửi
Chào các bác!
Em có con dê cái 6 răng, vừa đẻ 2 con cái được 10 ngày
Hôm nay thả nó đi lạc bị chó cắn giờ chân sau què tập tễnh, bầu sữa bị thương rỉ cả sữa nên không cho con bú nữa, em đã tiêm Oxytetracilin LA và thuốc bổ trợ sức tiêu viêm.
Các bác có kinh nghiệm xin tư vấn cho em cách điều trị cho dê trong trường hợp này với ạ. Xót 2 con nhỏ quá!!!!
Cảm ơn các bác!

Uh... mình rất tiếc là mình ko hiểu gì về vấn đề này, nhưng bạn nghĩ xem sát khuẩn bên ngoài bằng iot hoặc dung dịch CuSO4 (thuốc rửa màu xanh xanh của chị em ấy)...

Uh... mình rất tiếc là mình ko hiểu gì về vấn đề này, nhưng bạn nghĩ xem sát khuẩn bên ngoài bằng iot hoặc dung dịch CuSO4 (thuốc rửa màu xanh xanh của chị em ấy)...
Cảm ơn bạn. Mẹ mình thì bảo dùng rượu rết mà xoa nhưng nó xót giẫy ác quá. Giữ nó cho con bú mà nó đau kêu xót hết cả lòng!

Cảm ơn bạn. Mẹ mình thì bảo dùng rượu rết mà xoa nhưng nó xót giẫy ác quá. Giữ nó cho con bú mà nó đau kêu xót hết cả lòng!
Ở ngoài bắc có cây rừng gọi là cây "tu hú" có tính sát khuẩn mà không "sát tế bào non"; đồng bào dân tộc Mường gọi đây là thuốc dấu để điều trị bỏng, khi bị bỏng, nấm và vi khuẩn tấn công vết thương hở thì dùng lá tu hú tươi đốt thành tro đen (cháy sơ qua thành tro đen) rồi rắc lên vết thương, tuyệt nhiên vết thương sẽ khô mặt lại (khi không nhiễm khuẩn). (tại bạn nói rồi mình nhớ lại thôi, nhưng kết quả trên vết bỏng là rất tôt, mình chưa chứng minh đó là chất kháng sinh gì, công thức phân tử thế nào, cơ chế tác động ra sao).
Bạn làm thử xem.

Ban dùng Xanh Metylen xịt lên vết thương.
Kháng sinh: Bio-Codexin 6cc/ngày
Kháng viêm + Trợ lực: ABC của Vemedim hoặc Anagin-C + B.comlex.
Dùng 4 ngày.
Dùng 4 ngày.

Ở ngoài bắc có cây rừng gọi là cây "tu hú" có tính sát khuẩn mà không "sát tế bào non"; đồng bào dân tộc Mường gọi đây là thuốc dấu để điều trị bỏng, khi bị bỏng, nấm và vi khuẩn tấn công vết thương hở thì dùng lá tu hú tươi đốt thành tro đen (cháy sơ qua thành tro đen) rồi rắc lên vết thương, tuyệt nhiên vết thương sẽ khô mặt lại (khi không nhiễm khuẩn). (tại bạn nói rồi mình nhớ lại thôi, nhưng kết quả trên vết bỏng là rất tôt, mình chưa chứng minh đó là chất kháng sinh gì, công thức phân tử thế nào, cơ chế tác động ra sao).
Bạn làm thử xem.
Mình sẽ hỏi tìm xem cây bạn nói xem ntn. Giờ thì vẫn chưa biết cây đó bạn ạ.có điều mình vẫn thích dùng thuốc tây nữa cho nhanh vì dê còn 2 con nhỏ đang bú mà bạn.
Dùng 4 ngày.
Dùng 4 ngày.
Anh ơi Bio - Codexin có thể thay bằng loại nào khác dễ kiếm hơn không. Chỗ em thuốc thú y còn hạn chế mà. Muốn mua loại xịn cũng không có!

thật tiếc cho b. dê nhà m hồi trước cũng hay bị vậy. nên lâu2 mới có thịt dê ăn. dê thả trên rừng sợ nhất là chó hàng xóm.

thật tiếc cho b. dê nhà m hồi trước cũng hay bị vậy. nên lâu2 mới có thịt dê ăn. dê thả trên rừng sợ nhất là chó hàng xóm.
Bạn có trị khỏi ko.bạn có kinh nghiệm gì chỉ cho mình với, xót của quá bạn!

Bạn có trị khỏi ko.bạn có kinh nghiệm gì chỉ cho mình với, xót của quá bạn!
ko b ơi. nhà m hồi đó làm thịt hoặc bán luôn b à. chứ thuốc men xa thành phố cũng ko mua, và cũng ko biết điều trị nữa

ko b ơi. nhà m hồi đó làm thịt hoặc bán luôn b à. chứ thuốc men xa thành phố cũng ko mua, và cũng ko biết điều trị nữa
Thế thì thật tội mấy con dê quá. Mình chăm 2 hôm giờ thấy em nó cũng tiến triển tốt mà!

Mình sẽ hỏi tìm xem cây bạn nói xem ntn. Giờ thì vẫn chưa biết cây đó bạn ạ.có điều mình vẫn thích dùng thuốc tây nữa cho nhanh vì dê còn 2 con nhỏ đang bú mà bạn.

Anh ơi Bio - Codexin có thể thay bằng loại nào khác dễ kiếm hơn không. Chỗ em thuốc thú y còn hạn chế mà. Muốn mua loại xịn cũng không có!
Em có thể thay bằng kháng sinh khác như: Pen-strep...hay Ampicilin...hoặc TetracinLA..nhưng nó ko hay bằng...vì Bio-codexin, nó có thành phần hỗn hợp gồm có: Ampi+Colistin+Dexa....hỗn hợp này vừa chống nhiễm trùng và kháng viêm rất tốt.

Em có thể thay bằng kháng sinh khác như: Pen-strep...hay Ampicilin...hoặc TetracinLA..nhưng nó ko hay bằng...vì Bio-codexin, nó có thành phần hỗn hợp gồm có: Ampi+Colistin+Dexa....hỗn hợp này vừa chống nhiễm trùng và kháng viêm rất tốt.
Trên em ko có bán sản phẩm của Bio anh ạ.Pen- strep thì chắc có của Hanvet hay Pharmavet.thế em đã tiêm một liều Oxytetra LA rồi, giờ cần tiêm thêm ko anh. Em thấy ko bị sưng tấy nhiễm trùng nên sợ tiêm ảnh hưởng tới việc tiết sữa
Cảm ơn anh!

dê có bị gãy chân ko bạn, nếu gãy chân thì nẹp cố định lại rồi làm như phát đồ của Chú @Nguyễn Ngọc Chí là ok
CHú ơi bửa nay chú còn làm cho trại bò HAGL ko chú? Công việc của chú sao rồi?

Báo cáo các bác là dê của em khỏi rồi đấy. Chỉ tiêm một mũi Hanomyxin LA và một lọ Anagin thôi.cũng may nó chỉ bị thương phần mềm thôi!

dê có bị gãy chân ko bạn, nếu gãy chân thì nẹp cố định lại rồi làm như phát đồ của Chú @Nguyễn Ngọc Chí là ok

CHú ơi bửa nay chú còn làm cho trại bò HAGL ko chú? Công việc của chú sao rồi?
Cháu khỏe chứ...chú vẫn còn làm cho HAGL, đang làm bên Cam...gần tết rồi cháu có trúng mùa gì ko...?

Cháu khỏe chứ...chú vẫn còn làm cho HAGL, đang làm bên Cam...gần tết rồi cháu có trúng mùa gì ko...?
Dạ vẩn khỏe, Tết này con định kiếm mớ trái cây về bán kiếm tiền tiêu tết thôi chú à!
Năm nay làm ăn 7-8 quá!
À chú có face ko cho con cái nick face của chú, có gì tiện liên lạc...hì!

Dùng 4 ngày.
Dùng 4 ngày.
Chau chao chu nguyên ngoc chi chau o thai nguyen chau thay chu noi chuyen chu lam o cam va lam viec chi HAGL va chu lam ben ky thuat thu y phai khong ah .chu oi co doan nao chau noi sai chu phai bo qua cho chau nhe.hjhj.chu cho chau hoi mot chut.chau dang nuoi bo sinh san BBB con lai F1 va cung cho phoi giong voi con duc F1 va con bo cua chau 2 thang nua la sinh e be .nhung chau thay nhieu nguoi noi la con bo BBB la phai mo de .co phai khong chu va neu mo de thi mo nhu the nao va mo nhu vay thi lieu co the de duoc nua khong thua chu.mong chu tu van giup chau vi chau nuoi bo thit nhung khong co loi nhuan roi chu ah .chau cam on chu rat nhieu.

mình xin góp ý tí.về con của nó.bạn nên mua sữa non về pha cho vào bình sữa cho trẻ em ý.cho con nó bú.mẹ đã bị thương.con bú vào mẹ chết đấy.lại bị nhiễm khuẩn nữa.con chữa cho dê mẹ nên cho ở trong chuồng.làm theo bác si vừa nói ý.lưu ý.tách dê con ra.cho bú sữa non
chú nguyễn ngọc chí. mong được chú giúp đở.cháu muốn mở trang trại chó thịt.nhưng chư biết lấy giống .phòng bệnh. chữa bệnh gì. mong chú nói qua cháu với ạ

Back