Độ ẩm khi tưới nhỏ giọt bao nhiêu là đủ?

• Thread starter taxuanthaian
  • Ngày gửi
Thưa mọi người, mình mới tìm hiểu và lắp đặt thử hệ thống tưới nhỏ giọt để sử dụng THỬ tại nhà nhưng mà sau khi lắp xong, điều chỉnh để sử dụng xong mình mới có thắc mắc:
1. Tưới nhỏ giọt cho cây trong chậu như mình thì độ ẩm bao nhiêu là đủ (tùy theo kiểu rễ hay tùy theo loại cây)?
2. Trước khi lắp hệ thống này, mình tự quan sát thấy ở các nước như israel họ không có mưa nhiều nên có loại cây họ chỉ che mát và để ngoài trời, có loại họ lại để trong nhà kính - mình thắc mắc là họ che mát để ngoài trời là vì họ không sợ úng, còn như xứ mình mùa nắng thì k nói, mùa mưa mưa thối cả đất thì khi áp dụng hệ thống này với cây trồng trong chậu có nhất thiết phải cho nó vào trong nhà kính hay không?
3. Vì điều kiện nhiệt độ trên khu di linh chỗ mình ở nó k quá nóng, mình chỉ cần tránh mưa úng cho các chậu cây thôi, vậy thì thay vì sử dụng nhà kính - mình tận dụng nhà kho cũ thay toàn bộ tôn thường bằng tôn sáng và làm hệ thống thông khí như thế có tác dụng được như nhà kính hay không?

và với thắc mắc số 1, mình cũng có một máy đo độ ẩm của takemura dm15 có thể dùng để đo độ ẩm chậu cây được không hay phải dùng cảm biến?

Có vài điều muốn được giúp đỡ mong mọi người giúp mình vấn đề này!

Thưa mọi người, mình mới tìm hiểu và lắp đặt thử hệ thống tưới nhỏ giọt để sử dụng THỬ tại nhà nhưng mà sau khi lắp xong, điều chỉnh để sử dụng xong mình mới có thắc mắc:
1. Tưới nhỏ giọt cho cây trong chậu như mình thì độ ẩm bao nhiêu là đủ (tùy theo kiểu rễ hay tùy theo loại cây)?
2. Trước khi lắp hệ thống này, mình tự quan sát thấy ở các nước như israel họ không có mưa nhiều nên có loại cây họ chỉ che mát và để ngoài trời, có loại họ lại để trong nhà kính - mình thắc mắc là họ che mát để ngoài trời là vì họ không sợ úng, còn như xứ mình mùa nắng thì k nói, mùa mưa mưa thối cả đất thì khi áp dụng hệ thống này với cây trồng trong chậu có nhất thiết phải cho nó vào trong nhà kính hay không?
3. Vì điều kiện nhiệt độ trên khu di linh chỗ mình ở nó k quá nóng, mình chỉ cần tránh mưa úng cho các chậu cây thôi, vậy thì thay vì sử dụng nhà kính - mình tận dụng nhà kho cũ thay toàn bộ tôn thường bằng tôn sáng và làm hệ thống thông khí như thế có tác dụng được như nhà kính hay không?

và với thắc mắc số 1, mình cũng có một máy đo độ ẩm của takemura dm15 có thể dùng để đo độ ẩm chậu cây được không hay phải dùng cảm biến?

Có vài điều muốn được giúp đỡ mong mọi người giúp mình vấn đề này!

Ý kiến của mình y như ý kiến bạn Hoangkhoi 1986. Cần nhiều thông tin hơn nữa mới có câu trả lời chính xác được. Chuyện để ở nhà kho hay ngoài trời thì lại phụ thuộc vào cường độ sáng bạn nhé.

dạ cây của em nó là cây trinh nữ hoàng cung, mà tại sao khi lá ít cần tưới phun vậy bác? bác nói rõ giúp em đi ạ?

1,cây trinh nữ ẩm độ đất trồng phải luôn luôn đảm bảo từ 75 – 80%. Sau thời gian trên, độ ẩm đất có thể thấp hơn (khoảng 60 – 65%).
2, Nếu tiêu úng đc thì ko cần trồng trong nhà kính, mà cây trinh nữ mình thấy hiệu quả kinh tế của nó chưa tới mức trồng trong nhà kính. che mưa cho nó được rồi. tôn sáng chỉ thay phía trên thì khả năng ko đủ ánh sáng đâu.

Chưa nghe thấy phải tưới lá chứ ko đc tưới gốc bao h, kĩ thuật này mới anh hoangkhoi1986 có thể giải thích thêm đc ko?

Cám ơn bác hoangkhoi1986 em có tưới bằng tay lúc mới chuyển vào chậu, mấy cái đầu nhỏ giọt thì em gắn sau đó 1 ngày và giờ thấy đất còn ẩm nên vẫn chưa dùng lần nào - có lẽ mấy ngày nữa em mới tưới.

Tại bác ghi làm em dễ hiểu lầm đấy chứ , cứ tưởng cây khép tán mới đc tưới gốc @@
Chứ cây con ,cây to gì thì lúc mới trồng cg phải tưới đẫm
Em làm toàn cây giá trị thấp ngoài ruộng nên cây nhỏ cg cho tưới rãnh hết chứ ko phun mưa hay nhỏ giọt đc. Chưa đc tưới nhỏ giọt bao h nhưng em nghĩ cho tưới cách gốc một tí tránh làm cây bị shok do chênh lệch nhiệt độ nc và môi trường là đc ?

Back