đôi điều về nuôi con vật mới - chim

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

Tôi đã từng đọc và từng nghe nhiều bạn trẻ gọi đến hỏi. Hiện nay nên nuôi con gì…. Để có kinh tế. Thật ra tôi không muốn nói, vì hiện nay tôi vẩn còn khỏe mạnh chưa già yếu gì đâu. Tuy đã hơn nửa trăm tuổi rồi, mặt trời đã nghiêng về phía tây 1 tí thôi. Nhưng lúc bóng nhiêng này sức nóng lại càng gay gắt đó. Với ánh gai gắt này cũng tắt liệm nhanh mà thôi . Tôi rất đam mê và tìm hiểu về các con vật mới để nuôi, và cũng đã nuôi được 1 số con rồi.
Hiện nay theo hiểu biết của tôi còn 2 con, mà tôi chưa nuôi với quy mô cho sinh sản nhiều. Đó là con nhồng ( yểng) , con vẹt ( xich) 2 con này hiện nay giá trên thị trường trên 1 triệu /1 con. Giá tăng dần năm sau cao hơn nay trước. Ngoài thiên nhiên cũng đã cạn kiệt rồi. Luôn luôn khan hiếm hàng. Giá trên 1 triệu /1con là giá tại biên giới , còn về đến điển bán sẽ cao hơn. Nếu có phép xuất thì giá sẽ cao gắp nhiều lần. Giá thương phẩm chứ không phải giá con giống nha.
Thức ăn của 2 con này rất dể tìm, là trái cây, ngủ cốc, cám gà , côn trùng v v . Không khó như con rắn , con trăn ….Với lại xích và nhồng là 2 con vật mà người Việt chúng ta đã nuôi từ lâu đời. Chỉ nuôi chơi thôi, chưa có ai có ý định nuôi cho sinh sản với quy mô rộng lớn. Con nhồng thì có NỮ SƯ PHỤ của tôi , ở Châu Đức, Bà Rịa Vũng Tàu có nuôi cho sinh sản rồi. Nhưng SƯ PHỤ chỉ nuôi với đam mê và thỏa ý tìm hiểu thôi, chứ không nuôi với quy mô rộng.
Vì thế tôi nên khuyên bà con nào có muốn làm kinh tế thì hãy nuôi 2 con này. Tôi cam đoan nếu có hạ giá thì cũng không dưới 5 năm, và chưa chắc giá có hạ hay không. Tôi vẩn biết nuôi 2 con này là có lợi đó, nhưng tôi hiện nay không phải là đủ , nhưng tôi cần có thời gian ngơi nghỉ, nên rất tiết . Về bản chất của 2 con này tôi cũng am hiểu hơi nhiều , tôi cũng rất quen với nó. Nuôi con xích cũng giống như con Yến phụng của “tanthanh” nuôi, con nhồng nuôi giống như sáo cưởng mà thôi
Đôi lời góp cùng bà con, anh chị em , nếu có thích thì nghiêm cứu làm , còn không thì vui lòng bỏ qua nha.
Người đi đầu có thể gặp nhiều khó khăn , nhưng vượt qua được thì là thành công rất cao quý đó.

Con chưa nuôi số lượng nhiều (chỉ nuôi 2 con sáo + cưỡng bác tặng).... nhưng nhận thấy con chim là loại ruôt thẳng, công nhận nó ăn như HEO :D hao tốn thức ăn khiếp hồn . Cho nên tốt nhất nên để bên dưới là hồ cá ... và rỏ ràng rất có tiềm năng để nuôi thương phẩm số lượng lớn. Chắc bà con ngại đầu ra và vấn đề nhân giống.

Đầu ra thì không ngại, vì hiện nay trên thị trường rất khan hiếm hàng. Theo tôi thì rất nhiều nước cũng có nhu cao về 2 con vật này. Nếu là còn non thì nó ăn rất nhiều, nhưng đến lúc phát triển đày đủ và tuổi trưởng thành thì ăn ít lại. Hai con này hiện nay chưa có ai nhân giống cả. Thế nên nếu có người nuôi được thì giá thành rất cao và rất dể tiêu thụ , ngoài con thương phẩm , cả con giống luôn

bác vu cho biết là 2con vật nuôi nầy nuôi từ con non tới khi sinh sản được là bao lâu và 1nam có thể đẻ được mấy lần và một lần như vậy là bao nhiêu con ? cám ơn bác nhiều

Con Vẹt vốn ở rừng Việt Bắc rất nhiều, sao lại nói là ở biên giới rẻ?
Vẹt ở Hà Giang cỡ lớn hơn con Sáo một chút, màu xanh lá mạ . Mùa hè tôi
lên Hà Giang làm, thấy một đàn mấy trăm con đậu trên cây Sữa (cây hoa
Sữa nổi tiếng Hà Nội là cây hoang dại này) ngắt trái Sữa (như chùm đậu
đũa, nhưng ngắn hơn) mà ăn hạt. Thấy động mình đi đến, chúng vụt bay cả
đàn làm mình cũng giật mình.
*
Lại nữa, Vẹt có hàng trăm giống, còn Vẹt nuôi cũng có hàng chục giống,
không biết giống bạn nói đến là giống nào?
*
Ở HongKong Vẹt cảnh bị sổ lồng trở thành Vẹt hoang, ngày tôi bị giam ở
trại tỵ nạn, nó bay vào trại, chỉ nhỏ bằng đốt ngón tay út . Ở Mỹ, Vẹt
cảnh to bằng con chim bồ câu, nhưng đầu, đuôi, và cánh thì còn to hơn
rất nhiều, có nhiều màu, đang là nạn của săn bắt Vẹt ở Nam Mỹ trái phép.
Họ bắt cả Vẹt còn non, mang về vừa nuôi vừa vận chuyển vào Mỹ . Ở cửa
hàng hợp pháp, giá Vẹt cao gấp chục lần giá bán ngoài đường phố không
có giấy tờ.
*
Bàn thêm: Có thế nuôi Hoạ Mi . Chim này Hà Nội đã nuôi bao đời nay, mà
có sẵn trong rừng hoang Việt Bắc . Chẳng hiểu sao, các loại chim này
không phát triển tự nhiên thành hàng triệu con, mà cứ đều đều như mấy
chục năm trước vậy ?
*

Anh ơi tôi nói vẹt ở đây tôi . Mở ngoặc XÍCH đóng ngoặc.............. đó anh . Còn Biên Giới là tôi nói Giửa Campuchia và Việt Nam anh à. Vì tôi là người miền nam

------ 1 57 minutes:

vẹt (xích) xin cho mượn hình tí nha bạn..NAITO

------ 4 minutes:

vẹt ( xích) trưởng thành , con có tên là vẹt má vàng

Last edited by a moderator:
Đầu ra thì không ngại, vì hiện nay trên thị trường rất khan hiếm hàng. Theo tôi thì rất nhiều nước cũng có nhu cao về 2 con vật này. Nếu là còn non thì nó ăn rất nhiều, nhưng đến lúc phát triển đày đủ và tuổi trưởng thành thì ăn ít lại. Hai con này hiện nay chưa có ai nhân giống cả. Thế nên nếu có người nuôi được thì giá thành rất cao và rất dể tiêu thụ , ngoài con thương phẩm , cả con giống luôn
nghe bác nói rất thích thú vừa nuôi ngắm chơi vừa rất kinh tế bác phổ biến thêm chút kinh nghiệm nuôi và bác cho biết nơi nào bán con giống và giá con giống tầm bao nhiêu?
cám ơn bác vũ

Em không biết cách nuôi và nhân giống loại này thế nào, có ai có tài liệu hướng dẫn hay đã và đang nhân giống cho em hỏi với. Em ở ngoài Bắc

Vẹt hoang ngoài bắc cũng giống như thế, nhưng mỏ dẹp hơn,
và không biết có gọi là xích không? Xích tiếng Hán nghĩa
là Đỏ. Hình chụp con vẹt của bạn có vài chỗ đỏ thôi, nhưng
cả con vẫn là màu xanh, thì tên là Lục mới phải chứ?
*
Trở lại đề, thi bây giờ con Xích này có thể rộ lên bán giống
chứ giống này ăn thịt thì dở lắm. Tốt nhất là bắt ở rừng về
mà bán giống, mặc cho người mua không thể nào cho đẻ được.
Đừng nuôi bán thịt, vì nó chậm lớn, tỷ lệ thức ăn cho một đơn
vị thể trọng rất thấp, kinh doanh lỗ to.
*
Xin phổ biến một tin buồn cho bà con muổn nuôi Vẹt: trong thế
giới loài chim, giống nuôi đẻ và ấp được thì rất ít, còn một
số thì cứ bị bắt thì sẽ chết, không tài nào nuôi được. Vẹt là
giống nuôi được, nhưng không đẻ và ấp được trong môi trường bị
bắt nhốt chật hẹp. Nếu làm chuồng rộng 1 hecta thì có thể nuôi
Vẹt đẻ và ấp ra con.
*
Người ta săn trứng Vẹt hoang về bán, và việc đó là vi phạm pháp
luật và lòng nhân đạo. Đây là con Xích thứ thiệt, vì tên của nó
vốn là Đỏ (Scarlet Macaw), và nó cũng màu đỏ luôn:
*

URL]

*
Con này bự bằng con gà trống lớn, cỡ 3 ký lô.
*

Last edited:
con này to thật 3 ký là có thể làm được 7 món rồi ,theo bác xuân vũ nói thì con này có tiềm năng nuôi thương phẩm là quá đúng . vì thịt chim chắc chắn là ngon hơn hơn gà rồi !

Xin cho mình ý kiến xích non này
Chào các bạn, mình là newbie, mình vừa mới mua con xích non giá 1 triệu 1. Các bạn cho mình ý kiến với, em nó là trống hay mái vậy các bạn.
Đây là hình của ẻm.​
http://chimcanh.svc*********vn/forum/showthread.php?t=27954

<!-- / icon and title -->
<!-- message --> Xin cho mình ý kiến xích non này

bác bình thuận (không biết đúng tên bác không) con vẹt mà bác xuân vũ nói là vẹt VN,và nó cũng có nhiều loại,loại rẻ chỉ khoảng 100k,còn loại bác vũ nói là loại mắc nhất,giá khoảng trên 1t,còn con vẹt mà bác anhmytran nói là vẹt nam mỹ,nó thuộc hàng cao cấp nhất,nếu bác có khả năng thì PM em,em sẽ chỉ cho bác người bán loại này (bác muốn mua con gì,quý hiếm cỡ nào cũng được,miễn là có tiền) em cũng từng tham khảo giá của nó rồi,1 con non khoảng 1,5 - 2 tháng tuổi giá khoảng 6k USD hà bác :98: em ngĩ nếu bác dám mua con này về mần ăn thì chắc công tử bạc liêu cũng phải kêu bác là đại ca á :88:

Việc thuần dưỡng động vật hoang dã để nuôi đẻ trong môi trường nuôi nhốt thì thiên hạ đâu hiếm mà bác anhmytran lại khẳng định là ko thể?
Từ "thương phẩm" trong câu nói của bác Xuan Vu mà hiểu theo ý ... bán thịt thì đúng là hết bài.
Tên 1 loài ko hẳn là dựa vào hình thái của nó mà đặt. Vì thế đi tranh cãi cái tên Xích ở đây là vô nghĩa.

Rất cám ơn bác Xuân Vũ vì thông tin hữu ích!

Bạn baby:
*
Ý kiến tôi thu lượm trên Internet.
Bạn không chỉ ra được chỗ nào tôi nói sai,
lại cứ chung chung phê bình tôi, phải chăng
gây khó khăn cho bà con tìm hiểu sự thật?
*
Đẻ tránh gây xích mích, tôi góp ý bạn không
nên phê phán người có ý kiến, mà nên trực tiếp
vạch ra từng ý bạn muốn làm cho ra lẽ thôi.
*
Trở lại vấn đề, thì tôi khẳng định chưa có ai
trên thế giới nay nuôi được Vẹt đẻ và ấp ra con
trong điều kiện nuôi nhốt.
*
Từ "thương phẩm" thường hiểu là không bán giống,
và tôi cững không hề giải nghĩa là bán thịt.
Có lẽ bạn đọc người khác rồi lầm là tôi nói chăng?
*
Tôi không tranh cãi tên Xich, vì tôi cũng nghĩ
như bạn là cái tên giời ơi này của bọn mồi chài
thật là vô nghĩa, nên tôi vạch ra cho bà con rõ.
*
Con vẹt Nam Mỹ mắc nhất thế giới, giá lậu ở Mý
thì rẻ nhất 2 trăm đô, còn đắt thị chừng 4 nghìn,
nhưng về đén VN thì còn cao hơn. Chỉ căn cứ vào
Internet, tôi có thể mang Vẹt này về Việtnam với
giá bán buôn (mấy chục con) chỉ 1 nghìn đô 1 con
thôi.
*

Con Vẹt, con Xích... tui không dám chắc là tui biết con nào, nhưng dòng họ mỏ quặp, chân 4 ngón chia ra trước 2 ngón, sau 2 ngón, thì tui có nuôi nhiều. Ngày xưa cha tui có nuôi 2 con két màu xanh, dưới cánh gần đuôi màu đỏ, tụi tui gọi là chim Anh-vũ, không biết có đúng không?
Sang Úc, những chim loại nầy tui có nuôi qua gồm : Budgie, Loriket, Lovebird, Cockatoo và một vài giống két địa-phương nữa, thì toàn là loại rẻ tiền, nhưng nói chung, "tụi nó" dễ thương, dễ dạy và rất thân-thiện. Tuy vậy, không có gì đáng nói. Bạn tui nuôi két mới đáng nói.
Đáng nói là giống két, cách nuôi và giá tiền :
- Ở Úc có khoảng 100 giống két. Giống mắc nhất lớn gấp rưởi con bồ câu loại to. Màu đen. Đầu có chóp. Đuôi có một phần màu đỏ. Loại nầy là loại hoang-dã, được bảo-vệ, nên nuôi phải có giấy phép.
- Bạn tui có 4 cặp. Mỗi cặp nuôi trong 1 chuồng 6m2 cao 3m.
- Sâu ở vách trong có dựng 1 khúc cây dài khoảng 1,5m khoét rỗng ruột, chừa dưới đáy.
- Gần dưới đáy kín, không khoét.
- Cao hơn đáy 1 chút, thân cây được cắt thật gọn 1 lổ hình vuông. Miếng cắt hình vuông lấy ra, đậy vào được, và luôn được đậy.
- Ống cấy nầy được đạt sát vách sau. Từ phía sau (bên ngoài), mở nắp hình vuông nầy ra được để chủ nuôi... ăn cắp trứng!
- Sau khi chim đẻ xong lứa (2-3) trứng, bạn tui chờ cả 2 chim trống mái ra ngoài thì mở nắp vuông phía sau, lấy hết trứng, xong đậy nắp lại như cũ.
- Chim bị mất trứng, nhanh để lứa sau, để rồi lại... bị mất trứng.
- Máy ấp của bạn tui rất nhỏ. Mỗi lần chỉ ấp được không quá 10 trứng.
- Chim nở, chủ đút thức ăn bằng ống chích, sau đó bằng tay (hand feed).
Hôm đó, bạn tui có hứng, trước mặt tui và 1 người bạn nữa, bạn tui (chủ nuôi) điện-thoại đến 1 tiệm mua bán chim, nói rằng giống két đó có 1 con đến lứa bán. Tiệm bảo mang đến ngay.
Tụi tui 3 người + 1 két lái xe đến tiệm. Chủ tiệm nhận chim ngay (họ làm ăn với nhau) và trả cho bạn tui ngay, bằng tiền mặt 1 ngàn 5 trăm đô Úc. Tui với bạn tui, 2 thằng ké đi theo nhìn thấy vậy, mặt xanh lè! 1500 Úc-kim 1 con két, vậy mà bạn tui nói không có đủ để bán, lúc nào điện-thoại là chủ tiệm hối đem lại ngay.
Thân.

Last edited:
Có thể đoạn này làm tôi lầm hiểu ý của bác là bán thịt.

--------------------------------------------
Ý kiến tôi thu lượm trên Internet.
Bạn không chỉ ra được chỗ nào tôi nói sai,
lại cứ chung chung phê bình tôi, phải chăng
gây khó khăn cho bà con tìm hiểu sự thật?
Chẵng lẽ bác nghĩ câu nói dưới đây:
Việc thuần dưỡng động vật hoang dã để nuôi đẻ trong môi trường nuôi nhốt thì thiên hạ đâu hiếm mà bác anhmytran lại khẳng định là ko thể?
Là 1 câu nói phê bình?? Câu đó cao lắm cũng là 1 câu góp ý. Mà nhìn đi nhìn lại thì câu nói đó của baby tôi sai chỗ nào?
Câu nói này ai hiểu được ra thành baby tôi phê bình bác anhmytran thì giơ tay lên để baby thỉnh giáo lại cách hành văn với!

Tôi không tranh cãi tên Xich, vì tôi cũng nghĩ
như bạn là cái tên giời ơi này của bọn mồi chài
thật là vô nghĩa, nên tôi vạch ra cho bà con rõ.
Chẳng cần biết cái tên ấy là do ai đặt, người nuôi và người bán trước giờ đều thống nhất với cái tên ấy rồi.
Tên tuổi của 1 loài có thể có nhiều cách gọi khác nhau tùy theo địa phương. Vì thế, nếu bác muốn cho rõ nghĩa thì bác chỉ cần nêu tên khoa học của nó là người ta đã vui vẻ công nhận rồi.

Lại nữa, Vẹt có hàng trăm giống, còn Vẹt nuôi cũng có hàng chục giống,
không biết giống bạn nói đến là giống nào?
Câu này nghe được nè.
Nhưng đến:
Đây là con Xích thứ thiệt, vì tên của nó
Thì dù muốn dù ko người nghe cũng thấy lang mang, vô ích vì người ta đang nói tới cái tên của con vật thì bác lại đem cái màu và cái tiếng hán việt ra nói. Liên quan gì tới nhau??
Với lại dù gì thì bác Xuan Vu đã có giải thích trước đó:
Anh ơi tôi nói vẹt ở đây tôi . Mở ngoặc XÍCH đóng ngoặc.............. đó anh

Trở lại vấn đề, thì tôi khẳng định chưa có ai
trên thế giới nay nuôi được Vẹt đẻ và ấp ra con
trong điều kiện nuôi nhốt.
Cái này thì bác vui lòng nhìn xuống bài viết của bác Thủy-canh.
Không biết viết như vầy đã đủ rõ ràng với bác chưa nhỉ?

Cám ơn bác Thủy-canh đã chia sẽ cho mọi người thông tin có ích!
Nhưng bác cho con hỏi thêm 1 điều là môi trường nuôi của người bạn bác như thế nào? Có nhiều tiếng động không? Trong chuồng có trồng cây không và là loại cây như thế nào ạ?
Cái này con hỏi hơi tham lam 1 chút nhưng nếu được thì bác có thể miêu tả kỹ thuật làm lồng ấp của người bạn đó không? Nhiệt độ, độ ẩm, thời gian ấp ...
Chẵng là Ông Ngoại con cũng đang nuôi 1 cặp xích. Lúc mua thì người bán nói là 1 con trống và 1 con mái. Nhưng chẳng hiểu sao tụi nó uýnh lộn hoài. Nếu là 1 cặp trống mái thiệt thì con thử nghiệm làm lồng như bác mô tả để nó đẻ thử. Hihi

Last edited:
Nói đi nói lại mất thì giờ quá .
Thôi để bà con ai đọc nấy hiểu .
*
Bài viết của bác Thuỷ Canh thiệt hay,
có giá trị, là bằng chứng nuôi Vẹt có
đẻ trứng, và chắn chắn ấp được ra con.
Không vào AgriViet, không học đươc nhiều
điều hay mà dễ dàng như vậy.
*
Vậy chúng ta hãy mua Vẹt đi, đẻ kinh doanh.
Nên mua loại đắt nhất thế giới ấy, thì một
công mà lãi nhiều hơn nuôi vẹt rẻ hơn.
*

*
*
Xin phổ biến một tin buồn cho bà con muổn nuôi Vẹt: trong thế
giới loài chim, giống nuôi đẻ và ấp được thì rất ít, còn một
số thì cứ bị bắt thì sẽ chết, không tài nào nuôi được. Vẹt là
giống nuôi được, nhưng không đẻ và ấp được trong môi trường bị
bắt nhốt chật hẹp. Nếu làm chuồng rộng 1 hecta thì có thể nuôi
Vẹt đẻ và ấp ra con.
*
Người ta săn trứng Vẹt hoang về bán, và việc đó là vi phạm pháp
luật và lòng nhân đạo. Đây là con Xích thứ thiệt, vì tên của nó
*

URL]

*
Con này bự bằng con gà trống lớn, cỡ 3 ký lô.
*
Cám ơn anh đã chăm sóc tôi rất kỷ lượng, Thật ra anh chưa biết gì về con vẹt má vàng(xích) . Còn tôi là người Việt nam chính tông không biết tiếng Hán ,,, gì cả . Anh vui lòng hiểu về con vẹt( xích ) này trên Google nhé. Và cám ơn anh nhiều, ở tính ngay thẳng của anh muốn nói là nói ngay ra. Cũng như bài anh viết góp ý về con chồn hương vào topic của tôi, tôi cám ơn anh nhiều.
Tôi đưa ra mấy ý về chăn nuôi con vật mới, với sự yêu cầu của nhiều bạn trẻ gọi qua điện của tôi. Chứ tôi không có ý quảng cáo bán con giống, hay ra vẽ dạy đời vì đâu anh .
Hi hi thân chào anh nhé

Bác anhmytran,
Đã rất lâu tui không còn gặp lại người bạn ấy nữa, nhưng để góp ý thêm với bác, và với bạn Baby_plm, xin thưa :
- Con két đó hầu như toàn đen, trừ trên lưng, gần đuôi màu đỏ. Đầu có mào lông xửng lên.
- Nhưng không phải đây là loại két mắc nhứt. Tui coi giá trong tiệm, thì còn có nhiều loại mắc hơn nữa. Trong tiệm có 1 tấm phông lớn, có hình mấy trăm giống chim. Phải chi có 1 bản nhỏ để tui Copy lại.
Baby-plm hỏi tui 2 điều :
1- Máy ấp nầy nhỏ, chỉ ấp được khoảng 10 trứng. Nhiệt-độ và ẩm-độ được chỉnh sẵn, chỉ tăng ẩm-độ lúc gần nở.
2- Mới đầu bạn tui mua 1 cặp, rất mắc. Lý-do là chúng đã "bắt cặp" sẵn. Yếu-tố nầy rất quan-trọng, không phải chúng cùng tuổi với nhau mà được. Tui cũng không biết yếu-tố nào khiến 1 cặp chim "chịu đèn" với nhau. Vụ nầy phải hỏi bác Xuân-Vũ. Ới ời!
Nhà bạn tui có hàng xóm 2 bên, nhưng không có hàng xóm phía cuối sân sau, bởi nó tiếp-giáp với 1 con suối. Chuồng dựng ở chỗ cuối vườn đó. Chim đẻ đợt đầu (trong ống cây), bạn tui mừng như điên! Chim ấp nở. Chim con lớn lên, trống/mái mà thành cặp thì giữ lại, không thì bán. Cặp đầu tiên bạn tui mua 7 ngàn đô.
Nhưng chim ấp nở, rồi chim cha/mẹ nuôi tới lớn, đem bán chỉ được nửa giá. Phải do chủ nuôi bằng tay đút thì bán mới mắc, nên người ta mới làm bọng cây cho chim đẻ, ấp nở rồi... mở nắp sau trộm chim con, đem ra nuôi bằng tay để bán cao giá, và chim đẻ lứa sau sớm hơn. Nhưng mà như vậy thì cũng không thõa... túi tham. Chim vừa ngưng đẻ lứa trứng, thì bạn tui trộm trứng ngay tuýt suỵt cho... tiện sổ sách.
Mà tiện (túi tham) thiệt! Bởi chim khi ấp trứng và nuôi con sẽ phung-phí rất nhiều năng-lực, và "hormone" sinh-dục bị cạn, cần thời-gian để phục-hồi, theo đúng đồng-hồ sinh-thái của giống nòi; nhưng trứng bị trộm (hay cướp) chúng sẽ sinh lại lứa kế sớm hơn nhiều (bóc lột còn hơn... đế-quốc!).
Khúc gỗ cho chim đẻ : Là 1 khúc cây được xẻ làm 2 theo chiều dọc thành 2 miếng, móc ruột xong, ráp lại thành một ống bọng như ngoài thiên-nhiên.
Bóc lột kiểu nầy, chẳng bao lâu, chim... sạch buồng trứng! Không còn trứng nào! Hì hì..
Thân.

Back