Đổi gà lôi lam đuôi trắng

• Thread starter daonhathuy
  • Ngày gửi
D

daonhathuy

Guest
ACE nào có trao đổi cùng: hiện tôi có 04 con gà lôi lam đuôi trắng khoảng 1 tháng tuổi muốn đổi 1 đôi gà lôi lam mào trắng hoặc gà tiền mặt vàng hoặc đỏ.
xin cảm ơn

Anh cho mọi người xem vài tấm hình về gà cha mẹ và gà con thì dễ nói chuyện hơn.anh nuôi được mấy cặp gà lớn,Cặp gà con anh muốn đổi là gà cùng chung cha mẹ hay khác bầy ? Bây giờ thì tôi chưa có gà để đổi nếu anh đồng ý .Anh đợi tới cuối năm thì tôi sẽ có gà tiền mặt vàng đổi với anh.Nếu muốn gà tiền mặt đỏ thì tôi cũng có nhưng chỉ là gà hoang chứ không phải gà nuôi trửng thành ở trại.Nhưng gà tiền mặt đỏ thì chưa hứa trước được có đủ cặp hay không.Về gà tiền mặt đỏ nếu đổi thì tôi sẽ tập cho nó ăn uống các loại thức ăn và bớt nhát rồi mới đổi với anh.Gà tiền mặt đỏ anh phải các thêm cho tôi ,chứ sẽ không đổi ngang giống gà tiền mặt vàng được

Anh cho mọi người xem vài tấm hình về gà cha mẹ và gà con thì dễ nói chuyện hơn.anh nuôi được mấy cặp gà lớn,Cặp gà con anh muốn đổi là gà cùng chung cha mẹ hay khác bầy ? Bây giờ thì tôi chưa có gà để đổi nếu anh đồng ý .Anh đợi tới cuối năm thì tôi sẽ có gà tiền mặt vàng đổi với anh.Nếu muốn gà tiền mặt đỏ thì tôi cũng có nhưng chỉ là gà hoang chứ không phải gà nuôi trửng thành ở trại.Nhưng gà tiền mặt đỏ thì chưa hứa trước được có đủ cặp hay không.Về gà tiền mặt đỏ nếu đổi thì tôi sẽ tập cho nó ăn uống các loại thức ăn và bớt nhát rồi mới đổi với anh.Gà tiền mặt đỏ anh phải các thêm cho tôi ,chứ sẽ không đổi ngang giống gà tiền mặt vàng được
Cảm ơn anh.
Gà lôi lam đuôi trắng bố mẹ là gà có đeo vòng chân và có giấy tờ đầy đủ để chứng minh nó là không cùng huyết thống, vừa rồi nó đẻ được 11 trứng nhưng tiếc chỉ ấp nở được 4 trứng thôi. vì em muốn nuôi thêm nhiều loài nên đổi để chơi thôi. nếu anh có gà tiền mặt đỏ em sẽ phụ thêm tiền không vấn đề.
Nếu lúc nào có anh nhắn tin lại cho em em sẽ gửi hình cho anh.
Nếu anh có nhu cầu về gà lôi hông tía con thì chờ đến tháng 6 em sẽ có, năm vừa rồi em ấp nở được 9 con
Cảm ơn anh đã quan tâm

Tại sao anh không post trực tiếp lên diễn đàn.Vậy cặp gà anh muốn đổi là cùng chung một cha mẹ ? Mình muốn khoảng 2 cặp gà khác bầy nhau liệu anh có khả năng tìm được không .Mình có thể đổi với anh một cặp gà lôi tía nếu anh muốn nhưng cũng phải cuối năm khi những con gà ở trại mình mua được khoảng từ 9 đến 10 tháng tuổi.
Mình không cần gà lôi hông tía.

Tại sao anh không post trực tiếp lên diễn đàn.Vậy cặp gà anh muốn đổi là cùng chung một cha mẹ ? Mình muốn khoảng 2 cặp gà khác bầy nhau liệu anh có khả năng tìm được không .Mình có thể đổi với anh một cặp gà lôi tía nếu anh muốn nhưng cũng phải cuối năm khi những con gà ở trại mình mua được khoảng từ 9 đến 10 tháng tuổi.
Mình không cần gà lôi hông tía.
Em chưa có ảnh nên chưa gửi được, em sẽ chụp hình gửi lên. Em chỉ có 1 đôi đó thôi, nếu được thì anh đổi, em đã chịu đổi 2 đôi lấy 1 đôi cũng chỉ vì muốn sưu tầm thôi. em chỉ đổi 1 trong ba loài Gà lôi lam mào trắng, gà tìên mặt vàng, gà tiền mặt đỏ. còn các loài khác em đã có
Cảm ơn anh

Ngoài anh ra có còn ai nuôi giống lôi đuôi trắng này không anh ?Tại nếu chỉ có một cặp thì sau này cũng sẽ bị trùng huyết con cái sau này cũng chẳng ra gì .Còn về giống lôi mào trắng em cũng có thể mua về đổi với anh nhưng tất cả đều bị trùng huyết nên đẻ trứng tỉ lệ trứng có cồ rất ít ,một vài trứng nở ra gà con thì một số cũng bị tật như vẹo ngón hay chân đi vòng kiềng ..... nên cũng khó đổi với anh loại này.

không biết 2 ông này đang chém gió hay nói thiệt ta.toàn hàng khủng
Tôi muốn chém gió để cho mát nhà mát cửa nhưng không biết làm sao để chém ra gió.
Con gà tiền mặt đỏ năm ngoái của tôi đã đổi với ông anh quen

Cặp gà tiền mặt vàng

Anh ga_Vit nói cũng đúng. như vậy thì nếu anh mua gà nuôi để nhân giống lâu dài mà không trùng huyết 100% thì phải đợi năm tới.
Ngoài một đôi này ra em còn một đôi nữa, sang năm tới mới có khả năng sinh sản (cũng chưa chắc lắm). Đúng là muốn nuôi để nhân giống lâu dài cũng không phải là dễ;
Nhưng việc nhân giống nuôi sau đó 1 đời, 2 đời nữa thì không phải là không được anh ạ. Việc gà thì tỷ lệ trùng huyết không như động vật có vú đâu.
Do anh nuôi để nhân giống lâu dài mới yêu cầu cao như vậy; nếu để chứng minh được việc trùng huyết hay không thì chỉ có người bán mới biết được thôi phải không anh.
Thôi nếu được thì năm tới em và anh cùng trao đổi nhé. chủ yếu tin tưởng nhau là chính nếu anh nuôi để sinh sản lâu dài

--------

Tôi muốn chém gió để cho mát nhà mát cửa nhưng không biết làm sao để chém ra gió.
Con gà tiền mặt đỏ năm ngoái của tôi đã đổi với ông anh quen

Cặp gà tiền mặt vàng
Mà đôi gà tiền mặt vàng này anh bán rồi còn đâu.

--------

Em nói việc trùng huyết vậy anh Ga_Vit thong cảm nhé. đây không phải sách vở gì cho lắm, nhưng anh xem lại sự sinh sản của chim Bồ câu

Last edited by a moderator:
Anh daonhathuy: cần phải ít nhất 4 cặp gà không cùng cha mẹ với nhau thì mới đảm bảo được bầy con ra sau này mới tương đối tốt được chứ chưa nói là tốt hẳn.Tôi muốn mua sau này để nuôi và bán lại cho nhiều người khác chơi nữa chứ không phải một mình tôi chơi tôi cũng hơi kén về khoản này Nếu anh có được 2 cặp rồi thì quá tốt ,tôi cũng đang đặt một số người ở ngoài miền Trung tìm giúp 2 giống gà lam của VN.Nhưng họ nói chỉ có thấy chứ chưa bắt được cho tôi con nào .Cũng mong mua được mấy con lam đầu trắng hoang đó. Khi đó tôi có thể nhập một số con giống lam từ nước ngoài về để cải tạo lại máu của những con Edward như tôi nói ở trên.
Về cặp gà tiền mặt vàng thì tay gì ở trên nói câu khó nghe nên tôi mới post cho anh ta thấy tôi có thể mua được chứ không phải là ngồi nói dóc cho vui.

Cảm ơn anh Ga_Vit. Ai nói gì thì mặc họ đi.
Chứ anh cũng biết đó, nếu như anh nói cần 4 đôi thì khó có thể được. tôi đã từng đọc không nhầm thì đối với loài Gà lôi lam mào trắng của vườn thú HN lần đầu tiên cũng chỉ có 02 đôi do vườn thú ở pháp đưa sang, trong lúc vườn thú HN có cả một đội ngũ và cũng mất nhiều thời gian để có loài đó. Theo tôi thì với khả năng của mình (nuôi vì đam mê) để đảm bảo nó không cận huyết 100% thì mất rất nhiều thời gian, như anh biết đó loài này mỗi năm chỉ đẻ 1 đến 2 lứa (lứa đầu không cho tự ấp) nó sẽ đẻ lứa sau nhưng tỷ lệ trứng thì quá ít (theo tôi cả 2 lứa cũng chỉ độ 15 quả), nhưng tỷ lệ ấp nở 40%, cả 2 đàn cũng chỉ được khoảng 10 con, ước luợng cũng chỉ đựoc 2-3 đôi là quá nhiều, vì vậy chắc giá của nó cũng không phải là thấp. khó quá
Do vậy để sưu tập các loài gà của VN thì tôi chỉ biết trao đổi từ đó mong nó không có sự cận huyết. mà việc khi mua bán có cận huyết hay không thì như tôi nói đó chỉ biết trông cậy vào người bán (kể cả loại có đeo vòng ở chân).
Trao đổi ở mục này cũng không đúng lắm đâu anh. nếu có gì thì anh gửi mail qua hòm thư của tôi nhé chiendd@vst.gov.vn còn tôi vẫn muốn ai có thì trao đổi. Theo tôi ở loài gia cầm thì không đến mức cận huyết như loài có vú đâu anh ạ.
Lần nữa cảm ơn anh đã chỉ giáo.

Mình thấy cái này nên trao đổi ngay tại diễn đàn này thì hay hơn, vì đây chỉ là trao đổi thông tin và kinh nghiệm, nhiều người vào đọc được sẽ biết nhiều thông tin hơn là trao đổi qua email, vì bây giờ tôi cũng chưa có sẵn loại mà anh cần khi nào có thì sẽ liên lạc bằng đt để nói rõ hơn về trao đổi.
Về con lôi đuôi trắng thì mình rất muốn có nó và mình cũng biết ở ngoài Bắc cũng có người nuôi và gà lôi đuôi trắng cũng dễ kiếm hơn đầu trắng không biết có đúng không ?.Nhưng mình không biết họ nên giả dụ khi cặp gà của mình đẻ ra thì không biết trao đổi với ai để cho khỏi bị trùng huyết.Nên mình hơi lăn tăn nên phải hỏi anh kỹ về con giống và cha mẹ .Ngày xưa mình có biết bác Thái có nuôi nhưng hồi trước tết gọi điện thì nghe nói bác đã mất rồi và tất cả gà đã bán hết.
Còn về con gà lôi lam đầu trắng:Bắt đầu vào khoảng năm 1900 mình nhớ không chính xác năm lắm người Pháp có mang 3 cặp về nước họ để nuôi và từ đó họ lai tạo và giữ được giống cho tới ngày hôm nay mặc dù giống này bị đồng huyết rất nặng.Những người nuôi ở US thì trung bình một năm một cặp chỉ đẻ từ 10 đến 12 trứng thôi nhưng khoảng 60% số đó sẽ không nở và 40% số còn lại sẽ nở và có một số con sẽ tật nguyền giống như em nói ở trên.Nghe nói một vài năm trước có bắt được vài con ở thiên nhiên mang về vườn thú Hà Nội nuôi không biết kết quả ra sao.Những loài trĩ Việt nam ở
Nói thật mình đặt mua 2 loài này từ những thợ săn ở miền Trung giá cao hơn nhiều lần so với giá bán ở bên US mà khi vào đến tay mình thì sống chết gì cũng phải trả tiền cho họ.
Hồi trước anh có hỏi về con gà lôi lam mào đen nếu anh muốn có được giống đó ,anh kiếm lấy một con mái lôi đầu trắng cho đạp mái với con trống gà lôi vằn thì anh sẽ có được bầy gà lôi lam mào đen mà chất lượng giống lại tốt hơn vì có một nữa là máu của con gà lôi vằn vào rồi :mellow:
Hi vọng sẽ gọi điện sớm cho anh .

ông anh đừng tinh tướng quá vậy chứ.tôi nghi anh mua đc thi người khác cũng mua đc.anh chưa phải là nhất hiểu không.còn việc tôi nói hay không thì đây là dđ , nếu anh không thick người khác nói thì anh còn vào dđ làm gì.
Nói trên DĐ là để trao đổi, xây dựng thì ai chẳng nghe hả anh, không nên kích bác làm gì. Nếu tôi nói quá anh thông cảm nhé.
Gà này tôi biết rất nhiều nên mới trao đổi anh ah, còn con gà có gì mà phải dùng từ "tinh tướng". thuận mua vừa bán và trao đổi lẫn nhau mà chơi thôi mà.

--------

Mình thấy cái này nên trao đổi ngay tại diễn đàn này thì hay hơn, vì đây chỉ là trao đổi thông tin và kinh nghiệm, nhiều người vào đọc được sẽ biết nhiều thông tin hơn là trao đổi qua email, vì bây giờ tôi cũng chưa có sẵn loại mà anh cần khi nào có thì sẽ liên lạc bằng đt để nói rõ hơn về trao đổi.
Về con lôi đuôi trắng thì mình rất muốn có nó và mình cũng biết ở ngoài Bắc cũng có người nuôi và gà lôi đuôi trắng cũng dễ kiếm hơn đầu trắng không biết có đúng không ?.Nhưng mình không biết họ nên giả dụ khi cặp gà của mình đẻ ra thì không biết trao đổi với ai để cho khỏi bị trùng huyết.Nên mình hơi lăn tăn nên phải hỏi anh kỹ về con giống và cha mẹ .Ngày xưa mình có biết bác Thái có nuôi nhưng hồi trước tết gọi điện thì nghe nói bác đã mất rồi và tất cả gà đã bán hết.
Còn về con gà lôi lam đầu trắng:Bắt đầu vào khoảng năm 1900 mình nhớ không chính xác năm lắm người Pháp có mang 3 cặp về nước họ để nuôi và từ đó họ lai tạo và giữ được giống cho tới ngày hôm nay mặc dù giống này bị đồng huyết rất nặng.Những người nuôi ở US thì trung bình một năm một cặp chỉ đẻ từ 10 đến 12 trứng thôi nhưng khoảng 60% số đó sẽ không nở và 40% số còn lại sẽ nở và có một số con sẽ tật nguyền giống như em nói ở trên.Nghe nói một vài năm trước có bắt được vài con ở thiên nhiên mang về vườn thú Hà Nội nuôi không biết kết quả ra sao.Những loài trĩ Việt nam ở
Nói thật mình đặt mua 2 loài này từ những thợ săn ở miền Trung giá cao hơn nhiều lần so với giá bán ở bên US mà khi vào đến tay mình thì sống chết gì cũng phải trả tiền cho họ.
Hồi trước anh có hỏi về con gà lôi lam mào đen nếu anh muốn có được giống đó ,anh kiếm lấy một con mái lôi đầu trắng cho đạp mái với con trống gà lôi vằn thì anh sẽ có được bầy gà lôi lam mào đen mà chất lượng giống lại tốt hơn vì có một nữa là máu của con gà lôi vằn vào rồi :mellow:
Hi vọng sẽ gọi điện sớm cho anh .
Em nghĩ là Box mua bán anh a. em quê ở Nghệ An sát với tỉnh Hà Tĩnh. Theo sách thì gà lôi lam đuôi trắng là loài đặc hữu của Hà Tĩnh mới có, nhưng em cũng tìm và đặt hàng mãi mà không có, em nghĩ ngoài thiên nhiên chắc là cũng không nhiều. em thấy 4 con em đã ấp nở đó không có tật nguyền anh a, nếu anh có thì cùng trao đổi nuôi cho vui thôi.
Cảm ơn anh đã quan tâm.

thoái hoá giống

thoái hoá giống do giao phối gần hay cận huyết xảy ra do sự tái tổ hợp các gene lặn gây hại cho đời con, biểu hiện ra kiểu hình là các dị tật hình thái, sức đề kháng giảm hay bất cứ tính trạng ko tốt đo gene lặn gây hại có cơ hội thể hiện ở dạng đồng hợp tử lặn. ở bồ câu, kiểu gene ko chứa các gene xấu gây hại, nên khi giao phối gần hay cận huyết cũng ko bị thoái hoá giống. tuy nhiên cũng có trường phái khác cho rằng ở bồ câu vẫn có thoái hoá giống. nhưng mình thấy bc gần như đa số là giao phối đồng huyết mà vẫn ko thấy tính trạng quá xấu xuất hiện ở đời con, nên mình tin vào khả năng ko có gene lặn gây hại ở đời con. tuy nhiên ngược lại ở gà,. chắc chắn có vấn đề nếu giao phối đồng huyết,và cũng ko nên để vấn đề đồng huyết trở nên quá nặng, nếu ko muốn đời con sinh ra èo uột, khó nuôi

ACE nào có trao đổi cùng: hiện tôi có 04 con gà lôi lam đuôi trắng khoảng 1 tháng tuổi muốn đổi 1 đôi gà lôi lam mào trắng hoặc gà tiền mặt vàng hoặc đỏ.
xin cảm ơn

thấy bạn có gà lôi trắng mình rất thích, tuy nhiên không có gì để đổi cả, hy vọng bạn có bán không? hoặc đổi chim cảnh, gà cảnh, gà rừng đều có cả. 0913411118 (mình quê ở nghệ an đây: Nghi mỹ, nghi lộc)

--------

xin cảm ơn

thấy bạn có gà lôi trắng mình rất thích, tuy nhiên không có gì để đổi cả, hy vọng bạn có bán không? hoặc đổi chim cảnh, gà cảnh, gà rừng đều có cả. 0913411118 (mình quê ở nghệ an đây: Nghi mỹ, nghi lộc)
gà lôi lam mào trắng và lôi đuôi trắng ở quảng trị mình có cũng nhiều nhưng thỉnh thoảng dân tộc mới bẫy được. vừa rồi họ bẫy được một con lôi lam mào trắng rất đẹp nhưng khi mình đến thì nó chết rồi ...... tiếc quá. mình đang nuôi lôi hông tía, lôi vằn thôi. cách đây 1 tháng một người bạn tặng mình một em lôi trắng trống rất đẹp, dạn người dù mới bẫy 15 ngày nhưng về nhà được 4 ngày, em nó ăn bình thường nhưng bỗng dưng đứng khó thở và chết. không biết vì lý do gì.
hình em nó đây

có gì mong bạn chia sẻ ý kiến

Gà Tiền hiếm thật !

bac chủ thớt có hàng độc 2 cặp lôi lam đuôi trắng đổi 1 đôi gà Tiền vậy mà ace cả diễn đàn bó tay. Chứng tỏ gà Tiền cũng ko phải ..tay vừa các bác hầy !

Back