• Dọn phân bồ câu công nghiệp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 12/10/15

1. Lê Thái Nông dân nghèo

Em đang nuôi bồ câu theo mô hình công nghiệp. Em chồng bốn tầng lồng. Có khay hứng phân bằng tôn và tấm nhựa, nhưng mỗi khi dọn thấy khá vất vả. Bác nào có cao kiến gì xin chỉ giáo. Có lần em đọc trên agriviet có bác nào dùng lưới cước trắng khổ 1m nhưng giờ em không tìm thấy bài

Đang tải...
    2. Mẫn Nguyễn

Mẫn Nguyễn Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Cầm CÁN và đi BỘ
      Đánh dấu để theo dõi hehe.

3. Bồ câu Hà Nội

Bồ câu Hà Nội Nhà nông chính hiệu

Dùng lưới là của bạn Cando.... đó bạn, nhưng cũng chưa biết ntn được vì mình hình dung lúc luồn lưới vào và kéo lưới ra chưa chắc đã nhanh hơn dọn đâu.
      Bạn nuôi nhiều không mà thấy vất vả thế, chồng 4 tầng như bạn thì hơi cao, khó mà nhìn thấy trong máng ăn ntn, và phải có 1 cái ghế nhỏ để kiểm tra ổ đẻ.
      Tôi vẫn dùng miếng nhựa đó, mỗi tuần dọn 1 lần, 100 đôi thì mất khoảng 30 phút để dọn, cứ thế nhân lên. Làm lấy cái thùng, đi đến đâu rút hóng phân ra gạt vào thùng rồi để lại vị trí cũ, cũng nhanh mà, chỉ mùa hè là hơi vất thôi vì nóng bức, nhưng làm sáng sớm cũng đỡ.

4. Mẫn Nguyễn

Mẫn Nguyễn Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Cầm CÁN và đi BỘ
      Miếng nhựa khi phân khô có dính ko bác. Dễ gạt ra ko

5. Lê Thái

Lê Thái Nông dân nghèo

Em dự định xây trang trại với quy mô khoảng 800 đến 1000 cặp em định treo 3 tâng mỗi tầng cách nhau 20cm sau đó dải lưới ở dưới không biết khi don phân có đỡ vất vả hơn không. chứ em thấy nuôi bồ câu nhọc nhất là khâu dọn phân. bac nào có cao kiến chỉ giúp em với
      --- @ 14/10/15 ---
      bác bồ câu hà nội ơi em không tìm thấy bài của bạn cando
      Vấn đề ở chỗ nếu nuôi 1000 cặp thì cần dùng 1000 khay hứng phân bằng nhựa mà mua 20k một tấm đã mất 20.000.000. em muốn dùng lưới cho đỡ chi phí. em thấy dùng miếng nhựa khi dọn phân cạo sạch vẫn lâu bác ạ
      --- @ 14/10/15 ---
      miếng nhựa khi phân khô thì dễ gạt nhưng phân ướt và khô đi thì phải dùng bay mới cạo được

6. Bồ câu Hà Nội

Lưới cước mua để làm nhà lưới trồng rau đó bạn, bạn ý mua khổ rộng 1 mét, dài 5 mét, rồi luồn vào thôi, hàng tuần kéo ra, ngâm nước rồi rửa sạch, làm thành 2 bộ lưới, dọn xong rửa sạch, phôi khô để dùng cho tuần sau. Hình dung cũng đơn giản thôi mà. Bạn thử xem. Tôi ở miền bắc, chim hay ỉa phân lỏng do thời tiết thay đổi nên ko dùng lưới được. Miền nam khô, nắng, phân nhanh khô thì có thể dùng được.
      1000 đôi mà mất có 20tr thì có đáng gì đâu bạn, để nhân được 1000 đôi thì mất 2 năm trời mà, có phải mua ngay đâu mà sợ.

7. Lê Thái

Lê Thái Nông dân nghèo

em cũng đang nuôi 200 cặp đang đẻ và em gây giống được hơn trăm cặp rồi hai ba tháng nữa là em xây trang trại. nói chung mới đầu tiết kiệm được ít nào hay ít đấy bác à. em định cầm sổ vay khoang 200tr nhưng em thấy cũng khá mạo hiểm nhưng em cứ liều. hiện tại tỷ lệ của em rơi vào tầm 40% em nghĩ mang ra đồng môi trường thoáng mát thì tỉ lệ có khi cao hơn. hiện giờ tỷ lệ của bác là bao nhiêu, bác có nuôi nhiều không. bác tư vấn giúp em về chuồng trại với em định xây cao khoảng 3m nóc là 4m, treo 3 tầng lồng mỗi tầng cách nhau 20cm.

8. Bồ câu Hà Nội

Tôi cũng nuôi vài trăm đôi thôi.
      Cao 3 mét và nóc 4 mét là được rồi đó bạn, tôi thì mỗi tầng cách nhau 10cm thôi vì cách cao quá thì tầng thứ 3 khó chăm sóc hơn. các dãy cách nhau 1 mét. Nói chung là chăn nuôi thì càng thoáng càng tốt, nếu chuồng mà rộng quá thì phải có chống nóng về mùa hè, ở MB thì mùa hè nóng lắm, còn MN yên tâm hơn vì không nóng như MB.
      Lồng sắt bạn tự làm hay mua đó. Nuôi nhiều thì mua máy hàn về tự làm rẻ hơn.

9. Vô Tình Kẻ

Vô Tình Kẻ Nhà nông tập sự

Em đang nuôi gà. Cũng có ý định mở 1 trại nuôi bồ câu nhưng khi đi tìm hiểu thì thấy mình xa hà nội quá, khó bán nên thôi. Đi thăm quan mấy trang trại đang nuôi theo phương phức công nghiệp em có mấy thắc mắc sau mong các bác đã và đang nuôi chim bồ câu giải đáp:
      - Về chuồng nuôi em thấy các bác đang dùng loại lồng thép mạ kẽm giá nó chát quá. Để có 1 ô chuồng cho 1 cặp đã khoảng 100k. Sao không tính đến những loại vật liệu rẻ tiền hơn mà vẫn đảm bảo được yêu cầu kỹ thuật. Em nhìn nếu tự làm em có thể hạ xuống được dưới 50k. Điều kiện độ bền và độ thông thoáng tương tương.
      - Về hệ thống hứng phân em thấy cách làm hiện nay vẫn là dùng vật liệu hứng ở dưới đáy lồng, khoảng 1 tuần dọn 1 lần. Cách làm này rất công mà lại không đảm bảo vệ sinh, khi bước chân vào chuồng nuôi mùi phân rất nồng nặc khiến chim dễ mắc các chứng bệnh về đường hô hấp. Sao các bác không thiết kế 1 lớp đệm dưới đáy lồng kiểu như đệm lót chuồng gà ý? Sau đó rắc men khủ mùi vào khoảng vài ngày thò tay vào đảo cho phân chim chìm trong lớp đệm này. Cực nhanh lại không có mùi!
      - Về hệ thống máng uống tự động cho chim thì ít trại dùng mà có dùng thì không dùng thuốc tẩy rửa lòng ống nên cặn bã và rêu mốc bám rất nhiều. Hại đường tiêu hóa của chim và là lí do các bác chọn cách làm thủ công không mua hệ thống tự động.

nongdannd_9x thích bài này.
    10. Truongquangvinh

Truongquangvinh Học làm nông dân

Mình cũng đang dùng đệm lót balasa cho bồ câu nhà mình. Lồng mình trông 3 tầng cho chim ỉa trực tiêp từ trên xuông tầng dưới cùng 2 ngày cào đảo 1 lần( luu ý ổ đẻ từ dươi lên trên phải thẳng để tránh chim tầng trên ỉa vào ổ đẻ tâng dưới )

11. Bồ câu Hà Nội

Cách này cũng rất hay, cũng có nhiều nơi dùng đệm lót này rồi, nhưng có nhược điểm là mùa hè làm tăng nhiệt độ trong trại.
      Bạn nuôi nhiều không, nếu đôi nào ỉa lát thì đôi ở dưới dính hết vào người uh.