Dự án nuôi gà lấy trứng hữu cơ

• Thread starter LyThanhTuan
  • Ngày gửi
Chào mọi người, hiện mình là giám đốc cho một cty nước ngoài. Vốn chán cuộc sống bon chen nơi công sở nên muốn về quê chăn nuôi. Mình rất thích nuôi gà trồng rau và hiện có ý định dùng 300tr tích cốp được để triển khai kế hoạch thuê đất, nuôi gà lấy trứng theo cách chăn nuôi hữu cơ an toàn sạch sẻ. Mình đang định tìm miếng đất khoảng 2-3000m2 ở khu vực Bình Chánh/Củ Chi/Hóc Môn để thuê làm trang trại nuôi gà.Các bạn thấy kế hoạch trong bối cảnh kinh tế hiện tại có khả thi không? Kinh nghiêm không nhiều nhưng được cái chịu học hỏi, năng động và sáng tạo.

Cảm ơn mọi người chia sẻ.

Chào mọi người, hiện mình là giám đốc cho một cty nước ngoài. Vốn chán cuộc sống bon chen nơi công sở nên muốn về quê chăn nuôi. Mình rất thích nuôi gà trồng rau và hiện có ý định dùng 300tr tích cốp được để triển khai kế hoạch thuê đất, nuôi gà lấy trứng theo cách chăn nuôi hữu cơ an toàn sạch sẻ. Mình đang định tìm miếng đất khoảng 2-3000m2 ở khu vực Bình Chánh/Củ Chi/Hóc Môn để thuê làm trang trại nuôi gà.Các bạn thấy kế hoạch trong bối cảnh kinh tế hiện tại có khả thi không? Kinh nghiêm không nhiều nhưng được cái chịu học hỏi, năng động và sáng tạo.

Mất động lực thì đúng hơn. Thương trường đúng thật là chiến trường nên bây giờ đang cảm thấy mệt mỏi và muốn làm gì đó an nhàn thư thái để dưỡng sức và tìm nguồn cảm hứng mới.

Mình làm trong lĩnh vực sales, 40tr chỉ là lương base thôi chứ chưa tính thưởng và những phúc lợi khác. Tiền thì biết bao nhiêu là đủ hả bạn? Đôi khi cũng phải nên biết điểm dừng cho cuộc sống thanh thản hơn.
Lương tháng 40 triệu đi làm 20 năm dư được 300 triệu. Không nên làm nông làm gì cho mệt. Không phù hợp. Cố kiếm thêm tiền rồi dưỡng lão đi.

Lương tháng 40 triệu đi làm 20 năm dư được 300 triệu. Không nên làm nông làm gì cho mệt. Không phù hợp. Cố kiếm thêm tiền rồi dưỡng lão đi.
Sao bạn biết tôi không có tài sản khác như BĐS? Tôi lớn lên và làm việc ở Úc cho đến thời điểm 2013 mới về lại VN.

Số tiền đó là tôi để dành được sao 2.5 năm làm việc tại Việt Nam, và 300 triệu là số tiền tôi định đầu tư chứ tôi không nói tổng vốn của tôi là nhiêu đó. Các bạn nên suy nghĩ nhiều hơn trước khi bàn ra hay phỏng đoán về người khác.

Ô
Không, mình làm công việc đầu tiên lúc 15 tuổi (vừa học vừa làm đến tốt nghiệp đại học bên Úc) và giờ là 32 tuổi. Tính ngót nghét cũng làm 17 năm rồi.
Ồ thế thì bạn ko nên băng khoăn gì về chuyện chăn nuôi làm gì. Với trình độ và kinh nghiệm của bạn thì làm ở đâu cũng lươnh cao cả, lo gì chuyện tiền bạc. Khi nào già lại có vốn rồi nuôi gà chơi hưởng tuổi già là oke, nói thật với bạn chứ nhưng người như chúng tôi ko có đc như bạn mới nghĩ đến chăn nuôi kiếm chút tiền nuôi con, còn vợ tự nuôi bản thân đc rồi, chứ để kiếm thu nhập 10tr một tháng bởi chăn nuôi khó lắm trong diênx đàn này đc mấy ai. Vài lời góp ý
Sao bạn biết tôi không có tài sản khác như BĐS? Tôi lớn lên và làm việc ở Úc cho đến thời điểm 2013 mới về lại VN.

Số tiền đó là tôi để dành được sao 2.5 năm làm việc tại Việt Nam, và 300 triệu là số tiền tôi định đầu tư chứ tôi không nói tổng vốn của tôi là nhiêu đó. Các bạn nên suy nghĩ nhiều hơn trước khi bàn ra hay phỏng đoán về người khác.
vậy thì bạn cần gì phải hỏi, tiền bạn nhiều thế thì làm gì chẳng đc. Lỡ có lỗ đợt đầu thì có chi

tôi nói như thế này.
bạn đừng quá coi trọng lương hiện tại 40tr/tháng hay 50 triệu.
cái nào cũng có cái giá của nó cả.
bạn nghĩ mình cần có 1 cái gì đó trong tay, một cơ sở nho nhỏ lương tháng 4tr/tháng. mình vẫn vui vì điều đó.
bạn là người có đầu óc nếu có tâm và có chí thì bất cứ mô hình nào cũng thành công.
giờ tôi bận rồi hôm nào nói tiếp.

Tiền nhiều thì cứ quất đại đi .. trích ra 50 triệu thuê 1 người trông coi trong 1 năm. còn lại 250 cứ thế mà triển. Không hiệu quả thì bỏ cái ước ao cho khỏe để chuyên tâm vào công việc.

gà ngoại nhập luôn vì sợ gà biến đổi gen, đến thức ăn ko có bắp luôn vì sợ thứ nhất bắp biến đổi gen ngoại nhập, thứ hai mình nuôi chung với gà chọi sợ gà chọi gà chọi ăn phải bắp.
VN nuôi gà biến đổi gen thì mình chưa nghe, còn ngô thì mình kg ăn ngôn non nữa cũg vì vn trồng biến đổi gen.

Mình làm trong lĩnh vực sales, 40tr chỉ là lương base thôi chứ chưa tính thưởng và những phúc lợi khác. Tiền thì biết bao nhiêu là đủ hả bạn? Đôi khi cũng phải nên biết điểm dừng cho cuộc sống thanh thản hơn.
Điều kiện của a k cần quá bận tâm cơn áo gạo tiền thì cứ làm thôi. Và lại a bán hàng giỏi thì lo gì đầu ra. Cái quan trọng là nuôi cho giỏi thôi! Chúc bác thành công
E kg có tiền cũg chẳg giỏi như a nhưng cũg muốn sốg cuộc sốg kg bon chen nên cũg dự định lên tây nguyên tìm đất! Сòn bác cái máu kiếm tiền nó vẫn tiềm tàng trong người rồi nên ở lại tp chăn nuôi là hợp rồi! tp HCM ôi nhiễm qúa rồi.
http://350.org.vn/o-nhiem-khong-khi-tp-hcm-khi-doc-hai-tang-cao/?lang=vi

Last edited by a moderator:
tôi nói như thế này.
bạn đừng quá coi trọng lương hiện tại 40tr/tháng hay 50 triệu.
cái nào cũng có cái giá của nó cả.
bạn nghĩ mình cần có 1 cái gì đó trong tay, một cơ sở nho nhỏ lương tháng 4tr/tháng. mình vẫn vui vì điều đó.
bạn là người có đầu óc nếu có tâm và có chí thì bất cứ mô hình nào cũng thành công.
giờ tôi bận rồi hôm nào nói tiếp.
Mình cũng suy nghĩ như bạn nhưng sợ sau vài tháng không hiệu quả lại nhục trí không kiên trì. Thật sự với lương hàng tháng như vậy (và nhiều hơn nữa) mà đánh đổ thì có nhiều lí do để đắng đo, không chỉ có thể mất vốn và công sức mình bỏ ra, mà còn mất số tiền mình có thể kiếm được khi tiếp tục công việc hiện tại. Nhưng nếu không thử thì sẽ tiếc nuối.

phải chi bạn ở Saigon mình có thể hợp tác phát triển ý tưởng này. Trồng rau nuôi gà là niềm đam mê của mình, nếu niềm đam mê cho được lợi nhuận kinh tế thì còn gì bằng. Thật ra nếu mà làm việc mình yêu thích mà kiếm được 1 tháng 20-30 triệu là vui rồi.
Tui cũng đang thử nghiệm trồng rau sạch, nuôi gà sạch, heo rừng lai sạch ở Tây Ninh nhưng mình thì ở Sài Gòn cứ cuối tuần là tui về TN theo dõi tiến độ triễn khai và có sản phẩm gì thì chở luôn xuống Sài Gòn chia sẻ cho bạn bè đồng nghiệp luôn...có hơi cực nhưng mà vui và được ăn uống thực phẩm sạch hơn một chút...

Tui cũng đang thử nghiệm trồng rau sạch, nuôi gà sạch, heo rừng lai sạch ở Tây Ninh nhưng mình thì ở Sài Gòn cứ cuối tuần là tui về TN theo dõi tiến độ triễn khai và có sản phẩm gì thì chở luôn xuống Sài Gòn chia sẻ cho bạn bè đồng nghiệp luôn...có hơi cực nhưng mà vui và được ăn uống thực phẩm sạch hơn một chút...
Bạn có người trông coi rồi à? Có thể chia sẻ thêm về mô hình bạn đang làm được không?

Làm để có đồ ăn sạch thật sự chứ làm kinh tế thì hiệu quả theo mình đánh giá không cao nhưng mình vẫn thử vì mục đích sức khỏe gia đình mình trên hết nên cứ hành động thôi...hihihi...
Bạn có người trông coi rồi à? Có thể chia sẻ thêm về mô hình bạn đang làm được không?
Mình có người nhà trông coi dùm nên cũng dễ triển khai...cứ làm từ từ cũng vui đấy...hihihi...

Nhất trí dự án - chia sẻ tìm người cùng chí hướng.
Mình ngoài Bắc - cũng hoàn cảnh tương tự, Dự án định làm Nuôi gà lấy phân ; Hiểu là phân là sản phẩm chính và Thịt, Trứng là sản phẩm phụ của công nghệ.
Sang tuần là dự án bắt đầu - cũng chia sẻ đôi chút là đã nháp với số lượng gà nho nhỏ rồi.
Tks,
Nếu không phiền và Bà con quan tâm sẽ up lên thông tin từng giai đoạn của gà, và giá trị phân tích chất lượng phân để cùng chia sẻ
ồ em đang định làm trang trại nuôi gà ri để lấy thịt va trứng đây bác.

Có 2 cái cần giải quyết được hay gọi là mục đích của dự án hữu cơ là :
Gi ải quyết vấn đề sử dụng cám viên công nghiệp từ khi 1 ngày tuổi tới xuất. Cta phải quay về ấp trứng ở giai đoạn gà mẹ ấp để giải quyết được chi phí úm gà tăng cao vì gà mẹ định hướng thức ăn cho gà con. Thực tế cám gà con vốn khó tiêu và nghèo chất hơn lí thuyết.
Thứ hai là giải quyết nguồn phân hiệu quả nhờ làm chuồng thả vườn kiểu mới với chi phí gần 200k/m2 chống được mọi hạn chế của chăn nuôi gà hiện tại.
Nhưng cơ hội và thách thức đi đôi với nhau, các bạn cứ cmt điều kiện của mình để t có thể bày cho.

Gi ải quyết vấn đề sử dụng cám viên công nghiệp từ khi 1 ngày tuổi tới xuất. Cta phải quay về ấp trứng ở giai đoạn gà mẹ ấp để giải quyết được chi phí úm gà tăng cao vì gà mẹ định hướng thức ăn cho gà con. Thực tế cám gà con vốn khó tiêu và nghèo chất hơn lí thuyết.
Thứ hai là giải quyết nguồn phân hiệu quả nhờ làm chuồng thả vườn kiểu mới với chi phí gần 200k/m2 chống được mọi hạn chế của chăn nuôi gà hiện tại.
Nhưng cơ hội và thách thức đi đôi với nhau, các bạn cứ cmt điều kiện của mình để t có thể bày cho.
em có 2ha đất đồi đã trồng cây vải thiều giờ em muốn nuôi 1000 con gà ri trước nuôi theo kiểu cho ăn thức ăn ngô thóc rau hạn chế dùng cám. em dự định xây chuồng cho gà ở và quây lưới b40 chiaa từng khu vực nuôi gà theo từng tháng. bác bày em với cách nao hiệu quả. phân gà ở chuồng em đem nuôi chùn quế vua có phân trùn cai tạo đất vừa có trùn cho gà ăn bổ xung.
em định nuôi gà ri lạc sơn hòa bình và gà h'mông vì theo tim hiểu gà có khả năng chống bệnh tật cao sức đề kháng tốt thích hợp với sống theo kiểu thả hoang dã. bác tư vấn cho em xem nuôi như vậy có được không, và bác chi em cach thiết kế chuồng nhé. mail của em la cuongbui.godlike@gmail.com bác liên lạc với em nhé vì em có nhiều điều muốn hỏi bac ạ
Thân!!!

bác LY ơi! và cả nhà nữa... em có ý kiến chủ quan thế này. Nếu bác có rất nhiều tiền, và 300tr vnd này chỉ là một phần nhỏ tiền tiết kiệm thôi . thì ok bác cứ làm cho đã cuộc đời because :có tài + tiền = 90% thành công rồi. còn nếu 300tr vnd này là tất cả mồ hôi công sức bao ngày sương máu , thì e khuyên bác là cứ đi làm thuê đi khi nào có gấp 5 chỗ đó thì tính tiếp. Vì e nghĩ đơn giản chỉ cần nuôi bác với 2 nhân công + tiền điện nước trong trang trại Hữu cơ của Bác đã hết 300tr vnd/ 365 ng rồi.... lấy đâu trả lương cho Bác 20tr/30ng.... hi hi chỉ là ý kiến chủ quan thui nhé, các bác đừng chém e

bác LY ơi! và cả nhà nữa... em có ý kiến chủ quan thế này. Nếu bác có rất nhiều tiền, và 300tr vnd này chỉ là một phần nhỏ tiền tiết kiệm thôi . thì ok bác cứ làm cho đã cuộc đời because :có tài + tiền = 90% thành công rồi. còn nếu 300tr vnd này là tất cả mồ hôi công sức bao ngày sương máu , thì e khuyên bác là cứ đi làm thuê đi khi nào có gấp 5 chỗ đó thì tính tiếp. Vì e nghĩ đơn giản chỉ cần nuôi bác với 2 nhân công + tiền điện nước trong trang trại Hữu cơ của Bác đã hết 300tr vnd/ 365 ng rồi.... lấy đâu trả lương cho Bác 20tr/30ng.... hi hi chỉ là ý kiến chủ quan thui nhé, các bác đừng chém e
Mình muốn làm nhỏ thử nghiệm, nếu được thì đầu tư lớn hơn. Mình tính toán rồi, nếu làm ban đầu thì thuê đất tầm 4-5000m vuông là 30-40 triệu/năm và trong vài tháng đầu cải tạo đất, làm chuồng trại các thứ và nuôi 200 con gà thử nghiệm thì tổng chi phí nhiều lắm là 100tr. Cái này thì chấp nhận được. Nhưng cũng rủi ro vì mình đánh mất đi là cơ hội đi làm kiếm tiền 1 năm hơn nữa tỷ bạc chứ không ít. Muốn thuê người trông coi nhưng lại không tin tưởng được vì mình phải trực tiếp làm và giám sát thì không ai qua mặt được.

Mình muốn làm nhỏ thử nghiệm, nếu được thì đầu tư lớn hơn. Mình tính toán rồi, nếu làm ban đầu thì thuê đất tầm 4-5000m vuông là 30-40 triệu/năm và trong vài tháng đầu cải tạo đất, làm chuồng trại các thứ và nuôi 200 con gà thử nghiệm thì tổng chi phí nhiều lắm là 100tr. Cái này thì chấp nhận được. Nhưng cũng rủi ro vì mình đánh mất đi là cơ hội đi làm kiếm tiền 1 năm hơn nữa tỷ bạc chứ không ít. Muốn thuê người trông coi nhưng lại không tin tưởng được vì mình phải trực tiếp làm và giám sát thì không ai qua mặt được.
Nge bác nói vậy thì chắc là bác có nhiều tiền rồi. e nói vậy vì (lại theo ý chủ quan thui nhé....) : làm nông nghiệp hữu cơ thì bác phải dài hơi, phải có cái để ăn và sống đến ngày sinh lãi từ mô hình này. Còn thuê người hay không, làm ntn bác cứ làm vào là thấy đắng ngay ấy mà ...nhưng nếu bác là người giỏi thật thì chả có gì là không thể ( lương bác >40tr là biết iQ bác cỡ nào rùi). trích tẹo này về e cho bác hiểu e trân tình nói thật : vợ trồng em có 500tr làm trang trại 1 tỷ, trước chỉ ngồi máy lạnh cầm chuột vậy mà giờ e làm nông nghiệp còn giỏi hơn cả nông dân thì mới sống được qua ngày chờ ngày trang trại hòa vốn sinh lời.

Theo dõi bác từ lâu. Lúc đầu rất thích, bây giờ vơi đi nhiều.
Thân!

Nge bác nói vậy thì chắc là bác có nhiều tiền rồi. e nói vậy vì (lại theo ý chủ quan thui nhé....) : làm nông nghiệp hữu cơ thì bác phải dài hơi, phải có cái để ăn và sống đến ngày sinh lãi từ mô hình này. Còn thuê người hay không, làm ntn bác cứ làm vào là thấy đắng ngay ấy mà ...nhưng nếu bác là người giỏi thật thì chả có gì là không thể ( lương bác >40tr là biết iQ bác cỡ nào rùi). trích tẹo này về e cho bác hiểu e trân tình nói thật : vợ trồng em có 500tr làm trang trại 1 tỷ, trước chỉ ngồi máy lạnh cầm chuột vậy mà giờ e làm nông nghiệp còn giỏi hơn cả nông dân thì mới sống được qua ngày chờ ngày trang trại hòa vốn sinh lời.
Hồi xưa giờ nếu mình quyết tâm thì sẽ thành công. Ngại cái bây giờ là chưa tìm được người thân hoặc người đáng tin tưởng phụ giúp mình. Hơn nữa từ nhỏ tới lớn toàn sống thành thị nên không biết có thích nghi tốt không. Chán cái ồn ào bon chen lắm, nhưng lại sợ bình yên và tĩnh lặng quá. Thật mâu thuẫn.
Theo dõi bác từ lâu. Lúc đầu rất thích, bây giờ vơi đi nhiều.
Thân!
Rất đáng tiếc vì làm bạn thất vọng. Cơm áo gạo tiền là vào đây hết nên cần cân nhắc rất kĩ giữa cái được và mất, cơ hội và thử thách...

Hồi xưa giờ nếu mình quyết tâm thì sẽ thành công. Ngại cái bây giờ là chưa tìm được người thân hoặc người đáng tin tưởng phụ giúp mình. Hơn nữa từ nhỏ tới lớn toàn sống thành thị nên không biết có thích nghi tốt không. Chán cái ồn ào bon chen lắm, nhưng lại sợ bình yên và tĩnh lặng quá. Thật mâu thuẫn.

Rất đáng tiếc vì làm bạn thất vọng. Cơm áo gạo tiền là vào đây hết nên cần cân nhắc rất kĩ giữa cái được và mất, cơ hội và thử thách...
Mình không quan tâm lắm đến việc bác làm thực phẩm sạch vì mục đích gì, vì mỗi người đều có lý do riêng.
Mình luôn cầu mong cho những người tạo ra thực phẩm sạch cho cộng đồng được thành công.
Trân trọng!

Back