Dự án nuôi gà lấy trứng hữu cơ

• Thread starter LyThanhTuan
  • Ngày gửi
Chào mọi người, hiện mình là giám đốc cho một cty nước ngoài. Vốn chán cuộc sống bon chen nơi công sở nên muốn về quê chăn nuôi. Mình rất thích nuôi gà trồng rau và hiện có ý định dùng 300tr tích cốp được để triển khai kế hoạch thuê đất, nuôi gà lấy trứng theo cách chăn nuôi hữu cơ an toàn sạch sẻ. Mình đang định tìm miếng đất khoảng 2-3000m2 ở khu vực Bình Chánh/Củ Chi/Hóc Môn để thuê làm trang trại nuôi gà.Các bạn thấy kế hoạch trong bối cảnh kinh tế hiện tại có khả thi không? Kinh nghiêm không nhiều nhưng được cái chịu học hỏi, năng động và sáng tạo.

Cảm ơn mọi người chia sẻ.

hồi trước mình cũng vậy. bây giờ có 1 trại rồi, quy mô nhỏ nên lương thấp hơn hồi đó nhưng hơi khổ. tùy bạn quyết định chứ hồi đó tôi về quê đất rộng dễ làm hơn. còn thuê đất thì bạn tính thật kỹ nhé.
có nuôi thì bạn nhớ xen con chình bông nhé. nó là con có tương lai.

Chào mọi người, hiện mình là giám đốc cho một cty nước ngoài. Vốn chán cuộc sống bon chen nơi công sở nên muốn về quê chăn nuôi. Mình rất thích nuôi gà trồng rau và hiện có ý định dùng 300tr tích cốp được để triển khai kế hoạch thuê đất, nuôi gà lấy trứng theo cách chăn nuôi hữu cơ an toàn sạch sẻ. Mình đang định tìm miếng đất khoảng 2-3000m2 ở khu vực Bình Chánh/Củ Chi/Hóc Môn để thuê làm trang trại nuôi gà.Các bạn thấy kế hoạch trong bối cảnh kinh tế hiện tại có khả thi không? Kinh nghiêm không nhiều nhưng được cái chịu học hỏi, năng động và sáng tạo.

Cảm ơn mọi người chia sẻ.
Thím ở quê thì nên về quê .. còn ở TP.HCM thì nên mua đất .. 1000m2 khu vực củ chi cỡ 200-500 tùy loại. Mua cỡ 2000m2 là làm ngon. Đã xác định làm nông vì sở thích mà đi thuê đất thì hỏng hết..làm 1 thời gian người ta lấy đất thì bó tay. Thứ 2 mình khó mà thiết kế chăn nuôi theo kiểu lâu dài được.

hồi trước mình cũng vậy. bây giờ có 1 trại rồi, quy mô nhỏ nên lương thấp hơn hồi đó nhưng hơi khổ. tùy bạn quyết định chứ hồi đó tôi về quê đất rộng dễ làm hơn. còn thuê đất thì bạn tính thật kỹ nhé.
có nuôi thì bạn nhớ xen con chình bông nhé. nó là con có tương lai.
Xen chình bông chi vậy? Hỏi thật chứ ko có ý gì nha, tận dụng gà chết để cho chình ăn đúng ko bạn ? Nếu vậy thì mình cũng phải nguyên cứu con chình bông này
Bác chủ phải nguyên cứu cho kỹ chứ theo bác chủ nói thì thấy bác còn đang mơ hồ về cách nuôi gà, trứng gà và thị trường trứng gà lắm, nhất là đầu ra ko nắm được thì như đâm đầu vô tường! Nếu bác có năng lực thì sẽ thành công!

Mình không có đất ở dưới quê và cũng muốn thuê hoặc mua đất ở các vùng ven Sàigòn để thuận tiện cung cấp cho thành phố và giảm chi phí vận chuyển. Nếu mà có đất ở Hóc Môn, Bình Chánh hay Củ Chi tầm 150-200tr/1000m2 thì tốt quá rồi, còn nếu không thì thuê. Mình thấy đất khoảng 3-4000m2 cũng thuê tầm 3-4 triệu/tháng.

Vì vốn tiếng Anh mình cũng thuộc loại rất khá nên muốn đánh vào đối tượng người nước ngoài, nhà hàng khách sạn cao cấp cũng như đối tượng người mình thuộc tầm trung lưu và khá giả.

Mô hình thì mình tham khảo nhiều và muốn đầu tư theo kiểu organic/hữu cơ với thức ăn chủ yếu dựa vào thức ăn và phế phẩm từ nhà hàng, tự trồng rau mầm cũng như tự nuôi trùn quế/dồi. Các bạn thấy sao?

Mình không có đất ở dưới quê và cũng muốn thuê hoặc mua đất ở các vùng ven Sàigòn để thuận tiện cung cấp cho thành phố và giảm chi phí vận chuyển. Nếu mà có đất ở Hóc Môn, Bình Chánh hay Củ Chi tầm 150-200tr/1000m2 thì tốt quá rồi, còn nếu không thì thuê. Mình thấy đất khoảng 3-4000m2 cũng thuê tầm 3-4 triệu/tháng.

Vì vốn tiếng Anh mình cũng thuộc loại rất khá nên muốn đánh vào đối tượng người nước ngoài, nhà hàng khách sạn cao cấp cũng như đối tượng người mình thuộc tầm trung lưu và khá giả.

Mô hình thì mình tham khảo nhiều và muốn đầu tư theo kiểu organic/hữu cơ với thức ăn chủ yếu dựa vào thức ăn và phế phẩm từ nhà hàng, tự trồng rau mầm cũng như tự nuôi trùn quế/dồi. Các bạn thấy sao?
Em cũng định nuôi gà siêu trứng đây. Chắc tgian đầu bất vả đấy bác ak

cái ngốn 99,9% vốn vào chuồng trại, thức ăn và phân phối sản phẩm.
Còn giống bạn làm con tải qua Đại Xuyên, Phú Xuyên Hà Nội gà mái chất lượng cao đã tiêm marek 1 ngày tuổi chỉ có 20tr 1 vạn. Mái chuyên trứng chắc cao hơn xíu. Vì miền nam lấy hàng ở đó nhan nhan mới ra trại giống nhan nhản.

Từ nam ra tuốt Đại Xuyên hơi cực, mà mình định nuôi 2-300 con trong thời gian đầu thử nghiệm và để có kinh nghiệm rồi mới phát triển đàn.

bạn làm một cái nồi hơi hoặc nồi đun tái chế xương thành bột miễn sao nó nhừ, xương cá nhanh nhừ hơn xương gia súc nhiều. Mua đầu cá và xương cá đã lọc có bán kính 4km từ chỗ bạn ra các chợ là hơn 2 tạ. Mùa đông hơn 3 4 tạ. Nuôi thêm vịt đẻ vì nguồn mai cua rất sẵn và miễn phí, chỉ mất công lọc rác và hấp cho vịt ăn. Cua + cá có một tỉ lệ bù trừ trong đó mùa hè hay mùa nóng cua nhiều cá ít và ngược lai cho thấy bạn cần tái đàn đúng thời điểm để khai thác có hiệu quả.
Trứng gà hay gà hữu cơ là gà ăn cám F2 tức là ăn gián tiếp phụ phẩm động vật có khả năng tồn dư kháng sinh, thậm chí vi khuẩn kháng thuốc nên đây là canh bạc. K ăn cám nhưng chuồng trại phải từ vật liệu làm nền có sắt ít nhất 150k/m2 thì gà vịt ít bệnh và tỉ lệ sống cao nhất. Chứ nuôi nền trấu hay ... thì nguy cơ nhiễm bệnh cao hơn và khó sát trùng hơn, mùa nóng phải có làm mát và mùa lạnh lại tốn điện làm ấm.

Mong bạn chỉ giáo thêm về rủi ro của việc nuôi gà lấy trứng hữu cơ từ gà F2. Ah, mình thấy mô hình tái sử dụng và làm sạch phân gà theo quy trình phân huỷ như clip ở dưới rất hay. Bạn cho ý kiến nha.

clip này nói về làm chuồng để vừa giúp gà chống nóng tốt và xử lý phân gà làm phân bón nhờ ủ, thành phần phân k nhiều axit uric do thực vật như dứa, lá cây bỏ là thức ăn. Nếu bạn cho ăn như thế thì được nếu đó là khu vực xa dân cư, tiêm phòng đủ tốt để kháng ít nhất 3 bệnh. Nghèo đạm và tinh bột nên khả năng đẻ kém đi nhưng đúng là rất sạch. Khi áp dụng vào vietnam mình thì k thực tế cho lắm k hẳn vì giá trị kinh tế mà do phụ phẩm thực vật này vẫn có khả năng tồn dư tbvtv nên t mới k dùng tới chứ thành phố thiếu gì.
áp dụng được nhưng tính chiến lược thấp.
Gà F2 là cách t đặt cho gà ăn cám một cách gián tiếp, tức là động vật ăn cám rồi giết mổ, phần người k ăn dùng để cho gà, qua quá trình chăn nuôi thú y và giết mổ, chế biến thì khả năng tồn dư chất cấm giảm.
Thực tế gà ăn thấp đạm và ở dạng dễ tiêu cho chất lượng thịt cao hơn nhiều và t mới xuất gà.
vấn đề lớn là mọi thứ có 2 mặt, nếu chuồng bạn đơn giản, thời gian chăm sóc và thu hoạch tăng nhưng nếu chuồng kiên cố thì khi đã bị dịch thì công tác vệ sinh sát trùng trở nên nan giải. Bạn phải khảo sát thú y nơi bạn định làm để biết dịch tễ gia cầm.

Thanks bạn nha. Nuôi gà hữu cơ ở VN để có lợi nhuận thấy con khó hơn gà công nghiệp nhiều. Vấn đề lo lắng nhất là phòng chóng dịch bệnh cho gà.

Mình muốn nuôi gà hữu cơ hoàn toàn không dùng các loại thuốc cấm và kháng sinh, ít nhất là sau khi gà đã được 1-2 tháng để ổn định và đào thải các chất trước khi gà chuẫn bị đẻ trứng. Nhưng như vậy thì khả năng dịch bệnh và rủi ro rất cao, đặt biệt là khả năng mất hết cả lứa vì dịch bệnh. Đang cố nghiên cứu làm sao mà giảm thiểu nguy cơ dịch bệnh mà không dùng đến bất cứ thuốc men nào.

dịch bệnh thì lo thật nhưng thuốc sắt trùng và vacxin đã có, hơn nữa kĩ thuật một thay đổi. B k thể k cho kháng sinh, dù gián hay trực tiếp vì úm 2 tháng mới cho ăn tự chế được và cám úm có kháng sinh đã được khẳng định là k ổn định, không tốt vì liều lượng kháng sinh có giới hạn và kháng kháng sinh diễn ra. Không ăn cám lúc úm thì b vẫn phải dùng gián tiếp vì độ đạm của thức ăn phải cao trên 15% để gà lớn nhanh.
Cta buộc phải chấp nhận tái chế tă có nguồn gốc động vật nếu muốn thay đổi nguồn tawcn.

Mình muốn nuôi gà hữu cơ hoàn toàn không dùng các loại thuốc cấm và kháng sinh, ít nhất là sau khi gà đã được 1-2 tháng để ổn định và đào thải các chất trước khi gà chuẫn bị đẻ trứng. Nhưng như vậy thì khả năng dịch bệnh và rủi ro rất cao, đặt biệt là khả năng mất hết cả lứa vì dịch bệnh. Đang cố nghiên cứu làm sao mà giảm thiểu nguy cơ dịch bệnh mà không dùng đến bất cứ thuốc men nào.
Tốt nhất là nguyên cứu làm sao để người mua phân biệt được trứng hữu cơ và trứng CN, người nuôi còn chưa phân biệt nổi, làm sao bán ra thị trường trứng này mà ai và bao nhiêu người tin và ủng hộ bạn để bạn bán được số lượng trứng lớn mới sống nổi
Tiêu chuẩn trứng hữu cơ sạch của bạn là như thế nào rồi bạn nói nghe rồi mình sẽ nói cho bạn cách nuôi gà ko cần bất cứ loại thuốc thú y nào!

Tiêu chuẩn trứng sạch của mình là sau 2 tháng không dùng các loại thuốc để nuôi và phòng bệnh cho gà. Còn về thức ăn thì mình không dùng thức ăn công nghiệp mà chủ yếu là thóc lúa tự trộn theo công thức riêng.

Để giảm thiểu chi phí thức ăn, mình sẽ thu mua hoặc xin các rau củ phế phẩm từ các chợ rau củ quả, thức ăn thừa từ nhà hàng quán ăn, tự trồng lúa mầm và cỏ, kết hợp với nuôi dòi/trùng quế cung cấp protein.

Tiêu chuẩn trứng sạch của mình là sau 2 tháng không dùng các loại thuốc để nuôi và phòng bệnh cho gà. Còn về thức ăn thì mình không dùng thức ăn công nghiệp mà chủ yếu là thóc lúa tự trộn theo công thức riêng.

Để giảm thiểu chi phí thức ăn, mình sẽ thu mua hoặc xin các rau củ phế phẩm từ các chợ rau củ quả, thức ăn thừa từ nhà hàng quán ăn, tự trồng lúa mầm và cỏ, kết hợp với nuôi dòi/trùng quế cung cấp protein.
Ban lsy gi de chung minh cho san pham cua ban.. Khong le ban noi vsy la nguoi ta tin ban.

Chính xác đó bạn, cái trứng của ad nó ko tự chứng mình nó là trứng hữu cơ sạch được! Nói thật với ad, ko nổ, mình đang nuôi gà còn sạch hơn ý tưởng của bạn, từ con giống ko lai gà ngoại nhập luôn vì sợ gà biến đổi gen, đến thức ăn ko có bắp luôn vì sợ thứ nhất bắp biến đổi gen ngoại nhập, thứ hai mình nuôi chung với gà chọi sợ gà chọi gà chọi ăn phải bắp. to xương nặng nề, đá mau hết hơi, gà mình 100% ko thuốc thú y và cám CN từ trong trứng luôn chỉ sử dụng 1 số bài thuốc dân gian. Trứng vẫn ế, 3000 ko mua chỉ đòi 2500 rẻ hơn trứng gà CN lứa so bán ngoài chợ

Back