dự án trồng cây sâm sắn ( sâm

.
KĨ THUẬT GIEO TRỒNG CƠ BẢN
1. Giới thiệu khái quát
Cây sâm nam có tên khoa học là Millettia specisoa Champ thuộc dòng họ đậu. Củ sâm nam chứa nhiều chất dinh dưỡng như đường, Ketone, kiềm sinh vật, protein, tinh bột và nhiều nguyên tố khác. Củ sâm nam có tính mát gan bổ phổi, bổ tụy, bổ thận, tăng cường sức khỏe, phòng trừ viêm phổi, suy nhược cơ thể, các bệnh về timmạch, huyết áp cao, đau nhức xương cốt. Củ sâm nam còn có thể được dùng để chế biến kèm các món ăn hàng ngày như ninh hầmvới thịt và xương. Chính vì tác dụng của nó mà sâm nam ngàycàng được nhiều người ưa dùng trong và ngoài nước.
2. Đặc điêm
Cây sâm nam trưởng thành có chiều cao khoảng 1m-3m, dễ củ hướng sâu dưới lòng đất, thân cây cứng, lá to bản. Cây ra hoa vào tầm từ tháng 5 đến tháng 9, hoa có màu phớt hồng và trắng. Qủa của cây sâm nam chín vào độ tháng 10 đến tháng 11. Qủa dài, bên ngoài quả có lông nhỏ. Hạt của quả sâmnam có nhiều màu sắc: xanh, đỏ, đen. Theo như tự nhiên thì hạt của cây sẽ lại tieeso tục được nẩymầm trong giai đoạn từ tháng 1 đến tháng 4.
4. Kĩ thuật chăm bón
Gieo hạt sau 1 tháng sẽ nảy mầm, lúc đó tiến hành bón phân cho cây, ko nên bón nhiều dày đặc mà phải trải đều phân bón. Cách 3 tháng lại bón phân cho cây 1 lần. Đến năm thứ 2 thì cứ 1 năm bón 2 lần, trước khi hoa nở tầm tháng 4 đến tháng 6 bón 1 lần và sau khi hoa nở tầm tháng 10- tháng 11 bón 1 lần.

Last edited:

trồng 5 năm củ đã hai ba chục kg bác ạ!.hiện giá củ đc thương lái thu rất cao khoảng 130 tới 140k/1kg. hiện ở Việt Nam! cũng ko còn nhiều lên e cũng muốn bảo tồn lại ạ.

đây là cây giống và cây gốc trồng của bên dự án tq. cây này tuy giá thành ko đc cao nhưng đổi lại cho năng xuất giất cao khi gieo ươm bằng hạt..

Last edited:
cái chính là công nghệ... việt nam ko có công nghệ.. để trồng Cát Sâm cho năng suất cao

Nếu Ngon ... TQ sao nó vẫn thu mua ồ ạt mấy chục năm liền...

Suốt ngày có mấy ông lái buôn hỏi mua củ ... mà mình thì ko còn làm mảng này nữa

Ngày xưa mình trồng Sâm Sắn... trồng thử nghiệm bằng cách đào củ nhỏ,bụi nhỏ ... về nó vẫn xanh um... đợt chuột hoành hành cắn te tua... đào lên xem có củ ko thì vẫn chỉ là cái dãi

Cây giống kia liệu có phải là thân hom họ dâm cành ko nhỉ... Hạt hái tự nhiên thì mùa này ra hạt thì phải

Củ Sâm Sắn chủ yếu do khựa thu mua ... Việt Nam mình có mấy ai thu mua đâu..

Last edited by a moderator:
cái chính là công nghệ... việt nam ko có công nghệ.. để trồng Cát Sâm cho năng suất cao

Suốt ngày có mấy ông lái buôn hỏi mua củ ... mà mình thì ko còn làm mảng này nữa

Ngày xưa mình trồng Sâm Sắn... trồng thử nghiệm bằng cách đào củ nhỏ,bụi nhỏ ... về nó vẫn xanh um... đợt chuột hoành hành cắn te tua... đào lên xem có củ ko thì vẫn chỉ là cái dãi

Cây giống kia liệu có phải là thân hom họ dâm cành ko nhỉ... Hạt hái tự nhiên thì mùa này ra hạt thì phải

Củ Sâm Sắn chủ yếu do khựa thu mua ... Việt Nam mình có mấy ai thu mua đâu..
công ngệ mình lên học hỏi thêm rồi tự nhân giống. ở Việt Nam! mình thấy các thầy lang cũng nhập nhiều mà bạn.

hiện mô hình em đang vào giai đoạn đầu!... nếu bác cùng suy nghĩ ae giao lưu!: sđt e 0162.60.60.888
hiện mô hình em đang vào giai đoạn đầu!... nếu bác cùng suy nghĩ ae giao lưu!: sđt e 0162.60.60.888
bên tq nó trồng 3 năm thu hoạch củ

hiện tq mới trồng đ

Củ Sâm Sắn chủ yếu do khựa thu mua ... Việt Nam mình có mấy ai thu mua đâu..[/QUOTE
hiện tq mới trồng được 2 năm đã cho thu hoạch củ và hạt giống , giống cây từ hạt phát triển mạnh vì bộ rễ khoẻ, đặc biệt loại này trồng ko cần tre bóng vì chúng tự tre cho nhau ít sâu bệnh. chỉ cần nhiều phân hoai mục đất tốt thì phát triển rất mạnh!.

bên tq nó trồng 3 năm thu hoạch củ

hiện tq mới trồng đ
Tq là trung quốc hay tuyên quang của vn vậy bạn. Năng suết họ bảo sao??

Tq là trung quốc hay tuyên quang của vn vậy bạn. Trung quốc bác ạ! ở việt nam theo em được biết chưa có mô hình trồng từ cây cấy mô hoặc giâm hạt. e đi xem mồ hình thì cây 2 năm được từ 10 đến 30kg củ. em có mang tài liệu
kỹ thuật về nhưng hiện chưa dịch ra tiếng việt... hiện nay tq đang chế biến hàng thành phẩm đóng gói xuất đi mỹ, lên giá củ của vn cũng tăng mạnh. từ 100 k năm ngoái giờ giá củ hiện tại bán tại quảng đông giao động 165 ngàn. như vậy cũng đc cho là kinh tế nhỉ. vì tq cũng mới trồng cây ươm hạt lên cũng chưa đại chà. nguồn cung vẫn thiếu
cây này tại vùng quảng nam đà nẵng ngệ an cũng thích hợp trồng. vì ở rừng trong đó còn mọc dải giác tuy nhiên ko đáng kể!.

3 năm.. Tính ra 1 năm được 50.000/ kg . Một gốc ko biết được bn kg / 3 năm

3 năm.. Tính ra 1 năm được 50.000/ kg . Một gốc ko biết được bn kg / 3 năm
mình xem mô hình thực tế bên trung quốc. những cây được giâm từ hạt lên cho năng xuất 1 gốc 10 đến 20 kg củ sau 2 năm! nhưng cây giâm hom thì phải 3 năm mới đạt sản lượng như vậy!.. bên trung quốc cũng chỉ trồng cây giâm hạt được 2 năm tuổi
iâm
mình xem mô hình thực tế bên trung quốc. những cây được giâm từ hạt lên cho năng xuất 1 gốc 10 đến 20 kg củ sau 2 năm! nhưng cây giâm hom thì phải 3 năm mới đạt sản lượng như vậy!.. bên trung quốc cũng chỉ trồng cây giâm hạt được 2 năm trở lại đâyủa nó có dc như bây giờ ko thôi...
mình tính để giá thấp nhất cũng 50k/1kg mà 10kg củ thì mỗi năm 1 gốc cũng đc 185ng/1 năm!.

Last edited:
mình xem mô hình thực tế bên trung quốc. những cây được giâm từ hạt lên cho năng xuất 1 gốc 10 đến 20 kg củ sau 2 năm! nhưng cây giâm hom thì phải 3 năm mới đạt sản lượng như vậy!.. bên trung quốc cũng chỉ trồng cây giâm hạt được 2 năm tuổi
iâm

mình tính để giá thấp nhất cũng 50k/1kg mà 10kg củ thì mỗi năm 1 gốc cũng đc 185ng/1 năm!.
Nó dớt giá thì khó lường lắm. Nhất là thị trường phụ thuộc nhiều vào trung quốc. Nên thử nghiệm cả hom và hạt sau một năm như thế nào mới có quết định đầu tư ồ ạt

Nó dớt giá thì khó lường lắm. Nhất là thị trường phụ thuộc nhiều vào trung quốc. Nên thử nghiệm cả hom và hạt
OST]KĨ THUẬT GIEO TRỒNG CƠ BẢN
1. Giới thiệu khái quát
Cây sâm nam có tên khoa học là Millettia specisoa Champ thuộc dòng họ đậu. Củ sâm nam chứa nhiều chất dinh dưỡng như đường, Ketone, kiềm sinh vật, protein, tinh bột và nhiều nguyên tố khác. Củ sâm nam có tính mát gan bổ phổi, bổ tụy, bổ thận, tăng cường sức khỏe, phòng trừ viêm phổi, suy nhược cơ thể, các bệnh về tim mạch, huyết áp cao, đau nhức xương cốt. Củ sâm nam còn có thể được dùng để chế biến kèm các món ăn hàng ngày như ninh hầm với thịt và xương. Chính vì tác dụng của nó mà sâm nam ngày càng được nhiều người ưa dùng trong và ngoài nước.
2. Đặc điêm
Cây sâm nam trưởng thành có chiều cao khoảng 1m-3m, dễ củ hướng sâu dưới lòng đất, thân cây cứng, lá to bản. Cây ra hoa vào tầm từ tháng 5 đến tháng 9, hoa có màu phớt hồng và trắng. Qủa của cây sâm nam chín vào độ tháng 10 đến tháng 11. Qủa dài, bên ngoài quả có lông nhỏ. Hạt của quả sâm nam có nhiều màu sắc: xanh, đỏ, đen. Theo như tự nhiên thì hạt của cây sẽ lại tieeso tục được nẩy mầm trong giai đoạn từ tháng 1 đến tháng 4.
4. Kĩ thuật chăm bón
Gieo hạt sau 1 tháng sẽ nảy mầm, lúc đó tiến hành bón phân cho cây, ko nên bón nhiều dày đặc mà phải trải đều phân bón. Cách 3 tháng lại bón phân cho cây 1 lần. Đến năm thứ 2 thì cứ 1 năm bón 2 lần, trước khi hoa nở tầm tháng 4 đến tháng 6 bón 1 lần và sau khi hoa nở tầm tháng 10- tháng 11 bón 1 lần.

Last edited:

Back