[Dự án] Việt hóa phần mềm Quản lý Trại lợn Porcitec 2011

• Thread starter hungdoanh
  • Ngày gửi
Kính chào các bác
Em là người mới, lại là dân ngoại đạo không có kinh nghiệm gì về chăn nuôi cả.
Lập topic này mong ý kiến đóng góp của mọi người.
Em cũng tình cờ thấy phần mềm này thôi (Porcitec 2011) phải nói là phần mềm này có nhiều ưu điểm có thể đáp ứng nhu cầu quản lý một trại lợn với quy mô từ bé đến to với rất nhiều chức năng. Phải nói là rất hay. Em xin phân tích một số ưu điểm của nó:
- Một là giá của nó tương đối cao. Các bác có thể tra cứu giá của phần mềm này. Hehe Giá cao thì thấy có hứng thú rồi
- Hai là chức năng của nó rất nhiều và tương đối uyển chuyển có thể cấu hình phù hợp với nhiều nhu cầu của một trại lợn. ( Cái này sau khi cài đặt chạy thử nhận xét thế. Mong các bác có kinh nghiệm ở đây nghiên cứu thêm)
- Ba là nó có thể Việt hóa được. Cái này là mừng nhất do em cũng có chút kinh nghiệm về tin học, sau một hồi mày mò có thể kết luận là nó hoàn toàn có thể việt hóa được dù nguyên gốc nó không có ngôn ngữ việt nam.
- Bốn là phần mềm này được viết bằng công nghệ tương đối cũ (hình như là Visual Studio 6.0) nó viết bằng ngôn ngữ C++ cái này em có thể cam đoan là chỉ cần một cái phẩy tay là cracker việt có thể bẻ được. Hè hè.
Với các ưu điểm như trên, em mạo muội xin các cao thủ cho ý kiến và cùng giúp sức việt hóa phần mềm này. Nói thực là lượng công việc việt hóa tương đối nhiều. (khoảng 6000 dòng và một file Help) và em không có kinh nghiệm chăn nuôi gì cả. Nếu dự án thành công chúng ta có thể tung ra cho nông dân việt ta một cơ hội có thể tiếp cận với phương pháp quản lý của Tây. Hey cũng vui phết. Hẹn các bác ngày mai sẽ đưa hình ảnh, link, phương pháp việt hóa. Công việc của các bác là nghiên cứu góp sức. Vậy nhé. Mong các bác góp ý

Kính chào các bác
Em cũng tình cờ thấy phần mềm này thôi (Porcitec 2011) phải nói là phần mềm này có nhiều ưu điểm có thể đáp ứng nhu cầu quản lý một trại lợn với quy mô từ bé đến to với rất nhiều chức năng. Phải nói là rất hay. Em xin phân tích một số ưu điểm của nó:
- Một là giá của nó tương đối cao. Các bác có thể tra cứu giá của phần mềm này. Hehe Giá cao thì thấy có hứng thú rồi
- Hai là chức năng của nó rất nhiều và tương đối uyển chuyển có thể cấu hình phù hợp với nhiều nhu cầu của một trại lợn. ( Cái này sau khi cài đặt chạy thử nhận xét thế. Mong các bác có kinh nghiệm ở đây nghiên cứu thêm)
- Ba là nó có thể Việt hóa được. Cái này là mừng nhất do em cũng có chút kinh nghiệm về tin học, sau một hồi mày mò có thể kết luận là nó hoàn toàn có thể việt hóa được dù nguyên gốc nó không có ngôn ngữ việt nam.
- Bốn là phần mềm này được viết bằng công nghệ tương đối cũ (hình như là Visual Studio 6.0) nó viết bằng ngôn ngữ C++ cái này em có thể cam đoan là chỉ cần một cái phẩy tay là cracker việt có thể bẻ được. Hè hè.
Với các ưu điểm như trên, em mạo muội xin các cao thủ cho ý kiến và cùng giúp sức việt hóa phần mềm này. Nói thực là lượng công việc việt hóa tương đối nhiều. (khoảng 6000 dòng và một file Help) và em không có kinh nghiệm chăn nuôi gì cả. Nếu dự án thành công chúng ta có thể tung ra cho nông dân việt ta một cơ hội có thể tiếp cận với phương pháp quản lý của Tây. Hey cũng vui phết. Hẹn các bác ngày mai sẽ đưa hình ảnh, link, phương pháp việt hóa. Công việc của các bác là nghiên cứu góp sức. Vậy nhé. Mong các bác góp ý

Nếu các lables và Titles được đọc từ 1 file bên ngoài link vào thì có thế edit thành tiếng việt đc, còn nếu mà fix trong code thì chỉ có nằm mơ thôi nếu như kg có source, bạn nói chỉ cần phẩy tay là rack được, bạn cho tôi hỏi nếu họ build ra thành file .exe để chạy thì bạn hack làm sao. coi vậy thôi chứ kg đơn giản đâu!!!

Nếu các lables và Titles được đọc từ 1 file bên ngoài link vào thì có thế edit thành tiếng việt đc, còn nếu mà fix trong code thì chỉ có nằm mơ thôi nếu như kg có source, bạn nói chỉ cần phẩy tay là rack được, bạn cho tôi hỏi nếu họ build ra thành file .exe để chạy thì bạn hack làm sao. coi vậy thôi chứ kg đơn giản đâu!!!

Chính xác là các label và titles đọc từ 1 file bên ngoài nên em mới có căn cứ để nói chứ. Bác ko biết có phải làm ngành CNTT không nhưng có thể nói dư lày cho dễ hiểu (những phần mềm có giá cực kỳ cao, bảo mật chống cracker cực kỳ như photoshop, autocad mà còn crack được) thì em có thể nói 100% có thể crack phần mềm này được.
Xin các bác góp ý tiếp.

--------

Giá cao quá làm sao mà chạy thử được ... chịu thua.

Hè hè. Nó cho download về dùng thử. Trong vòng 60 ngày thì hết hạn. nếu muốn dùng tiếp thì phải mua. Hẹn bác ngày mai sẽ có link down về, hình ảnh em đã việt hóa 1 phần, phương pháp việt hóa(cho anh em nhanh đỡ phải nghiên cứu)

Last edited by a moderator:
Như đã nói ở bài trước. Hôm nay tôi sẽ tiếp tục ...
1. Để các bác có hình dung 1 chút xin mời vào video sau để xem:
http://www.youtube.com/watch?v=SwJzoUHW7uM

2. Link download phần mềm:
- Các bạn có thể vào trang chủ của hãng Agritecsoft tại địa chỉ http://www.Agritecsoft.com, sau đó đăng ký một bản demo free của phần mềm Porcitec.
Hoặc các bạn có thể tải trực tiếp tại địa chỉ mà tôi được trang web này cho http://agritecsoft.com/download/list.php?lang=en&password=1602&app=POR&email=doanthean@gmail.com :5^:

3. Sau khi cài đặt xong các bạn có thể tải bản việt hoá một phần tại địa chỉ sauhttp://www.mediafire.com/?m93nmxy652dmqjh sau khi tải về bạn copy đè vào file sp.lg trong thư mục : C:\Program Files\Agritec\Porcitec 2011\Lang.

4. Cấu hình một chút máy tính để có thể hiển thị tốt tiếng việt. Phần mềm này cài đặt chạy được trên cả XP và Win7. Bạn cấu hình hiển thị font hệ thống là VK San Serif thì sẽ hiển thị được cơ bản tiếng việt (Một số điều kiểm của phần mềm dùng font riêng không hỗ trợ TCVN3 nên không hiển thị được)

5. Chạy chương trình, chuyển ngôn ngữ về tiếng Tây Ban Nha là sẽ thấy.

Thử trước một chút nhé. Tí nữa sẽ có hướng dẫn việt hóa ... Cám ơn các bác theo dõi.
Mời các bác cho ý kiến chỉ đạo tiếp nhé...^_^

tôi đã setup phần mềm và chạy rồi, theo đánh giá của tôi phần mềm này rất good, nhưng thật sự tôi kg hiểu bạn muốn làm gì trên phần mềm này:

- Để Việt hóa giao diện thì tôi thấy rất đơn giản chỉ cần sửa và dịch file .lg sang tiếng việt là ok, do software kg hỗ trợ UniCode vì thế chuyển bạn nhớ chọn font tiếng việt .vntime là được

- Muồn rack để sd luôn cũng chẳng có gì khó, cái này bạn để ý 1 chút thì làm được. tôi sẽ kg nói phần này vì "Vi phạm sở hữu trí tuệ...".

- Nếu phần mềm này mình bỏ công ra Việt hóa thì cũng kg mang lại hiêu quả!
+ Người chăn nuôi có quy mô vừa và nhỏ thì chẳng cần dùng phần mềm cho nó mệt, mất công phải đi học
+ Còn các cty lớn, thì họ sẽ chăng bao giờ dùng bản rack, vì đó là vi phạm

=> còn bạn muồn rack để dùng cho các nhân thì ok vì kể cả window còn có bản rack mà! có vài lời như vậy

tôi đã setup phần mềm và chạy rồi, theo đánh giá của tôi phần mềm này rất good, nhưng thật sự tôi kg hiểu bạn muốn làm gì trên phần mềm này:

- Để Việt hóa giao diện thì tôi thấy rất đơn giản chỉ cần sửa và dịch file .lg sang tiếng việt là ok, do software kg hỗ trợ UniCode vì thế chuyển bạn nhớ chọn font tiếng việt .vntime là được

- Muồn rack để sd luôn cũng chẳng có gì khó, cái này bạn để ý 1 chút thì làm được. tôi sẽ kg nói phần này vì "Vi phạm sở hữu trí tuệ...".

- Nếu phần mềm này mình bỏ công ra Việt hóa thì cũng kg mang lại hiêu quả!
+ Người chăn nuôi có quy mô vừa và nhỏ thì chẳng cần dùng phần mềm cho nó mệt, mất công phải đi học
+ Còn các cty lớn, thì họ sẽ chăng bao giờ dùng bản rack, vì đó là vi phạm

=> còn bạn muồn rack để dùng cho các nhân thì ok vì kể cả window còn có bản rack mà! có vài lời như vậy

Rất hoan nghênh ý kiến của bác. Bác nào đã cài cho ý kiến tiếp nhé. ^.^
Có thể nói việc Việt hóa không đơn giản như sealight nghĩ. Để việt hóa các thuật ngữ trong chăn nuôi một cách chính xác, rõ ràng, dễ hiểu không hề đơn giản. Do đó tôi muốn sự tham gia của càng nhiều các bác càng tốt.
Mục đích cũng hoàn toàn đơn giản thôi. Nếu có một bản Việt hóa tốt, anh em thấy có thể dùng được. Chúng ta hoàn toàn có thể gửi sang chính hãng yêu cầu thẩm định và tích hợp vào phần mềm...
Cá nhân tôi không mong muốn chúng ta dùng phần mềm lậu tuy nhiên nếu như ta chỉ kéo dài thời gian dùng thử đến vĩnh viễn thì bạn nghĩ sao.... hè hè. Phần mềm này cũng có thể ứng dụng cho hộ chăn nuôi cỡ từ 50 nái trở lên (quy mô này tôi nghĩ ở mình nhiều). Vấn đề ở đây là có phần mềm không, nếu có tôi nghĩ việc áp dụng sẽ chỉ là vấn đề thời gian...
Mong các bác có hứng thú với dự án này. Nếu thành công chúng ta có thể tiếp tục với các phần mềm quản lý bò, gà, cừu của hãng này nữa. :bigemo_harabe_net-0

Bây giờ xin đi vào phần chính:
Phương pháp Việt hóa.
Như các bác thấy để Việt hóa phần mềm này ta chỉ việc dịch nốt file sp.lg em đã gửi ở trên.
File này có thể mở bằng Notepad hoặc editor nào cũng được. Chọn Font hiển thị là font trong bộ TCVN3 (.vnarial, .vnTimes,...) Dịch bằng cách nào cũng được nhưng cá nhân em thấy nên dùng kooldic để hỗ trợ là tiện nhất. Bộ gõ tiếng việt để bảng mã TCVN3(ABC).
Trong lúc dịch các bác có thể di chuyển qua lại hai ngôn ngữ để thấy kết quả dịch của mình.
Mong các bác góp ý tiếp, nếu bác nào có kết quả ưng ý có thể post lên cho mọi người cùng tham khảo. Ngoài ra phần mềm còn có một file help bằng tiếng anh nếu bác nào có thời gian có thể nghiên cứu dịch luôn (dùng chmeditor). Các bác thấy sao.. ai có ý gì hú lên tiếng nhé...

Bạn đã làm được vậy rồi thì Chuyện tích hợp là không khó..., mail cho cty bán phần mềm hoặc đứng ra làm đại lý cung cấp tại VietNam giúp họ là được. Tuy nhiên dịch được như vậy rồi mà giá cao quá không ai mua thì mình chỉ làm lợi cho cty bán phần mềm . Không khả thi vì giá quá cáo đối vợi đại bộ phận nông dân việt nam : Hình như giá là >250 USD.

Nãy giờ mới để ý admin vào comment. Vinh dự quá ha.
Nói túm lại như vầy. Giả sử dự án thành công ah, admin thấy sướng à nha, bác hô lên là Sướng lắm rồi Muốn lắm rồi he he. Thay mặt diễn đàn yêu cầu bẻ nhanh, bẻ khẩn trương thì nhất trí thôi. Nhưng mà với tư cách là admin ah, em mong bác hô hào nhân tài chăn nuôi nghiên cứu dịch ngon lành vào, việc tung ra ứng dụng em nghĩ không khó đâu. Nói thật là ngay bản thân mã nguồn diễn đàn VBB này không có người đi đầu Việt hóa thì sao nó phát triển cho quảng đại quần chúng thế. Em nói thế không biết ý anh thế nào

Bạn đừng hô hào nữa, tôi nói thật nếu bạn để ý 1 chút, thì tôi tin bạn crack dc! nhưng chỉ nên dùng cho mục đính riêng thôi nhé

Bẻ khóa sài 1 mình được rồi... còn hô hào bẻ khóa thì tiêu :lol:

Hè hè Mình đâu có bẻ mình chỉ kéo dài thời gian dùng thử thôi mà. admin lo gì chớ. Cơ chế cái phần mềm này cũng khoai lắm, bỏ tiền ra thì nó sẽ cho down tiếp bản vá ứng với số tiền và nó sẽ nâng cấp lên thành các phiên bản cao cấp hơn, em nghĩ nó thêm các báo cáo hoặc hỗ trợ nhập liệu qua thiết bị cầm tay,.. mình có thể chơi với cái express này là cũng ngon tương đối rồi. Giờ là lúc các bác nghiên cứu thôi. Hè này admin xuống hạ long chơi em làm guider cho. B)

Sướng nhỉ.... hehe.... cám ơn bác Trước nhưng mà cái vụ du lịch ko hiểu sao e chẳng đi đâu, còn nhiều thứ để lo quá nên chưa biết hưởng thụ là gì ^^! Nhưng sẽ ghi nhận để đi 1 chuyến, tranh thủ kiếm cô vợ ko lại ế B)

Nếu chuyên nghiệp như Bác thì ko cần dịch soft ra tiếng việt làm gì, mà nông dân đã dịch thì ko thể dùng bản Crack. Dự án phải có ý nghĩa 1 xíu, phần mềm free là em làm liền.

Sướng nhỉ.... hehe.... cám ơn bác Trước nhưng mà cái vụ du lịch ko hiểu sao e chẳng đi đâu, còn nhiều thứ để lo quá nên chưa biết hưởng thụ là gì ^^! Nhưng sẽ ghi nhận để đi 1 chuyến, tranh thủ kiếm cô vợ ko lại ế B)

Nếu chuyên nghiệp như Bác thì ko cần dịch soft ra tiếng việt làm gì, mà nông dân đã dịch thì ko thể dùng bản Crack. Dự án phải có ý nghĩa 1 xíu, phần mềm free là em làm liền.

Hehe, cơ bản là thế. Em không phải là dân nông nghiệp nên không thể múa rìu qua mắt thợ do đó không thể tự dịch cho chính xác được, còn nông dân ta thì cũng chả biết tiếng anh càng không quan tâm phần mềm crack hay không crack chỉ biết có tiếng việt dùng được là good rồi. Làm được thì mình chả mất gì, nông dân mình được tại sao mình không làm. Hy vọng có bác nào đồng quan điểm có thể hiểu và cùng thực hiện. Email trao đổi của em là: doanthean@gmail.com. Bác nào quan tâm có thể mail cùng thực hiện với em ah nha.

Kính chào các bác
Ý tưởng của bác rất tốt, bác việt hoá xong cho em xin 1 bản nhé hihi em cần heo thịt thôi.

Back